How to แต่งหน้ากลับจากทะเล สาวผิวแทน

8 7

สวัสดีค่ะ วันนี้พาหน้าโทรมๆ มาเยียวยากันหน่อย หลังจากตากแดดลงทะเลเล่นน้ำมา 3 เดือนเต็มไม่ได้แต่งหน้าเลย สีรองพี้น สีแป้ง เปลี่ยนไปเยอะเลย ยังไม่ได้ช๊อบ ก็เอาของเดิมมาปรับใช้ มาดูกันเลยค่ะ

ให้ดูรูป Before & After กันก่อนเลย 
 ก่อนแต่งค่ะ หน้าบวมๆ คล้ำๆ กลมๆ ผิวแห้งมากค่ะ เพราะเล่นน้ำทะเลตากแดดเกือบทุกวันค่ะ       

หลังแต่ง ลืมถ่ายหลังเติมแป้งที่คอและหูแล้ว รอบหน้าจัดเต็มให้นะ

เริ่มด้วยทาครีมบำรุง กันแดด ลงPrimer(ไม่ได้ลงรูป Primer ให้ค่ะโทษที)

ต่อด้วยรองพื้้นMAC Studio Fix Fluid สี NC30 แต้ม 5 จุด เกลี่ยให้ทั่วหน้า รูปก่อนและหลัง รอยดำตรงข้างแก้มหายไปนิดนึง

ลงไฮไลท์จาก KMA (รองพื้นครีมสีขาวกว่าผิว) เฉดดิ้งจาก MTI (รองพื้นครีมสีเข้มกว่าผิว)  ปกปิดอีกครั้ง ใช้ฟองน้ำแบลนด์จนดูเป็นธรรมชาติ ขั้นตอนนี้จะทำให้หน้าดูมีมิติขึ้นนิดนึง 

หม่อนเติมไฮไลท์ตรงหน้าผากเยอะหน่อย เพราะเป็นคนหน้าผากเล็กอยากให้หน้าผากกว้างขึ้น ส่วนด้านข้างเน้นสีเข้มเป็นกรอบให้หน้ากลมๆดูเล็กเรียวลงค่ะ 

ต่อด้วยลงแป้งฝุ่น เซตผิวด้วยแป้งฝุ่บแบบโปร่งแสงจาก KMA ค่ะ

วันนี้จะเติมคิ้วก่อนแต่งตา โดยหม่อนจะใช้ดินสอเขียนบริเวณหางและขอบ แล้วใช้แปรงแตะ Eyeshadow สีน้ำตาลเติมด้านในและหัวคิ้ว

ใช้ดินสอสีขาว Kleancolor เขียนขอบล่างและบนคิ้วแล้วเกลี่ย ให้คิ้วดูคมและได้รูป เนื่องจากคิ้วดำมาก หม่อนจะใช้ Mascara สีน้ำตาลทองทาทับทั้งคิ้ว เพื่อลดสีให้ดูเป็นน้ำตาลอ่อน หน้าจะได้ดูซอฟลงค่ะ

จากนั้นใช้แต่งตากันค่ะ  หม่อนตาสองชั้นหลบในแต่ไม่ชอบติดเทป ดังนั้นหม่อนจะยึดสีMatt และสีเข้มแต่งแบบ Smokey เป็นหลักนะคะ มันช่วยหลอกให้ตาหม่อนดูโตขึ้น 

ใช้แปรงแตะ Eyeshadow จาก KMA Palette สีน้ำตาลเข้มสีที่1 เขียนเหนือรอยพับเปลือกตาเป็นไกด์ไลน์

เติมสีดำ สีที่ 2 บริเวณหางตา และทับแนวสีน้ำตาล

ใช้แปรง เบลนด์ให้สีสม่ำเสมอ ไม่เป็นขอบ

เติมสีแชมเปญ สีที่ 3 ลงทับบริเวณลูกตาดำ เพื่อสร้างมิติให้ตาดูกลมโตขึ้น

ใช้Eyeshadow สีดำเขียนขอบตาล่าง (ใช้ eyeshadow ทำให้ดูเป็นธรรมขาติไม่ดุจนเกินไป)

ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า แล้วกรีดEyeliner ค่ะ

ดัดขนตา3 Step โคน กลางและปลายค่ะ

จากนั้นปัด มาสคาร่า MAYBELLINE- MAGNUM VOLUME EXPRESS ชอบใช้หลอดนี้ค่ะ ขนตางอนเด้งทั้งวันไม่มีตกค่ะ

ติดขนตาปลอม โดยใช้ขนตาปลอม แบบธรรมชาติ แกนด้ายเพื่อความสบายตาค่ะ ซื้อจากประตูน้ำค่ะ

มือใหม่แนะนำเลือกกาวติดขนตาสีขาว ชนิดแห้งแล้วใสนะคะ จะเห็นว่าหม่อนแอบติดเลอะนิดนึง แต่หายห่วงค่ะ  พอแห้งแล้วไม่เห็นรอยเลย หม่อนใช้กาวหลอดละ 15 บาท สีม่วง ช่างแต่งหน้าเรียกกาวกะเทย ซื้อจากประตูน้ำเช่นกัน ถูกและดีมากค่ะ

กรีด eyeliner จาก KMA แบบ Cat eyes ค่ะ

เติมแก้ม ด้วย Brush on จาก KMA Palette ค่ะ 

หม่อนใช้แปรงปาดแถวแรกทั้งแถวเลย จะได้สีส้มอมน้ำตาลนู๊ดๆ ปัดแก้มตรงแนวปีกจมูกไปเหนือหูค่ะ

ถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วค่ะ ทาปากด้วยLipstic สีนู๊ดจาก the body shop แล้วเติมด้านในด้วย สีแดงสด Apocalips Lip Lacquer จาก Rimmel ค่ะ จะได้ปากสีธรรมชาติแบบมีสุขภาพค่ะ

เสร็จแล้วค่ะ เป็นไงบ้างคะ มีพลาดนิดหน่อยตอนลงไฮไลท์เยอะไปทำให้หน้าขาวกว่าตัว ลืมไปว่าไปทะเลมา (แต่ก็แก้ไขได้โดยการใช้แปรงแตะแป้งสีเข้มปัดแทนแป้งฝุ่นอีกรอบค่ะ ไม่มีรูปให้นะ)

ด้านข้างแบบไม่ยิ้ม 

ด้านข้างแบบยิ้มค่ะ

ลุคนี้แต่งได้ทุกวัน เช้ายันค่ำ ไปได้ทุกโอกาสค่ะ
คอมเม้นกันเยอะๆนะคะ อยากโดนเม้นๆ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ ^ ^

Hey guys! I hope you enjoy and please remember to give my video a thumbs up.
-Thasa

thasa2010

thasa2010

^^ผู้หญิงตัวเล็กๆดำๆที่อยากเป็นตัวแทนสาวผิวแทนและสาวๆที่ไม่มั่นใจในตัวเองทั้งหลาย ให้คุณได้กล้าลงมือทำในสิ่งที่อยากทำ กล้าที่จะสวยในวันที่อยากสวยที่สุด ทำสิ่งเล็กๆง่ายๆแต่ได้ความสุขโต๊โต DIYของชิ้นน้อยแต่Useful ยังมีอีกหลายๆอย่างที่คุณลงมือทำเองได้และอยากให้คุณได้ลองทำค่ะ ^^

หวังว่าHowtoและ Review จะเป็นประโยชน์ให้สาวๆทุกคนนะคะ ^ ^

Hey guys! I hope you enjoy.
-Thasa

Join me here too:

BLOG:
http://thasamtj.blogspot.com/
FACEBOOK:
https://www.facebook.com/thasa.kh

FULL PROFILE