[how to] ทำยาทาเล็บธรรมดาให้เป็นยาทาเล็บสี matt โดยใช้แป้งข้าวโพด

57 13
สวัสดีค้ะ อันนี้เป็นกระทู้แรกในจีบันของนัทน้าา :D
จะมาแบ่งปันวิธีทาเล็บสีแมทโดยใช้ของจากก้นครัวค้าา 

พอดีนัทเปิดเจอวิธีทำเล็บให้เป็นสีแมทในเฟสมา ไม่รู้มีใครเคยทำฮาวทูรึป่าว เลยนำมาแบ่งปันกันคะ :3

อุปกรณ์ก็มีน้ำยาทาเล็บ นัทใช้ของ maybelline color show สีสวย ราคาก็น่ารักกก อิอิ
แล้วสิ่งที่ทำให้ยาทาเล็บของเราเป็นสี matt คือ น้ำยาทาเล็บสีใส กับ แป้งข้าวโพด ค่ะ 

จากนั้นก็ลงมือทาเล็บตามปกติเลยค่ะ

หลังจากที่ทาเสร็จ วิธีที่ทำให้สีแห้งไวๆ นัทก็จะนำน้ำเย็นๆมา ละจุ่มนิ้วทั้งหมดลงไปเลย ^^
* วิธีนี้ก็ได้มาจากทางเน็ตเหมือนกัน อิอิ :3 *

ขั้นตอนต่อไปคือการทำเล็บให้เป็นสี matt
ให้เราเอาแป้งข้าวโพดที่เตรียมไว้มาผสมกับน้ำตาทาเล็บสีใสแล้วคนให้เข้ากันเลย
นัทจะให้มันผสมกันจนเหลวๆหน่อยนะคะ ถ้าเป็นข้นๆจะหนาๆแล้วทายากค่ะ

พอทาไปแล้วเราก็จะได้สีเล็บแมทๆแบบนี้เลย แต่นัททาแค่รอบเดียวน้า มันเลยไม่ชัดเท่าไหร่
แต่ถ้าใครอยากให้แมทชัดกว่านี้ก็ทา 2 รอบก็ได้ค่ะ :3

รูปก่อน - หลังค่า ไม่ต่างเท่าไหร่แต่ก็แมทอยู่น้าา >,<

*ผิดพลาดตรงไหนขออภัยน้ะคะ*
*ปล.ทาเล็บไม่ค่อยสวย แต่อยากแบ่งปันเพื่อนๆ ลองทำกันดูน้า ง่ายมากๆเลยย 
*

หวังว่าจะเป็นฮาวทูที่มีประโยชน์ให้กับเพื่อนๆเน้อ

ติ-ชมกันได้เลยค้า

nuttnuttt

nuttnuttt

ig : nuttnuttt <3

FULL PROFILE