how to :)) แต่งหน้ารับปริญญาด้วยตัวเอง My Graduation look

25 10

สวัสดีค่ะสาวๆ
ใจจริงอยาากทำฮาวทูนี้ตั้งแต่ปีที่แล้วตอนที่ตัวเองรับเลย แต่ว่าดันเลื่อนรับปริญญา เลยวุ่นๆ จนอดทำ
ตอนนี้เห็นเข้าเทศกาลรับปริญญาอีกแล้ว เอิร์ธเลยขอมาแชร์วิธีการแต่งหน้ารับปริญญาของเอิร์ธกันจ้า

How to My Graduation look

มาดูอุปกรณ์กันโลดดดดด
มีอะไรบ้างต่างๆ เลื่อนไปดูช่อง Make up detail เลยนะฮ้าฟฟ

ตามธรรมเนียมจ๊ะ โชว์หนังหน้าสดและ  Finish look
อย่าตกใจกันนะจ๊ะ 55555 5

มาเริ่มแต่งหน้ากันดีกว่า 

1 งานเตรียมผิว

เนื่องจากรับปริญญาเป็นงานที่เราต้องลุยแดดเกือบจะทั้งวัน ดังนั้นนอกจากที่เราจะบำรุงผิวให้ดีแล้ว กันแดด ก็เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้โดยเด็ดขาด ฟาด spf 50 ทาให้ทั่วไปใบหน้าได้เลย 

ตามมาด้วยการเซ็ตหน้าให้แน่นด้วย foundation primer เพื่อช่วยควบคุมความมัน และลงรองพื้นได้ง่ายขึ้นค่ะ

2 งานปะ ซ่อม โป้ว ทำสี

ต่อกันที่การลงรองพื้นจ้า เอิร์ธจะเลือกรองพื้นที่พอดีกับผิวเป๊ะๆ หรือเข้มกว่าสีผิวประมาณครึ่งเฉดค่ะ เพื่อเวลาเข้ากล้องจะดูไม่ลอยจ้า แล้วก็ใช้พัฟช่วยในการลง เพื่อให้เนียนและไม่หนาจนเกินไป

สำหรับรองพื้นที่เอิร์ธแนะนำว่าเด็ดสำหรับงานรับปริญญา ก็คือ Revlon ColorStay 24 hr. แน่นมากกกกกก อยู่ตั้งแต่ตี 3 ยัน 2 ทุ่มค่ะ อีกตัวนึงก็คือ MAC Pro longwear แบบที่เอิร์ธใช้ในฮาวทูนี้จ้า

ได้เวลามาเคาะจุดด่างดำ ปรับสีให้เนียนกันด้วยคอนซีลเลอร์ค่ะ

แพนด้า : เอิร์ธใช้คอนซีลเลอร์สีโทนแดงๆ ประมาณสีแซลมอนมากลบที่ใต้ตา ก่อนที่จะใช้รองพื้นมาทาลงที่มือ ทิ้งไว้ให้แห้งนิดๆ แล้วเอามากลบที่ตา เพื่อให้สีผิวสม่ำเสมอกันจ้า แต่ตาเอิร์ธก็ดำมากกก แถมโปนอีก เลยกลบได้ไม่มากเท่าที่ควร เฮ้อออ TT

น้องสิวและริ้วรอย : เอิร์ธใช้คอนซีลเลอร์สีโทนเหลือง แต้มกลบๆ ไปเลยจ้า 

ยกเครื่องเสริมหน้า : เนื่องจากงานรับปริญญาหน้าเราจะต้องเป๊ะเข้ากล้องแม้เหงื่อจะท่วมแค่ไหน ดังนั้นงานพุ่งต้องมา แต่งานฉ่ำโกลวต้องเก็บจ๊ะ เอิร์ธเลือกคอนซีลเลอร์ที่ขาวกว่าผิวเอิร์ธ 1-2 เฉดแบบแมทต์ มาใช้ไฮไลท์ จะไม่ใช่แบบชิมเมอร์หรือฉ่ำๆ เลย เพราะถ้าหน้าเรายิ่งโกลว พอเจอเหงื่อ จะพาลให้เราหน้ามันเกินกว่าจะฉ่ำนะฮ้าา
ส่วนเฉดดิ้งก็จัดโลดจ้าาา เหลากันให้พอใจไปเล๊ยยยย

หน้าพุ่งแล้วก็ได้เวลามาโป้ว ทำสีกัน โดยการใช้ครีมบลัชมาลงที่แก้มให้ติดทนนาน ก่อนจะใช้แป้งเซ็ตหน้าให้เข้าที่จ้า

3 งานขึ้นโครง (คิ้ว)

สำหรับคิ้ว ขั้นตอนที่ยากที่สุดของเอิร์ธ การจะเขียนให้มันสวยนี่มันยากจริงๆ เฮ้ออ ขอเน้นเอาทนแน่นไม่ละลายมาก่อนแล้วกัน เรื่องทรงเดี๋ยวว่ากันอีกที 

เอิร์ธใช้แบบดินสอ เขียนเป็นโครงก่อน แล้วจึงถมให้เต็มกรอบ ไว้ส่วนของหัวคิ้วไว้ จากนั้นก็ใช้แบบฝุ่นมาถมอีกครั้งเพื่อเพิ่มความแน่น (ตรงนี้แอบใช้ที่เขียนคิ้วลากมาตามข้างจมูกเพื่อเฉดดิ้งเพิ่มด้วย ไม่พุ่งก็ให้มันรู้ไปเส่ะ!!
ปิดท้ายด้วยการนำมาสคาร่าคิ้วมาปัดๆ เพื่อให้เข้ารูปจ้า

ไอเท็มที่แนะนำเลยคือ Etude Drawing Eye Brow และ Mistine Brows' Secret Compact Eyebrow จ๊ะ แน่นจริงอะไรจริงงง 

4 งานแต่งสี 

ได้เวลามาสร้างหน้าต่าง (ของหัวใจ) กันแล้ว กิ๊ว กิ๊วววว 5555 5
เอิร์ธใช้ Eye primer ลงก่อนอันดับแรก แล้วใช้อายแชโดว์สีชมพู ของ Clinique #strawberry fudge ที่เป็นสีชมพูเหลือบทองมาลงให้ทั่วเปลือกตา ที่เลือกสีนี้ก็เพราะว่าเค้าจะเป็นสีเหลือบๆ เวลาโดนแสงก็จะเป็นสีทอง ถ้าอยู่ในที่ธรรมดาก็จะเป็นสีชมพู ดูสดใส เป็นธรรมชาติ ไม่หวาน ไม่เยอะไปค่า

จากนั้นใช้อายแชโดว์สีน้ำตามาคัดเบ้า แล้วก็ใช้สีดำมาลงบริเวณหางตา เพื่อให้ดูเข้มขึ้นค่า

ใช้อายไลเนอร์มาเขียนบางๆ ให้ชิดขอบตา สำหรับเอิร์ธที่หนังตามันมากกกกกก เอิร์ธใช้แบบลิขวิดมาเขียนเป็นอินเนอร์เลยจ้า  จากนั้นใช้อายแชโดว์สีชมพูมาทาบริเวณหัวตาด้านล่าง และใช้สีน้ำตามาทาบริเวณหางตาล่าง
ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า ติดขนตาปลอม ปัดบลัชออน(แบบแมทต์) อีกครั้ง ก็เรียบร้อย

5 งานปากแน่น

เอิร์ธใช้ลิปไลเนอร์มาวาดโครงปากก่อน โดยเขียนกากบาทเพื่อวาดขอบปาก ก่อนจะถมให้เรียบ! แล้วก็นำลิปสติกสี่เราต้องการมาผสมกันจ้าาา 
ของเอิร์ธใช้ ลิปไลเนอร์สีชมพูนมๆ ของ essence ผสมกับ Clinique runway coral แล้วก็ MAC cherish แล้วก็ออกมาเป็นแบบที่เห็นเลยงับบบ

หน้าเรียบร้อยแต่ผมยังยุ่งอยู่เลย !
ความจริงตอนเอิร์ธรับปริญญา เอิร์ธให้สาวแบมบี้ โปรแกรมเมอร์แห่งจีบันทำผมให้จ้า แต่งานนี้เอิร์ธก็มีวิธีทำผมแบบง่ายๆ ที่เอิร์ธทำตอนถ่ายนอกรอบมาฝากกันน้า

อุปกรณ์ก็มีแค่ หวี กิ๊ฟดำ และยางมัดผม ค่ะ

วิธีทำ 
1. หวีแบ่งผมแสกกลาง แล้วหยิบปอยผมด้านในออกมาช่อเล็กๆ  1 ช่อ
2. จับถักเปียโลดดดดดดดด มัดยางให้เรียบร้อยด้วยนะจ๊ะ

3. ทำเหมือนกันอีกฝั่งนึงจ้า
4. พาดเปียที่เราถักไว้ มาที่ฝั่งตรงข้าม แล้วติดกิ๊ฟดำให้แน่น
5. นำปอยผมด้านหน้าที่เราแบ่งไว้ มาทัดหู แค่นี้ก็ได้ทรงผมง่ายๆ แล้วจ้า

ทาด๊าาาาา เสร็จแล้ว ทั้งหน้าทั้งผมมมมม

อวดที่คาดผมที่ทำเองด้วย 55555 5

หยิบครุยมาใส่หน่อยยย 

อวดรูปตอนนอกรอบเดี่ยวด้วยยย 555555555
วันนั้นก็แต่งหน้าแบบในฮาวทูเลยจ้า แต่ว่าทำผมคนละแบบ
อันนี้แบ่งผม แล้วม้วนๆ ผมด้านหน้า ติดกิ๊ฟดำจ้า

ปิดท้ายด้วยออฟฟิตสุดที่เยิฟฟฟฟฟ
Jeban.com เย้!

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสาวๆ ที่กำลังหัดแต่งหน้าเองนะจ๊ะ
แล้วเจอกันใหม่นะฮ้าาา

allearth

allearth

earthpynn .

เคยเป็นสาวจีบัน แต่ตอนนี้เป็นคนบ้ารีวิว 5555
คสอ. กิน ช็อป รีวอวให้หมดไปเลยค่ะซิสส

FULL PROFILE