How To Contest " Beauty On The Way " หวานฉ่ำ ณ ริมหาด

31 22
สวัสดีคะ ชื่อพลอยนะคะ วันนี้มี How to แต่งหน้าไปงานปาตี้ริมหาดมาฝากคะ เป็นผลงานแรกของผมสั้นเราเลย ปกติไม่ใช่คนหวาน แต่ลองมาดูกันนะคะว่าจะ "หวาน ฉ่ำ ณ ริมหาด" ขนาดไหน??

เริ่มด้วย Before & After

Foundation
เตรียมผิวกันก่อน 
Step 1 เลือกใช้ BB  Cream ที่มีกันแดดผสม แต้ม 5 จุดตามภาพคะ
Step 2 ใช้แปรงเกลี่ยให้ทั่วหน้า แบบคร่าวๆไม่ต้องละเอียดมากคะ
Step 3 ใช้ฟองน้ำที่ชุบน้ำแล้วบิดหมาดๆ มากดซับเพื่อเกลี่ย BB ให้เนียนไปกับผิวอีกรอบคะ 
Step 4 ใช้ด้ายปลายฟองน้ำแต้มคอนซิลเลอร์ และกดเบาใต้ดวงตาคะ เกลี่ยให้กลืนไปกับผิว
Step 5 ใช้ด้ายปลายฟองน้ำ แต้ม BB ลงตามซอกข้างจมูกเพื่อกลบรอยแดง และเกลี่ยให้กลืนไปกับผิว

ของที่ใช้ตามรูปคะ และทาแป้งด้วยแปรงเพื่อความบางเบาของหน้าคะ

Eyes
คอนเซ็บการแต่งตาลุคนี้คือ สีส้ม = พระอาทิตย์ตก , สีฟ้า = น้ำทะเล ให้เข้ากับบรรยากาศ แต่ไม่ดูแฟนซีจนเกินไป สนุกกับสีสันแต่งออกงานได้ทั้งเรียบหรู สดใส ในลุคเดียวกันได้เลย 
Step  1 ทาเบสสีขาวรองที่เปลือกตาก่อน เพื่อเน้นให้สีอายแชร์โด้เห็นชัดมากขึ้นคะ
​Step  2 ทาอายแชร์โด้สีส้มอมน้ำตาลแบบมีวิ้งๆ ตาจะได้ดูมีประกายนิดๆ ทาทั่วเปลือกตา
​Step  3 เกลี่ยขอบๆให้ฟุ้ง 
​Step  4 ทาสีฟ้าแบบเนื้อด้าน บริเวณเปลืองตาตรงหางตา ทาให้ไม่เกินกลางตาคะ
​Step  5 ใช้สีฟ้าทาที่ขอบตาด้านล่าง ไม่เกินกลางตาเช่นเดียวกันคะ
​Step  6 ใช้อายไลเนอร์สีน้ำเงินเขียน ไลเนอร์ชิดขอบตา หางไม่เชิด ลากเกินหางตาจริงเราออกไปนิดนึงคะ
​Step  7 เขียนไลเนอร์ขอบตาล่าง ลากต่อเนื่องจากปลายหางตาบนมาถึง 2ใน3 ของความกว้างตาคะ
​Step  8 แต้มสีส้ม (สีแรก) บริเวณหัวตา แล้วเกลี่ยให้สีไล่ไปถึงลายเนอร์สีน้ำเงินคะ
​Step  9 ติดขนตาบน -  ล่าง ขนตาเน้นความเป็ธรรมชาติ ยาว แต่ไม่มากคะ

ของที่ใช่ในการแต่งตาคะ

ขนตาปลอมกล่องจีนสีขาว จำเบอร์ไม่ได้คะเพราะพลอยแกะมาใส่กล่องของตัวเองแยกอีกที 
คอนแท็กเลนส์ ผู้ใหญ่ใจดี Pearypie :mimi by toni eyecream brown

Eyebrows

เขียนคิ้วลุคนี้เน้นเส้นเรียว ไม่ตรง ไม่หนา ขอบฟุ้ง เพื่อให้ดูซอฟอ่อนโยนๆ เพราะลุคนี้เน้นเสน่ห์ที่สีสันของดวงตาไปแล้วคะ โดยใช้คอตตอนบัด ช่วยเกลี่ยในขั้นตอนสุดท้าย

Shadind + Hightlight + Blush

Shading ทำเฉพาะสร้างดั้งคะ (ตำแหน่งตามภาพ) ไม่เฉดแก้ม เพราะต้องการเน้นโชว์พวงแก้มฉ่ำๆ อิ่มๆเลยคะ
Brush Step 1 ใช้สีออกส้มทาบริเวณแก้ม (ตำแหน่งตามภาพ) แล้วเกลี่ยให้เนียนไปกับผิว
          Step 2 ใช้สีชมพูนมๆ ปัดบริเวณหน้าแก้ม จะได้ดูผิวชมพูระเรื่อๆ 

Hightlight คือสร้างมิติให้ส่วนนั้นนูนขึ้นมา ซึ่งก็คือสันจมูก คางนิดหน่อย และการสร้างความฉ่ำวาวให้แก้ม บริเวณหน้าแก้มแล้วเกลี่ยแบบกลมๆ ทาบางๆพอนะคะ เดี๋ยวเค้าจะหาว่าเราหน้ามัน หน้าเยิ้มได้ 555 อย่าหาว่าไม่เตือนนะจ๊ะ

Lip เราใช้ Etude House Color Lips-Fit สี OR201

จบ How to "หวานฉ่ำ ณ ริมหาด" ไว้เพียงเท่านี้ หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆนะคะ ใครเบื่อน้ำตาลทอง ก็ลองผสมสีอื่นๆก็เพิ่มเสน่ ให้ดวงตาเราไม่น้อย ไม่ว่างานไหนๆเห็นด้วยไหมคะ ลุคนี้คงจะหวานฉ่ำที่สุดที่เคยทำมาเลยคะ ยังไงก็ฝากด้วยนะคะ ไว้คราวหน้าจะทำลุคใหม่ๆมาให้รับชมกันอีกนะคะ ขอบคุณที่รับชม ยินดีรับทั้งคำติและคำชมเช่นเคยย ขอบคุณฮะ ฝากรูปไว้นิดนึงฮะ ^3^

Hair
ก็ดัดลอนใหญ่ ให้ลอนม้วนออกคะ ม้วนดีๆ ทรงนี้น่ารักมากคะ แล้วก็เก็บไปด้านหลังด้วยกิบดำตามรูปด้านล่างคะ ด้านซ้ายเป็นการติดกิ๊ฟที่ไม่ถูกวิธีนะคะเพราะเห็นกิ๊ฟดำ ที่ถูกคือด้านขวาคะ เราง่วงง ทำHow to หลังเลิกงานก็ดึกแล้ว T.T ก็เลยรีบๆติด ฮ่าๆๆๆ 

SapphireS

SapphireS

ชื่อ >>>พลอย<<< ค่ะ

Freelance Makeup Artist
ครีเอทเมคอัพลุค แต่งหน้าหลากหลายสไตล์ ลองอะไรใหม่ๆ ฝากผลงานด้วยฮะ แวะมาทักทายกันได้ฮะ

FB : Ploy SapphireS Make Up
IG : ploy_suladda

FULL PROFILE