ต่อขนตากึ่งถาวร อะไร ยังไง ดีหรือไม่ดีกันแน่?

5 0

GaleBaby 

สวัสดีค่ะเพื่อนๆวันนี้จะมารีวิวเกี่ยวกับการต่อขนตากึ่งถาวรค่ะ
จากประสบการที่เคยต่อมาสองสามร้าน
 ไปเริ่มรีวิวกันเลยคะ 

สาเหตุที่ต่อขนตา?
เพราะก่อนหน้านี้เราอยุ๋ในช่วงรักษาสิวและผิวหน้า อยู๋ๆก็กังวลเรื่องริ้วรอยและอยากดูแลผิวให้ดีกว่านี้
เลยไม่อยากแต่งหน้าทุกวันเพราะรู็สึกยิ่งแต่งหน้าสิวยิ่งขึ้น ตายิ่งโทรม เป็นแพนด้าหนักขึ้นๆ
และพอไม่แต่งก็โทรมเลยหาวิธีที่จะทำให้หน้าดูดีขึ้นโดยใช้เครื่องสำอางให้น้อยที่สุด ก็มาเจอกับการต่อขนตากึ่งถาวร
ที่อยู่ได้ประมาน 1 เดือนถ้าดูแลดีๆอาจนานกว่านั้น

ความคงทน?
อย่างที่บอกไว้ขนตาปลอมที่ต่ออาจอยู๋ได้ประมานเดือนหรือนานกว่านั้นขึ้นอยู๋กับการดูแลของแต่ละบุคคล
แต่สำหรับเราเป็นคนชอบล้างหน้าแบบสุดๆถ้าล้างเบาจะรู้สึกไม่สะอาดเลยอาจทำให้ขนตาร่วงหรือพังเร็วกว่าของคนอื่น

ร้านไหนดีหละ?
จากประสบการที่เคยต่อที่ 

Blanc Eyelash Salon และ take care eyelash สาขา j-avenue ทองหล่อ 

สองร้านนนี้ฝีมือพอๆกัน อาจแตกต่างกันที่ Blanc Eyelash Salon มีความละเอียดเกี่ยวกับขนตาที่เราอยากได้มากกว่า สั้นยาวหนากว้าง งอนแค่ไหนเราเลือกเองได้หมดแต่บางทีการที่เราเลือกเองเราอาจจะพลาดได้ 555
แต่ที่ take care ช่างจะถามเราแค่คร่าวๆไม่เป็นพิธีการมากเหมือนเค้าจะดูตามความเหมาะสมว่าควรทำทรงไหนยังไงที่จะเหมาะกับเราบอกแค่ว่าหนาหรือแบบธรรมชาติ กับทรงไหนคร่าวๆ

ราคา?

Blanc Eyelash Salon จะแพงกว่า take care ค่ะ แต่ว่าการบริการก็จะดีกว่าเช่น
บรรยากาศหรือการบริการ แต่ไม่แตกต่างกันมากค่ะ ไม่ค่อยคิดมากเพราะเราดูผลงานเป็นหลัก

สามารถเช็กราคาได้ตามเว็บไซของร้านได้เลยคะ ทั้งสองร้านมี price list อยู่ในเว็บ

ความสะอาด?
ความสะอาดก็พอๆกันทั้งสองร้านค่ะ แยกอุปกรณ์สำหรับลูกค้าแต่ละคนและมีการ
ฆ่าเชื่ออุปกรณ์ก่อนใช้กับลูกค้า

ฝีมือช่างสำคัญที่สุด!
จากการที่ต่อมาสองร้านและได้ลองช่างอยู่หลายคนพบว่า ถ้าเป็นร้านระดับประมานสองร้านที่กล่าวถึงคือค่อนข้างไว้ใจได้เรื่องความสะอาดและคุณภาพ สิ่งที่สำคัญคือการที่ช่างมีฝีมือที่เก่งที่จะต่อขนตาเราได้และอยู๋กับเรานานๆ เราเน้นว่าเป็นสาขา j-avenue ทองหล่อ ไม่ใช่เพราะว่าสถานที่หรูหราหรืออะไร แต่เพราะช่างประจำที่เราต่ออยู่ที่สาขานั้นคะ เคยได้ต่อกับช่างคนอื่นแต่ก็ไม่ทนและจัดรูปขนตาให้เราไม่สวยเท่าช่างคนนี้คะ เพราะเรารู้สึกว่าขนตาที่ใช้ต่อแต่ละร้านและกาวคงไม่แตกต่างกันลิบลับขนาดนั้น เหมือนกับการย้อมผมนะเราว่า
คือต้นทุนมันไม่ได้แพงและแตกต่างกันมาก แต่ฝีมือของช่างทำให้สีออกมาต่างกัน 

การดูแล?
เราดูแลปกติค่ะ ไม่มีการใช้เซรั่มหรืออะไร เพราะกลัวจะทำให้กาวเสื่อมเร็ว 
ทุกวันจะใช้แปรงหวีขนตาปัดให้เป็นระเบียบหลังอาบน้ำแค่นั้นค่ะ 
หรือถ้าขนตาหลุดก็ไปเติมได้ค่ะ ทุกร้านจะคิดเป็นเส้นไปค่ะ ราคาจะแตกตางกันไป 

อายุไขของขนตา?
เราจะถอดขนตาหลังจากต่อไปประมานสองเดือนให้ขนตาได้พักค่ะ 
เพราะเราคิดว่ามันก็คงโดนทำร้ายจากการที่เอากาวไปติดและต่อเส้นไหม
เหมือนกับการต่อผมแหละคะ ควรถอดออกให้ผมได้พัก
รอสักสองอาทิตแล้วไปต่อใหม่ขนตาจะได้ไม่อ่อนแอค่ะ 
เวลาถอดก็ไปให้ที่ร้านถอดนะคะ ขนตาจริงจะได้ไม่ร่วงค่ะ

ขนตาจริงจะร่วงไหม?
อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลเลยค่ะ ไม่สามารถตอนได้จริงๆเพราะบางคนต่อแล้วขนตาหลุดไม่ขึ้นอีกเลย
แต่ของเราปกติค่ะ หรือขนตาดูเยอะขึ้น 55 เพราะฉะนั้นก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องตัดสินใจเองค่ะ
เพราะว่าผลลับหลังจากการต่อของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

จบแล้วค่ะกับรีวิวการต่อขนตาคร่าวๆ
ขนตาทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้นค่ะเพราะทุกวันนี้แค่กันแดด เขียนคิ้ว concealer ใต้ตาก็ออกไปเรียนเลย
เพราะขนตาเราต่อแบบแน่นค่ะ เหมือนแต่งหน้าเต็มทุกวัน 55
เป้นอีกทางเลือกหนึ่งนะค่ะ ช่วยประหยัดเวลา และลดการใช้เครื่องสำอางรอบดวงตาเราไปเยอะมาก
ตาเลยไม่ค่อยโทรมเท่าเมื่อก่อน แต่ก็แล้วขึ้นอยู่กับการตัดสินใจนะคะเพราะเรามีเหตุผลต่างกันไป

ps.ควรโทรจองล่วงหน้านะคะไม่ว่าเพื่อนๆจะอยากต่อกับร้านไหน เพราะทั้งสองร้านค่อนข้างคนเยอะพอๆกัน
ล่วงหน้าซักวันสองวันกำลังดีเลยคะ 

ps2. ไม่ได้รับ sponser นะค่ะ 

THANK YOU 
GALEBABY

galebaby

galebaby

FULL PROFILE