[Review]laura mercier loose setting powder VS CHANEL MAT LUMIERE EXTREME

13 6

สวัสดีค่ะ วันนี้กลับมาอีกครั้งกับฟ้านะคะ

วันนี้ฟ้าจะมารีวิวแป้งฝุ่นและแป้งผสมรองพื้น
จากสองแบรนด์ดังที่ใครหลายคนรู้จัก และ อาจมีในครอบครองกันแล้วเหมือนฟ้านะคะ
นั่นก็คือ laura mercier และ CHANEL นั่นเอง ไปเริ่มกันเล้ยยย

CHANEL MAT LUMIERE EXTREME

ตัวนี้ได้มาจากเคาเตอร์ชาแนลที่เซ็นทรัล(สาขาหนึ่งแถวฝั่งธนฯ) บีเอเป็นผู้ชายอะค่ะ บริการแอบแย่นิดนึงไม่สนใจลูกค้า ทำเหมือนเราไม่มีเงินซื้ออะทั้งๆที่เราไปกับแม่นะ คิดในใจว่านางไม่ใช่เจ้าของแบรนด์ซะหน่อย หยิ่งมากนะนาง ทำเหมือนเราไปขอของนางฟรีๆ แค่เราจะเอานิ้วไปลองเทสเตอร์ก็โดนดุแล้ว บอกสนใจรุ่นไหนจะลองให้ เราก็บอกไปว่าอยากได้ที่คุมมัน เราเป็นคนหน้ามันมาก เหงื่อออกเยอะ เค้าก็บอกงั้นรุ่นเอ็กซ์ตรีม แล้วก็ลองๆให้ แม่เราก็ไม่ได้ว่าอะไร ควักเงินให้เลยเท่านั้นหละ เสียงเปลี่ยนพาไปเติมแก้มเติมปาก พูดจาดีเว่อร์แกร นี่สินะที่เค้าบอกเงินคือพระเจ้า เครียดแป๊บ 
  เพื่อนเราไปซื้อที่เซ็นทรัลบางนา พี่บีเอบริการดีมาก ซื้อแป้งตลับเดียวได้เป็นเมมเบอร์ ของแถมเพียบพูดจาดีมาก น่ารักมากๆ ส่วนเราไม่ได้อะไรเลย เมมเบอร์ก็ไม่ได้เป็น (ที่จริงต้องซื้อครบ 5,000 จะได้เป็นเมมเบอร์ เกือบทุกแบรนด์ บีเอบางคนซื้อชิ้นเดียวก็ให้เป็นเมมเบอร์แล้วอะ แอบเคือง) คราวหน้าคงไปที่บางนาอย่างเดียว

บ่นเยอะและ เข้าเรื่องเลยดีกว่า

ตัวนี้เป็นแป้งผสมรองพื้นจากชาแนลค่ะ ข้างกล่องเคลมว่า มี SPF 20/ PA+++ แถมยังช่วยควบคุมความมัน และ ทำให้รูขุมขนดูเล็กลง มาในขนาด 13 g packaging โอเคมาก แข็งแรงทนทาน มีกระจกบานใหญ่ซะใจมาก มากับซองกำมะหยี่สีดำดูเลอค่า แต่สกปรกง่ายนิดนึง อันนี้คือใช้แบบผ่านศึกสงคราม น่าตาน่าเกลียดนิดนึง555 รอยปั๊มโลโก้ชาแนลหายไปละ พัฟนี่สาบานว่าเพิ่งซัก
ตัวเนื้อแป้งเนียนละเอียดดี ค่อนข้าง powdery ถ้าใช้กับแปรง และตัวเนื้อแป้งจะเป็นรูๆน่าเกลียด
อันนี้ฟ้าใช้สี 20 BEIGE ROSE เข้ากับผิวสาวเอเชียดี ชื่อเบจโรเซ่แต่ดันออกเหลืองซะงั้น งงแป๊บ555 สีคล้ำกว่าผิวไปนิดนึง นิดนึงจริงๆ คือถ้าคอนซีลเลอร์แล้วปาดชาแนลทับไปไม่รอดหน้าหมอง ไม่กระจ่างใสอาจเป็นเพราะมันออกซิไดส์นิดนึงด้วย ไม่แน่ว่าเป็นกับฟ้าคนเดียวรึเปล่า แต่ถ้าใช้รองพื้นพอดีกับหน้าแล้วใช้ตัวนี้ทับรับรองเกิดค่าาา (ส่วนตัวฟ้าใช้รองพื้นดับเบิ้ลแวร์ของเอสเต้รุ่นไลท์ ที่เป็นหลอดบีบ)

ถามว่าให้คะแนนเท่าไหร่ 3.5/5 ค่ะ มีเหตุผลนะ คือ

1. มันไม่ได้แมทเอ็กซ์ตรีมอะไรขนาดนั้น คือแมทจริงตอนเพิ่งทาเสร็จประมาณ 4-5 ชม.
หลังจากนั้นมันจะหนับเยิ้มๆ ในวันที่อากาศร้อนมากๆของบ้านเรา แต่ถ้านั่งเรียนในห้องแอร์
หรือวันที่อากาศไม่ร้อนมากก็โอเคเลย แมทสวยเป๊ะทั้งวัน แต่ถ้าหน้าไม่ได้มันอะไรขนาดนั้น
แต่ดันเหงื่ออกเยอะไม่ต้องกลัวเลยตัวนี้อยู่ติดหน้าทั้งวัน ไม่ว่าจะซับเหงื่อกี่รอบ
เวิคจริงๆ เคยไปรับน้องเหงื่อออกเยอะมากกลับห้องมาแป้งยังติดหน้าอยู่ เริ่ดดดดด

2. กลิ่นมันจะประหลาดนิดนึง เค้าบอกกันว่าผสมน้ำหอม แต่เราว่ามันเค็มๆยังไงชอบกล
จะว่ามันหมดอายุรึก็ไม่ใช่ ของเพื่อนก็กลิ่นเหมือนกัน
3.แพงค่ะไม่มีอะไรมากกว่านั้น แถมซื้อตลับกับรีฟิลแยกกันอีก ลมแทบจับ

สนนราคาอยู่ที่ 2,300 บาทไทย (ตลับ+รีฟิล)
ราคาลด ไม่ต้องพูดถึงโดนบีเอตอกหน้ามาว่าชาแนลไม่ร่วมรายการอะไรทั้งสิ้น
นอกจากเซ็นทรัลเครดิตการ์ด (แต่เพื่อนเราไปวันพาณิชย์ ลด 10 เปอร์เซ็น ซะงั้น ช็อคแป๊บ)

laura mercier loose setting powder

ตัวนี้เป็นแป้งฝุ่นตัวดังของLMเลย ที่ทุกคนต้องรู้จักแน่ๆ ฟ้าใช้สี translucent คือไม่มีสีนั่นเอง มาในขนาด 29 g ไม่ผสมสารกันแดด ไม่ผสมรองพื้น ไม่ผสมชิมเมอร์ คือเป็นแป้งฝุ่นเซ็ทรองพื้นธรรมดาๆนี่เอง เนื้อเนียนละเอียดมากๆ เวลาใช้อย่าหายใจแรงนะ เดี๋ยวแป้งปลิว นี่พูดจริง555 เค้าเคลมว่าเบากว่าอากาศอีก เราก็ว่าจริงนะ บางเบามากแต่คุมมันดีเยี่ยม บอกเลยว่าลูกรักที่สุด ใครบอกว่ามียี่ห้ออื่นถูกกว่าแต่คุณภาพพอกัน ก็ไม่เปลี่ยนไปใช้แน่นอน ติอย่างเดี๋ยวคือแพ็คเกจ ตรงขอบมันกากไปหน่อย เริ่มร้าวแล้วอะ เคยอ่านรีวิวของคนอื่นมีแบบแตกออกมาเป็นชิ้นๆเลย โชคดีที่ของเราแค่ร้าว ทั้งๆที่ไม่เคยทำตกเลย แต่ฝาสีสวยดีน้ำตาลอมม่วงออกมุกๆ ดูเลอค่า

ถามว่าให้คะแนนเท่าไหร่ 4.9/5 ไปเลย เหตุผลคือ

1. คุณภาพเกินราคาไปมากๆ คือมันดีอะ ชอบบบบบ

2.หัก 0.1 คะแนนเพราะแพ็คเกจอย่างเดียว
สนนราคา 1,590 บาท
ราคาลด 10 เปอร์เซ็น 1,431 บาท (แต่เราซื้อราคาเต็ม เศร้า
)

สุดท้าย ขอแพ่มนิดนึง สำหรับใครที่จะไปซื้อตามก็ลองไปเล่นให้พอใจก่อนเนอะ เอาที่ชอบจริงๆ ท่องไว้ว่าบีเอไม่ใช่เจ้าของแบรนด์อย่าไปกลัว เค้าไม่มีสิทธิ์มาเหวี่ยงวีน เค้าเป็นแค่ลูกจ้างที่จ้างมาขายของให้แบรนด์เท่านั้น (เราก็บอกตัวเองด้วยเหมือนกัน ท่องก่อนไปที่เคาเตอร์ทุกครั้ง 5555) ถ้าเค้ายัดเยียดของให้เรา ถ้าไม่ชอบอย่าซื้อเปลืองเงิน ของก็ไม่ใช่ถูกๆ เรามีสิทธิ์เลือกเนอะ ฟ้าโดนมาเยอะแล้วพวกยัดเยียดให้ซื้อ ก็เราลองแล้วไม่ชอบอะก็ไม่ซื้อ เคยโดนเหวี่ยงมาเหมือนกัน แต่อย่าลืมบีเอดีดีมีเยอะแยะค่ะ พี่บีเอที่น่ารักๆรอให้เราเข้าไปหาเค้าอีกเยอะค่ะ อย่าไปคิดว่าเค้าไม่ดีไปซะหมดเนอะ
หวังว่าวันนี้เพื่อนๆจะสนุกกับรีวิวในครั้งนี้นะคะ วันนี้ฟ้าไปละ บายยยยย

fahlaksika

fahlaksika

FULL PROFILE