แต่งหน้าง่ายๆชิวๆแต่เริศนะ ฮาาา

54 27
Casual Makeup Look 
สวัสดีค่ะ ชื่อปีย่านะค่ะ หายไปนานมากคะ
พอดีเมื่อw'endที่ผ่านมามีเวลาว่าง เลยแต่งหน้าlook
ชิวๆแต่แอบสวยมาให้ชมคะ 

แต่พอดีลืมถ่ายbeforeไว้เพราะไม่ได้ตั้งใจจะทำเป็นHOWTOเท่าไหร่
แต่พอดีคิดถึงJebanมากๆเลยมาลองทำดูอีกรอบดีกว่า ฮิฮิ
ฝากผลงานไว้ด้วยนะคะสาวๆ :) xo

Face & Base makeup

1.เริ่มการทาหน้าด้วยครีมประจำตัวเลยค่ะ เราใช้ครีมผิวแห้งชื่อแบนร์Alpha Kellyคะ
2.เราใช่Primer ของ Smashboxคะ เป็นสิลิโคลนสีใส ถ้าสาวหน้ามันแนะนำมากเริศ
3.เราลงรองพื้นของMAC Pro Longwear สีNC37 ผสมกับ NC30 พอดีที่บ้านเราหน้าหนาวละผิวขาวขึ้นคะ
โชคดีที่เป็นลูกครึ่งไทย เลยผิวแทนอยู่บ้างช่วงหน้าหนาว ไม่วอกเกินไป

เนื่องจากfoundationของMac เนื้อค่อนข้างMatt
เลยไม่ได้ลงแป้งค่ะ ไม่อยากให้ดูcakeเกินไป

2.Conceler & Highlight

ขั้นตอนที่2. คอนซีเลอร์และไฮไลท์
ลงที่แสงกระทบกับหน้าเราเลยค่ะ เราใช่Mac Pro Long Wear สี NC 25นะค่ะ
ปลื้มมากค่ะ ใช่แล้วปกปิดดี ไม่ค่อยหลุด หรือเราผิวแห้งก็ไม่รู้ ฮาาา
รู้สึกเหมือนเป็นKim K hahahaha

3. Eye Primer 

3.ไพร์มตาก่อนเลยค่ะ เราใช่ของ Elf ดีเว่อร์อะแก 
ดีพอๆกับ Urban Decayเลยนะเนี่ย
ทำให้eye shadowสีติดทนมากขึ้นและสดมากขึ้น

4.Eye Shadow base

ลงeye shadow ให้เป็นBase ทั่วปลือกตานะค่ะ เราใช้ของbrand Chichi
เป็นbrandราคาเบาๆของAustraliaค่ะ สีไม่แน่ใจลืมดู
แต่เป็นสีมุกๆแชมเปนญ์สวยมากๆๆเลยคะปลื้มๆเลิฟๆ

5.คัดเบ้า

5.คัดเบ้าโดยการใช่BronzerของBenefit Bahama Mama
อยากบอกว่าแรกๆซื้อมารู้สึกpigmentมันโหดมาก
แต่สีมันน้ำตาลเลย ชอบเหมาะสำหรับสาวผิวสีmedium-oliveคะ
เรานำสีนี้ละมาคัดเบ้าคะ

6.เรานำสีจากพาแลทของsmashbox smoky eye for brown eyesคะ
เป็นสีที่แนะนำสำหรับสาวตาสีเข้ม-สีน้ำตาล 
เราเอาสีทองมาทาบริเวณห่างตาและหัวตาคะ
มันจะเน้นทำให้สีตรงกลางตาเด่นขึ้นมามากค่ะ
ทาบริเวณขอบตาล่างด้วยคะ สีทองนี้ค่อนข้างเข้มคะ
ออกเป็นน้ำตาลเข้มเลย สีทุกสีของพาแลทนี้ทาแล้วเข้มมากคะ

7.คือการปัดมาสคาร่าคะ เราใช้cover girl รุ่นLash Blast Clump Crusher
ตัวสีเขียวแถมยังwater prove ปลื้มคะ ทำให้ขนตายาวขึ้นนิดนึง
ไม่เวิร์มาก ไม่หนาไป รวมๆแล้วชอบคะ

8.คือการbronz และ high lightคะ
วันนี้จะไม่ปัดแก้มหรือคอนทัวร์นะคะ แค่bronze ทั่วใบหน้า
และhight lightให้แลดูglowเท่านั้นคะ 

9.เขียนคิ้วง่ายมากคะ เพราะเราแค่ใช้eye brow mascara
เปลี่ยนสีคิ้วของmac สี girls boysคะ ชอบมากกก ปลื้ม ทน
มีให้เลือกหลายสีเลยคะ ทั้งผมบลอนด์ยันผมเข้มเลยคะ

เท่านี้ตาของเราก็เสร็จแล้วววว รวดเร็วมากกด้วย
ลืมบอกcontactlens ของ Solotica รุ่น hirocor สีmel คะ

เสร็จแว้ววววว

ขอบคุณที่ชมนะคะ สวัสดีค่ะ 

piyahx

piyahx

Thai/NZ made. Communication Desgin @ Otago. I'm the whitest out of all my sister.

FULL PROFILE