หน้าเป็นสิวอักเสบ สิวพด อุดตันนิดหน่อย ใช้ Ratin-a ได้มั้ยครับ

0 7
สวัสดีครับ
.
.
.
.

คือช่วงนี้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร อยู่ดีๆผิวก็ลอกเเล้วก็เริ่มมีสิวมา 
ส่วนมากเกือบทั้งหน้าจะมีเเต่สิวอักเสบ วันนี้ไปหาหมอมา เค้าก็ให้
เรตินเอมาทาทั้งหน้าเลยครับ เมื่อก่อนที่ผมเป็นสิวเเต่ไม่ได้หนัก
ขนาดนี้หรอก ผมก็พอรู้ข้อมูลเกี่ยวกับยาตัวนี้อยู่บ้าง
ว่าถ้าใช้เเล้วจะเกิดอาการเห่อของสิวได้ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้จะเห่อมากขนาดไหน
เพราะหน้าผมก็ไม่ได้มีสิวพด หรือ อุดตันไรมากมายเลย มองเเทบไม่เห็นด้วยซ้ำ
เเต่ที่เด่นๆเกือบทั้งหน้าเลย คือสิวอักเสบ เเบบไม่มีหัวบ้างมีหัวบ้างเเต่ส่วนมากจะไม่มีหัว
เลยอยากรู้ว่า ถ้าใช้เรตินเอ เเต้มเฉพาะสิวอักเสบได้มั้ยครับ เเต่ก็คิดอยู่ในใจว่าตัวยามันจะพลักสิวอุดตัน สิวใต้ผิวหนังขึ้นมาไม่ใช่หรอ มันเกี่ยวไรกับสิวอักเสบก็งงอยู่เหมือนกัน เพราะยามันก็เเรงใช่มั้ยครับ+พลัดผิวด้วย มันจะไม่ทำให้สิวอักเสบเป้นหนักไปกว่าเดิมหรอครับ
หรือว่าผมควรจะทาทั้งหน้าดี คือเท่าที่ผมรวบรวมข้อมูลมา 90% มักสิวเห่อ หรือไม่ก็หน้าลอกเเดงกันหมด อีกอย่างผมก้เรียนอยู่ กลัวว่าถ้าเห่อ จะเเบกหน้าไปสู้กับเด็กในโรงเรียน 3000+ คนได้ยังไง 
สรุปคือ ใช้เรตินเอ เเต้มเป็นจุดๆได้มั้ยครับ สิวอุดตัน สิวอักเสบไรงี้ ขอบคุณที่อ่านจนจบนะครับ ^^ 

Mirajane Sniper

Mirajane Sniper

FULL PROFILE