The Battle ร้านไหนเด็ดสุด !! ข้าวขาหมู เยาวราช

10 8
เหวย เหวย เหวยยย .. ฮั่วมาแล้วววว ช่วงกลางเดือนแบบนี้หนุ่มๆ สาวๆ เป็นยังไงกันบ้างคาดว่าหลายคนยังคงไม่ถึงช่วงข้าวยากหมากแพงหรอกเนอะ วันนี้เลยจะชวนทู๊กคนนนไปบุกร้านดังย่านเยาวราชกันอีกแล้วจ้า

ถ้าพูดถึง " ข้าวขาหมู " เชื่อว่าเกือบทุกคนต้องมีร้านในดวงใจแน่ๆ ซึ่งร้านไหนจะเป็นยังไงก็สุดแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน แต่สำหรับฉันเองผู้ซึ่งหลงรักในการกินย่อมพลาดข้าวขาหมูในย่านนี้ไปไม่ได้เด็ดขาด !!  เยาวราช นั่นเอง ตามคำบอกเล่าเขาบอกว่าเจ้าไหนดี เจ้าไหนเด็ด เรารวบรวมมาให้สาวๆ ได้แซ่บกันแล้วค่าาา

ร้านที่ 1 "ก๋วยจั๊บนายเอ็ก" 
   คะแนน 6/10   

พูดถึงชื่อนี้หลายคนต้องร้องอ๋อขึ้นมาอย่างแน่นอนค่ะเพราะถือเป็นร้านดัง ร้านดีอีกร้านนึงเลยทีเดียว ด้วยทำเลร้านที่อยู่ใจกลางเยาวราชพอดิบพอดีเป๊ะ ทำให้ใครผ่านไปผ่านมาต้องไม่พลาดที่จะมาลองชิม ถึงชื่อร้านจะบอกว่า ก๋วยจั๊บนายเอ็ก แต่นายเอ็กก็ยังขายข้าวขาหมูด้วยนะยูววว (แล้วก็ขายข้าวซี่โครงหมูอีก) เพราะฉะนั้นร้านนี้จึงเป็น 1 ใน 3 ร้านที่เราเลือกวันนี้ค่ะ

เสื้อเหลืองนี่ใช่นายเอ็กหรือเปล่าค่ะ ~ คาดว่านายเอ็กน่าจะแก่กว่านี้นะ

ให้เนื้อหนังเยอะมากค่าาา ฟินๆ

บทวิเคราะห์กันแบบจริงๆ จังๆ นะคะ !!
  • ข้าว ร้านนี้ใช้ข้าวคุณภาพดี หอมอร่อยเรียงเม็ดสวยงาม น่ากิ๊น น่ากิน
  • เนื้อหมู หมูที่สับมาหนาไปหน่อย ตัวเนื้อแดงไม่ค่อยเข้าถึงรสชาติ กินแล้วแบบแห้งๆ (ติดฟัน = =') หนังก็ตามที่เห็นในภาพคะออกแนวแห้งๆ อีกเช่นกันน่าจะเอาขึ้นมาพักไว้นานเกิน ส่วนที่ดีคือมัน เพราะถ้าใครชอบกินมันแล้ว คงจะเปรมแน่นอนค่ะ มันหนามาก !!
  • รสชาติ ตั้งแต่คำแรกที่กินเข้าไปสำผัสได้ถึงมวลมหาเครื่องยาจีนค่ะ กลิ่นชัดเว่อร์แน่นจริงๆ กินๆ อยู่อาจจะมีต้นไผ่งอกออกมาก็เป็นได้ ส่วนรสชาติจริงๆ นั้นขอบอกว่าเค็มค่ะ เค็มไปเราว่าเราชอบกินเค็มแล้ว แต่เจอร้านนี้ก็เอิ่มม คือมันไม่กลมกล่อม ประมาณนั้น 
  • ผักเคียง เปรี้ยวค่ะรสชาติผักดองงงงงงงมาก สำหรับใครที่ชอบผักดองเปรี้ยวๆ คงจะฟินแต่ฉันไม่ !!

พิกัดสาวนักชิม ร้านเปิดประมาณ 17.00 - 03.00 น.

ร้านที่ 2 " ข้าวขาหมูตี 3 "
   คะแนน 8/10   

ร้านนี้ใครจะไปกินไม่ต้องรอจนถึงตี 3 เหมือนฉันนะคะ อุตส่าเดินวนไปเวียนมารอจนเกือบตี 3 อดหลับอดนอน ที่จริงแล้วเขาขาย 24 ชั่วโมง !! #ข่ะเลิศศศศศ ร้านอยู่ ถ.เจริญกรุง ซึ่งเป็นถนนคู่ขนานกับ ถ.เยาวราช ใครจะไปกินข้าวขาหมูร้านนี้ให้เดินเข้า ซ.ผดุงด้าว ไปจนสุดซอยแล้วข้ามถนนก็จะถึงเลยค่าา (ฉันเดินวนร้านนี้หลายรอบมาก ตอนแรกคาดว่าไม่ใช่ เพราะร้านที่จะกินมันข้าวขาหมูตี 3 นี่สามทุ่มตั้งแล้วค่ะ สุดท้ายกินตอนตี 2) - -* 

แม่ค้าพูดจาดีค่ะ ~ ชวนคุยเยอะเลย

ราคาตามนี้เลยค่ะกินไป 1 จาน น้ำแข็ง 1 แก้ว = 49 บาท 

ข้าวขาหมูไม่หนัง ใส่ไส้ เพิ่มไข่ 1 ฟอง ~ ฟินเฟร่อค่ะแบบเยอะมาก แล้วตอนนั้นคือตี 2 ช่วงพีคค่ะ จัดไปเกลี้ยงเลยทีเดียว แม่ค้าแทบไม่ต้องล้างจาน ..

เครื่องเคียง กระเทียมและพริกสด ดูสะอาดดีค่ะ ให้คะแนนเพิ่ม !!

บทวิเคราะห์กันแบบจริงๆ จังๆ นะคะ !!
  • ข้าว ร้านนี้ใช้ข้าวคุณภาพโอเคค่ะ ไม่แฉะไม่แข็งจนเกินไป เม็ดสวย (แต่ข้าวของนายเอ็กดีกว่านะ)
  • เนื้อหมู เป็นข้าวขาหมูที่กินแล้วรู้สึกละมุนลิ้นมากค่ะ คือตัวเนื้อหมูชุ่มไปด้วยน้ำที่ใช้ต้ม เนื้อแดงดีมากเปื่อยยนุ่มมากก หนังหมูโอเค มันกำลังดีไม่หนาไป ที่สำคัญคือไส้น่ากินมากเลยสั่งมาลองด้วย สรุปว่าไส้อร่อยดีค่ะ นุ่มมากเคี้ยวง่าย 
  • รสชาติ กินแล้วรู้สึกละมุนลิ้นมากค่ะ แบบรสชาติมันออกแนวกลางๆ นะไม่เค็มไม่หวานแต่พอดี อร่อยค่ะ แนะนำเลยค่ะร้านนี้ต้องลอง !!
  • ผักเคียง ปกติข้าวขาหมูจะมีคะน้าหรือผักกาดดองเคียงมาให้ แต่ร้านนี้ไม่มีนะไม่รู้ว่าหมดหรือเปล่า

พิกัดสาวนักชิม ร้านเปิด 24 ชั่วโมง

ร้านที่ 3 " ข้าวขาหมูนายโอ " 
   คะแนน 9/10   

ร้านนี้ขอให้เป็นเดอะเบสท์ของเดอะเบสท์ข้าวขาหมูออฟเดอะเยียร์เลยค่าาาา แบบว่าอร่อยจริงสมคำร่ำลือกินแล้วฟินมากกก เนื้อหนังฟินเว่อร์พิกัดไปง่ายมากค่ะอยู่ที่ ถ.มังกร ข้างวัดมังกรหรือวัดเล่งฯ ที่เรารู้จักกัน เดินเข้าซอยไปนิดเดียวถึงเลยจ้า ใครจะไปกินร้านนี้ขายตอนเช้าเท่านั้นนะ 7 โมงเช้า - บ่ายโมง เท่านั้นไปช้าหมดก่อนไม่รู้ด้วยนะ

ร้านนี้ไม่ได้มีดีแค่ข้าวขาหมูนะคะ กุนเชียงก็อร่อย เป็ดตุ๋นมะนาวดองก็เลิศค่ะ ทั้งหมดนี้สิริรวม 115 บาท

มันคือความลงตัวของเนื้อและหนังและน้ำราด ..

เป็ดตุ๋นมะนาวซดไปชื่นใจทันทีแบบกลิ่นมะนาวดีเว่อร์ คาดคงคงจะใส่ไปแบบไม่ยั้งแน่นอน ส่วนกุนเชียงดูแห้งๆ สีแดงๆ แบบนี้แต่ดีมากนะคะ กุนเชียงเกือบกรอบแต่ไม่แข็ง อร่อยมากค่ะมีขายเป็นกิโลๆ ละ 400 บาท

• ข้าว ข้าวคุณภาพพอใช้ค่ะ ถ้าเทียบกัน 3 ร้าน ร้านนี้อยู่อันดับ 3 แต่ก็ไม่ได้แย่นะคะทานได้เรียงเม็ดโอเคค่ะ
  • เนื้อหมู ร้านนี้อร่อยที่สุดค่ะใน 3 ร้านค่ะ เนื้อหมู หนังหมูมันมีรสชาติ เฮียโอแกคงต้มจนเข้าเนื้อหรืออย่างไรไม่ทราบทำให้หนังและเนื้ออร่อยมาก นุ่มกำลังดี ต้องลองค่ะพูดเลย !!
  • รสชาติ  อร่อย !! ร้านนี้คือรสชาติข้าวขาหมูที่ฉันพึงปรารถนาที่สุดแล้วค่ะ เค็มนิดๆ หวานนิดหน่อย แบบเฮ้ยย อร่อย จบค่ะ !!
  • ผักเคียง ผักกาดดองรสชาติโอเคค่ะ ไม่เปรี้ยว รสชาติกลางๆ ตัดเลี่ยนตัดอะไรได้ดีเลยค่ะ

พิกัดสาวนักชิม ร้าน 07.00 - 13.00 น. (ตอนเที่ยงของก็เริ่มหมดแล้วนะคะ)

เป็นยังไงกันบ้างค่ะสาวๆ เห็นรูปแล้วอยากกินร้านไหนกัน ฉันว่าแต่ละร้านเนี่ยดีกันคนละแบบนะ เพราะสุดท้ายแล้วรสชาติความอร่อยขึ้นอยู่กับตัวคนค่ะ บางคนอาจชอบบางคนอาจไม่ชอบแต่สำหรับฉัน "ข้าวขาหมูนายโอ" ถือว่าฟินนาเล่ย์สุดแล้ว 

สำหรับสาวนักชิมคนไหน มีร้านดีร้านเด็ด ก็บอกกันได้นะคะ หรือจะเขียนรีวิวมาอวดกันก็จะดีมากค่ะ
วันนี้ขอจบศึก Battle ข้าวขาหมู เยาวราช แต่เพียงเท่านี้ กระทู้หน้าจะแบทเทิลอะไรร้านไหน รอชมกันค่าาา

---------------------------------------
อิ่ม เฟร่อร์ ~ เอิ๊กกกกส์

La Kikiz

La Kikiz

"KiKi" Jeban - Daisy
Lifestyle | Travel | Tech

"Data" is the best way to know you :)

FULL PROFILE