How to โกรกผมสีเทา/ขาว/บรอนด์

68 39

How to get Silver/White/Gray hair 

กิฟเป็นคนที่ชอบผมสีเทามว๊ากกกกกกก 
เวลาไปโกรกที่ร้านทำผมสีเทาออกมาสวยถูกใจและอยากให้มันเป็นสีนี้ไปตลอด 
อันนี้เป็นสีที่โกรกเอาค่ะ

แต่....พอสระผม 2-3 รอบ สีเริ่มเฟด สีเทาของชั้นมันไหลไปกับน้ำแล้วววว
กลายเป็นสีบรอนด์เหลือง ออกแว้นๆ ไม่ชอบเลย

พอโกรกสีเทาบ่อยๆ ผมก้เสียกรอบเป็นฝอยขัดหม้อไปเลยจ้าาาา
ลืมบอกค่ะ ว่าผมกิฟเป็นผมต่อ เวลาที่โกรก ไดร์ ม้วน หรือทำอะไรกับผมจะเสียง่ายกว่าผมปกติ 2 เท่าเลย
แต่ก้ไม่ลดความพยายาม ดูยูทูปไปเรื่อยค่ะ
ป๊ะ!! มาเจอคลิปฝรั่งที่เค้าแนะนำว่าทำยังถึงจะได้ผมสีเทา,ขาวและไม่เสีย
ไปแสวงหา Wella ในร้านขายอุปกรณ์เสริมเสริม หาไม่เจอค่ะ ไม่มีสักร้าน 
***ต้องบอกก่อนว่าถ้าคนโกรกผมบ่อยจะทราบดีว่าถ้าน้ำยาฟอกไม่ดีจริง 
ฟอกจนอ่อนมีผมร่วง ผมขาด และเสียสุดๆค่ะ

ดังนั้นเลยสงสัยว่าไอตัวเนี่ยมันน่าจะโอเค เลยสั่งในอีเบย์มาลองเลยค่ะ ทั้ง 4 ตัวซ้าย
ซึ่ง.....รวมกันราคาเกือบ 5 พันค่ะ แม่เจ้า!!!
ราคาน้ำยาไม่ได้แพงอะไรเล๊ยยยยยยย แต่มันแพงตรงค่าส่งมาไทยนิแหละค่า ปาไป 3 พัน 
กัดฟันซื้อ เอาน่ะ! ครั้งนึงในชีวิตเนาะ 555

จะใช้ 5 ตัวนี้ เรียงจากซ้ายไปขวานะคะ
1. Wella Cream developer 20% (น้ำยาไว้ผสมผงฟอก สูตร 20%)
2. Wella powder lightener (ผงฟอก)
3. Salon care 40 volume cream (น้ำยาไว้ผสมผงฟอก สูตร 40%)
4. Shimmer lights shampoo blond&silver (แชมพูสระผม)
5. Moroccanoil (น้ำมันบำรุงผม)

ขออธิบายขวดม่วงๆนิก่อนนะคะ Shimmer lights shampoo blond&silver 
ตัวนี้เป็นนางเองของงานค่ะ ถ้าไม่มีตัวนี้ไม่ได้สีผมแบบนี้นะคะ
มันเป็นแชมพูสระผมสำหรับล้างเม็ดสีเหลืองในเส้นผม ก็คือยิ่งสระบ่อยๆผมยิ่งเทา,ขาวอะค่ะ 
เวลาสีเฟดมันก้จะออกขาวไม่เหลือง และที่สำคัญผมไม่เสียนะค๊ะคุณผู้ชมมมม มันเริศตรงนี้!!!! 

อธิบายมาเยอะเริ่มเลยละกันค่ะ
พื้นผมกิฟเป็นสีบรอนด์เหลืองค่ะ เพราะไม่ได้โกรกเข้มมา 2 ปีแล้ว และโคนผมดำเริ่มยาว
สีจะออกมาเป็นยังไงขึ้นอยู่กับพื้นผมเดิมด้วยนะคะ 
ดังนั้น กิฟจะแบ่งผมเป็น 2 ส่วน

ส่วนแรก กิฟจะฟอกสีปลายผมโดยลงน้ำยา "เว้นช่วงบริเวณโคนผมที่เป็นสีดำเอาไว้ก่อน" 
โดยใช้ Wella powder lightener (ผงฟอก)+Wella Cream developer 20% (น้ำยาไว้ผสมผงฟอก สูตร 20%) 
เพราะผมสีอ่อนอยู่แล้วใช้แค่สูตร 10%-20% ก้พอค่ะ ทิ้งไว้ 20-30 นาที กิฟตั้งใจให้มันอ่อนที่สุด 
****เพราะต่อไปหลังจากนี้เราจะไม่โกรกหรือฟอกผมอีกแล้ว ทีเดียวจบ เติมแค่โคนผมเอาค่ะ

ส่วนที่สอง กิฟจะฟอกที่โคนผมสีดำ
โดยใช้ Wella powder lightener (ผงฟอก)+Salon care 40 volume cream (น้ำยาไว้ผสมผงฟอก สูตร 40%) 
สีเข้มใช้ สูตร 30%-40% ค่ะ สีจะได้ออกไวหน่อย ลงเฉพาะบริเวณโคนผมค่ะ ทิ้งไว้ 20-30 นาที 
แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด ลงอีกหนึ่งรอบ เพื่อให้สีอ่อนเกือบเสมอเท่ากัน 
ใช้คำว่าเกือบนะคะ เพราะเวลาโกรกโคนผมยังไงสีก้ไม่เหมือนกันค่ะ เอาแค่ใกล้เคียงก้พอ 
ถ้าให้อ่อนมากผมจะขาดได้ค่ะ ล้างผมให้สะอาดเช็ดหมาดหรือแห้งไปเลย

คราวนี้ลงแชมพูขวดม่วง Shimmer lights shampoo blond&silver 
ทาให้ทั่วเส้นผม โดยเน้นช่วงโคนผม ยังไม่ต้องสระนะคะ 
แล้วปล่อยทิ้งไว้ก่อน 10-15 นาที หลังจากนั้นใส่น้ำและขยี้ สระผมปกติได้เลยค่ะ ล้างให้สะอาด 

หลังจากนั้นใช้ทรีตเม้นผมยี่ห้อใดก้ได้ กิฟเอาผสม Moroccanoil (น้ำมันบำรุงผม) 
หยดลงไปในทรีตเม้น 2-3 หยดแล้วหมักให้ทั่วเส้นผม

แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดอีกที เช็ดและเป่าผมให้แห้ง 
แล้วใส่ Moroccanoil (น้ำมันบำรุงผม) 2 หยด ทาเส้นผมอีกครั้งเพื่อบำรุงค่ะ 

*** สีที่ได้หลังจากสระผมมันก้จะเป็นสีเทาๆประกายม่วงนิดๆ 
ช่วงโคนผมสีจะออกน้อยกว่าปลายผมคะ ถ้าสระผมไปสัก 2-3 ครั้ง สีก้จะออกไล่ๆเสมอกันเองค่ะ 
สีผมที่ได้จะอ่อนหรือเข้มขึ้นอยู่กับพื้นผมเดิมด้วยค่ะ 

พอสีผมเฟดก้จะกลายเป็นแบบนี้ค่ะ สีบรอนด์เกือบขาวไปเลย

ใครที่มีผมสีดำ,น้ำตาลเข้มเลย แต่อยากทำสีนี้บอกก่อนนะคะว่าเหนื่อย เพราะต้องฟอก 2-3 รอบเลยจ้า 
อย่างที่บอกไปก่อนหน้านี่ค่ะว่าหลังจากนี้ต่อไปเราไม่ต้องโกรกปลายผมอีกแล้ว ฟอกแค่โคนผมอย่างเดียวค่ะ 
พอสระผมด้วยขวดม่วงปุ๊บ มันก้จะกลายเป็นสีเทาเหมือนเดิมค่ะ ผมเราก้ไม่เสียแล้วววว 
และอย่าลืมให้อาหารบำรุงเส้นผมกันด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะที่แวะเข้ามาอ่าน

ดูคลิกได้ที่ลิ้งค์นี่ค่ะ

https://socialcam.com/v/3fs5EGmw?type=email

kypcaramelbox

kypcaramelbox

♥ F o o d

♥ C o s M e t i c

♥ M a K e U p

♥ F a s h i o n

FULL PROFILE