“ไข่ออนเซ็นเทมปุระ" เมนูแสนง่าย สไตล์เจเปน

42 13

สวัสดีคร้าบบบ สบายดีกันไหมครับ ฝนที่ตกทางโน้นเปียกถึงคนตรงนี้ คริคริ
ช่วงนี้ฝนตกทู๊กกกวัน ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครัช ผมเป็นห่วง
อากาศแบบนี้ชวนให้อยากกินอะไรร้อนๆอุ่นๆ (เช่น น้ำร้อนงี้ 555+)
คืออากาศชวนง่วงเลยครับ พาให้ไม่ค่อยจะอยากไปไหน
ไม่อยากทำอะไรที่มันยุ่งยาก ฮ่าๆ หรือ แถวบ้านเรียกว่าขี้เกียจนั่นเองงงง

ทันใดนั้นก็คิดถึง อาหารเจเปนแสนอบอุ่น อย่าง “ไข่ออนเซ็น”
แต่จะมาต้มไข่ให้กิน มันก็จะธรรมดาไป๊!! แหะๆ >_<
ผมเลยนึกถึงเมนูในร้านอาหารญี่ปุ่นร้านหนึ่ง ที่ผมรู้สึกว่าชอบบบจัง
จึงเป็นที่มาของเมนูในวันนี้ครับผม

เมนูแสนง่ายในวันนี้ก็คือ "ไข่ออนเซ็นเทมปุระ"
แค่ชื่อเมนูก็เจเป้นนน เจเปนนน แต่วิธีทำของผมไท้ ไทยยย 555+

วัตถุดิบหลักที่จะต้องเตรียมครับ

1. ไข่ 1-3 ฟอง  ก็นับตามจำนวนประชากรในบ้านเลยครับ หรือจะตามความหิวก็ได้ครับ
2. แป้งทอด  ที่ผมใช้นิแบบยังไม่ปรุงครับ เดี๋ยวเติมผงปรุงรสนิดๆได้ครับ
หมดแล้วแค่นี้ แอร๊ยยยแสนง่ายฝุดๆ 5555+

ออฟชั่นเสริม
ก็จะเป็นพวก ซอสทาโกะยากิ (ร้าน 60 บาท ก็มีขายครับ)
หรือจะ มายองเนส ซอสมะเขือเทศ พริกน้ำปลา ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ
ต้มหอม เพื่อความสวยงาม หน้าตาต้องมาก่อน 5555+

>>> พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันครับ <<<

เริ่มจากการต้มไข่ครับ เราจะใช้ไข่ที่อุณหภูมิห้องนะครับ
ถ้าแช่ตู้เย็นไว้ก็เอามาวางทิ้งไว้ ให้หายเย็นก่อนครับ

ตั้งหม้อเติมน้ำพอให้ท่วมไข่ครับ เติมเกลือเล็กน้อย (จะได้ปอกง่ายๆครับ)

พอน้ำเดือดก็พาไข่ของเราลงหม้อไปเลยครับ 

จับเวลาเลยครับ 3 นาทีเท่านั้น

พอครบ 3 นาทีตามเวลา ก็นำขึ้นมาแช่น้ำเย็นเลยครับ

จากนั้นก็ค่อยๆปอกไข่ครับ เบาๆมือนะครับ ไข่มันนุ่มนิ่มมากกก

ไข่สวยบาง ไข่ง่อยบ้าง ไม่เป็นไรครับ ค่อยๆปอกใจเย็นๆ >_<
ระวังอย่าให้มันแตกไข่แดงไหลออกมาเป็นพอครับ

ต่อไปก็ผสมแป้งทอดครับ ให้มันข้นๆหน่อยครับ

จากนั้นก็นำไข่ลงชุบเลยครับ ผมใช้ตะบวยช่วยให้การชุบแป้ง

เบาๆมือนะครับ ตักแป้งเทๆราดๆลงไปบนไข่

เสร็จแล้วก็เอาลงทอดเลยครับ
ผมทอดในหม้อน้อยๆครับ ให้น้ำมันท่วมๆหน่อย
(แอบเปลืองน้ำมัน)

ระหว่างทอดก็หยอดๆแป้งลงไปที่ไข่ หมุนๆไปรอบๆ ให้แป้งเกาะรอบๆ

ทอดจนได้สีเหลืองทองก็พอครับ พักให้สะเด็ดน้ำมัน ก็เสร็จเรียบร้อบ

เสร็จเรียบร้อยคร้าบบบบบ !!!

ผมราดๆซอสทาโกะยากิ โรยต้นหอม ก็พร้อมเสริฟครับ

เรียบร้อยแล้วครับ "ไข่ออนเซ็นเทมปุระ" by Chaiaon 
เมนูแสนง่ายสไตล์เจเปน ได้อร่อยกันอีกแล้ว

เทมปุระ กรอบๆ ร้อนๆ 
ข้างในเป็นไข่แดงที่ยังเยิ้มๆ ฟินนน

ขอบคุญมากครับ ที่เข้ามาอ่านรีวิวนี้กัน อย่าลืมไปทำกันนะครับ 
พบกันใหม่เมนูหน้า ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ บายคร้าบบบ

---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE