ลดน้ำหนักกันเถอะ ประสบการณ์ดีๆอยากแชร์

26 18
     สวัสดีคะ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวคะ ชื่อแก๊ป อาชีพพนักงานประจำใช้วีวิตนอกบ้านมากกว่า 12 ชั่วโมง/วัน นี่เป็นกระทู้แรกอยากจะแชร์ประสบการณ์เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆที่กำลังจะลดน้ำหนัก โดยส่วนตัวแก๊ปเองตัดคำว่า “จะ” ทิ้งไป บอกกับตัวเอง

“ฉันลดน้ำหนัก” “ฉันทำมัน” “ฉันทำได้” “ฉันทำสำเร็จ”

ชีวิตประจำวันก่อนหน้านี้คือ ทำงาน ทำงาน ทำงาน กิน กิน กิน ติดกาแฟหวานๆและไม่ออกกำลังกาย นอนไม่เป็นเวลาง่วงเมื่อไหร่ก็นอน ตื่น 7 โมงเช้าทุกวันสายกว่านี้ไม่ได้ อยู่มาวันนึงรู้สึกตัวแทบจะระเบิดเลยคะ ไม่ได้แล้วต้องทำอะไรสักอย่างกับชีวิตเพื่อชีวิตที่ดีขึ้น

นี่เป็นรูปอดีตน้ำหนัก 60 กิโลกรัม

และก่อนหน้านี้

และนี่คือถ่ายตอนที่ตั้งมั่นเต็มที่แล้วหละว่าลดน้ำหนักแน่นอน

อ้วนมากน้ำหนักประมาณ 88 กิโลกรัม เหมือนคนท้องมั้ยหละ เข้าบีทีเอสเมื่อไหร่มีแต่คนลุกให้นั่ง แก๊ปเองไม่ได้ท้องเลยได้แต่บอกขอบคุณคะแล้วไม่นั่ง T_T (หลังจากนั้นไม่ชั่งน้ำหนักอีกเลยพักใหญ่ๆ) อ้วนมาก เหนื่อยง่ายมาก ขึ้นบันได 5 ขั้นยังหอบ ทำทุกอย่างช้า รู้สึกแย่กับตัวเองคะ เลยคิดเปลี่ยนแปลงตัวเอง ตั้งเป้าหมายให้สูง

1. ต้องลดน้ำหนักให้เหลือ 50 กิโลกรัม
2. วิ่ง 5 กิโลเมตร ภายในเวลา 25 นาที หรือใช้เวลาสั้นกว่า (นี่มาตรฐานของตัวเอง)
3. สุขภาพดี แข็งแรง มีกล้ามเนื้อมาแทนที่ไขมัน

และประกาศเลย “ถ้าความพยายามครั้งนี้แก๊ปไม่ผอม น้ำหนักแก๊ปไม่ลด แก๊ปจะปล่อยให้อ้วน 100 กิโลเลย” พูดแบบนี้กับทุกคน ทำไม่ได้เสียหน้านะ เพราะพยายามลดน้ำหนักมาทั้งชีวิต สิ่งหนึ่งสำคัญที่สุดในการลดน้ำหนักคือ ใจสู้ ตัดปัญหาจุกจิก อ้างโน่นนี่นั่นสารพัด ง่ายนิดเดียว เลิกเล่นมือถือรีบเข้านอน ตื่นให้เร็วกว่าเดิม 1 ชั่วโมง แก๊ปเองก็ปรับคะ จากนอนไม่เป็นเวลา เดี๋ยวนี้นอน 4 ทุ่มเกือบทุกวัน ปิดมือถือไปเลย ตื่น 6 โมงเช้า เข้าใจนะว่าขี้เกียจไม่อยากลุกจากเตียง แต่เชื่อเถอะค่ะแก๊ปทำมาแล้วชีวิตเปลี่ยน เคยได้ยินหลายๆคนพูดว่า ไม่ว่าง ไม่มีเวลา แก๊ปได้ยินทีไรโมโหทุกที สำหรับตัวแก๊ปเอง “ไม่ว่าง ไม่มีเวลา เท่ากับ สำคัญไม่พอ” และแล้วแก๊ปก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆโดยหาจาก google จนเจอ focus t25 ถามว่าใช้เวลานานแค่ไหน ตอบเลยเป็นปีแต่ไม่ได้จริงจังเท่ากับปัจจุบันทำบ้างไม่ทำบ้างบางวันก็ออกวิ่ง (บันทึกก่อนหน้านี้เลยไม่มี อิอิอิ) จนถึงวันนึงคิดว่าร่างกายแก๊ปชินแล้วหละสำหรับการออกกำลังกายทุกวัน ลืมๆ เรื่องอาหารก็สำคัญนะคะ แก๊ปหักดิบเลยคะดื่มกาแฟดำ เลือกแต่อาหารดีๆไม่มีไขมันเลย ผักเยอะๆ ผลไม้เยอะ มื้อเย็นก็เป็นโปรตีนเชค กล้วยหอม แต่บางครั้งก็ให้รางวัลตัวเองบ้างหาอะไรอร่อยๆทานเดือนนึงอาจจะ 2 วัน อย่ามากไปกว่านี้

จากความพยายามก็สำเร็จปัจจุบันน้ำหนัก 72.6 กิโลกรัม และก็ยังทำต่อไปคะจนกว่าจะเสร็จเป้าหมายที่ตั้งไว้

ส่วนเว้าส่วนโค้งครบคะ หุ่นกระชับ ที่สำคัญหน้าอกหน้าใจยังอยู่ คนที่อยากสวยอยากผอม อย่าอดอาหารนะคะเป็นวิธีที่ผิดมากๆเพราะแก๊ปก็เคยทำมาก่อน ไม่มีแรง สมองเบลอ เหี่ยวๆๆหน้าก็เหี่ยว 

สุดท้ายนี้ แก๊ปอยากจะบอกว่าออกกำลังกายเถอะคะแล้วจะเจอชีวิตใหม่ จะมีทุกๆวันที่ตื่นมาแล้วรู้สึกดีกับตัวเอง ทำเพื่อตัวเอง รักตัวเอง ถ้าเรามีร่างกายและสุขภาพที่แข็งแรง เราก็จะได้ทำทุกอย่างที่อยากทำคะ อายุยืน อยู่ดูแลคนในครอบครัวที่เรารัก จำไว้นะคะพ่อแม่แก่ลงทุกวันๆ เราต้องแข็งแรงมากๆสิจะได้ดูแลท่านได้ สู้ๆคะ

ค่อยๆลดน้ำหนักทีละน้อยๆอย่าใจร้อนและจะไม่กลับไปอ้วนอีก

กล้ามแขนก็เริ่มมา

เอวก็เริ่มเว้า

แข็งแรงจนยกน้องขี่คอได้

และสุดท้ายก็ยังคงวิ่งอยู่ตลอดจะทำให้ถึงเป้าหมายให้ได้

ทิ้งท้าย

"เวลาอาบน้ำแล้วก้มหน้าลง ว๊าวเห็นเท้าตัวเอง มีความสุขมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก ทุกเช้า"

ซึ่งถ้าสุดท้ายมันเกิดข้อผิดพลาดประการใด ทางผู้เขียนก็ขออภัยมา ณ ที่นี้...... (ลอกมากจากคำนำผู้เขียนจากหนังสือ นิวยอร์กตอนแรกๆ ฮามาก)

Gap-py

Gap-py

Hi

FULL PROFILE