“กุ้งวงพระจันทร์" เมนูทานเล่นแต่ทำง่าย มาทำกันเลยครับ

43 14

สวัสดีครับเพื่อนๆทั้งหลาย คิดถึงกันไหม โย้วๆ 555+
เนื่องด้วยผมทำเมนูแบบหนักหน่วงมาหลายสัปดาห์
วันนี้เลยขอทำเมนูเบาๆ ทานเล่นๆ ทำง่ายๆ บ้างนะครับ

เมนูนี้ความจริงแล้วมันก็มีมากมายหลายชื่อเลยครับ >_<
หลายๆคนก็คงเคยได้ชิมได้เห็นกันมานานแล้วแน่ๆ
วันนี้ผมก็เลยเอาเมนูนี้มาาปรับๆเปลี่ยนๆ แบบเอาแต่ใจ 5555+

เมนูทานเล่นที่ว่านี้ก็คือ "กุ้งวงพระจันทร์"

หรือ กุ้งกระเบื้อง หรือ ปอเปี๊ยะวงพระจันทร์  ก็บอกแล้วว่ามีหลายชื่อ
ผมก็เลยขอตั้งชื่อให้ใหม่อีกชื่อ รวมๆกันไปเลย บอกแล้วว่าเอาแต่ใจ 55555+

วัตถุดิบที่จะต้องเตรียมครับ

1. หมู 150 กรัม  ผมใช้เนื้อหมูบดที่มันน้อยๆนะครับ เดี๋ยวอ้วน 555+
2. กุ้ง 150 กรัม   ที่ผมใช้คือกุ้งแชบ๊วยครับ
3. ไข่แดง 1 ฟอง ใช้เฉพาะไข่แดง
4. แผ่นป่อเปี๊ยะ ที่ผมใช้เป็นแบบแผ่นสดครับ คือที่มันมากับโรตีสายไหมนั่นแหละครับ อิอิ หรือจะใช้แบบแช่แข็งที่ซื้อจากตามซุปเปอร์มาเก็ตก็ได้ครับ
5. ผักชี รากผักชี คือผักชี 1 ต้น ที่ใช้งานยันรากเลยครับ 555+ คุ้ม!!
6. ถั่วลิสงทอด จะดีมากครับ ถ้าสามารถทอดเองได้เพราะทอดใหม่ๆจะหอมอร่อยกว่า
7. ซอสปรุงรส พริกไทย
8. น้ำจิ้มบ๊วย
9. ชีส เพิ่มความน่ากิน ได้หอมและรสเค็มเล็กๆอร่อยๆ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

>>> พร้อมแล้วมาเริ่มทำกันครับ <<<

เริ่มจากการนำหมูบดมาสับๆอีกสักรอบให้ละเอียดๆครับ

จากนั้นก็นำกุ้งมาสับรวมไปด้วยกันเลย

พอสับๆหมูและกุ้งจนเข้ากันดีแล้ว ก็นำรากผักชีมาตำๆทุบๆ
แล้วนำไปสับๆรวมเข้าไปหมูและกุ้งครับ

ตอนนี้เข้ากันดีแล้ว ก็นำใส่ชามผสมครับ

ใส่ไข่แดง ซอสปรุงรส ผงปรุงรส

จากนั้นก็คนๆให้เข้ากัน ต้องออกแรงบี้ๆหน่อยครับ
ส่วนผสมมันจะเหนียวๆหนึบๆมากกก

จากนั้นก็นำไปทาๆแผ่นปอเปี๊ยะ หนาสัก 8 มิลลิเมตร เอิ๊กๆ

ตามด้วยโรยผักชี และ ถั่วลิสงบดหยาบๆครับ

แล้วก็นำ แผ่นปอเปี๊ยะอีกแผ่นมาปิดทับด้านบน

อันนี้เพื่อความติดแน่นของแผ่นปอเปี๊ยะ ผมติดกาวเลยครับ 555+
ผมผสมแป้งมันกับน้ำร้อนๆ ได้ออกมาเป็นกาวแป้งเปียกที่กินได้นะครับ

เตรียมทอดได้ครับ ใช้ไฟกลางๆไม่แรงมาก ใส่น้ำมันพอให้ท่วมแผ่นทอดครับ

ลงทอดเลยครับ ฟู้ๆ ระวังน้ำมันกระเด็นด้วยนะครับ

กลับอีกด้าน ให้สุก กรอบ แบบทั่วถึง

เสร็จแล้วครับผมว่าชื่อ “พระจันทร์” คงมาจากตอนนี้เหมือนอยู่

ทำการหั่นครับ เอะ!! หรือนี่คือการแยกพระจันทร์ออกไปเป็นวง 555+

เสร็จเรียบร้อยครับผม แอบขูดชีสโรยๆ พอสวยงาม บร๊ะ!!
เสริฟพร้อมน้ำจิ้มบ๊วยครับ อร่อยเว่อร์อีกแล้ววว

เรียบร้อยแล้วครับ "กุ้งวงพระจันทร์" by Chaiaon เมนูทานเล่นทำง่ายได้อร่อย

แผ่นปอเปี๊ยะกรอบๆ สอดไส้กุ้งและหมูๆ เสริฟมาร้อนๆ

+ + อร่อย + + 

ขอบคุญมากครับ ที่เข้ามาอ่านรีวิวนี้กัน อย่าลืมไปทำกันนะครับ 
พบกันใหม่เมนูหน้า รักนะครับ บายคร้าบบบ

---------------------------------------------------

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE