HOW TO - Classic Makeup: Lana Del Rey VS Marilyn Monroe

20 18
สวัสดีค่ะ ทุกๆคน:)
วันนี้แจงจะมาทำ How To แต่งหน้าแนววินเทจย้อนยุค
สไตล์สองขุ่นแม่สุดเริด Lana Del Rey และ Marilyn Monroe กันค่ะ
ก่อนอื่นเลยแจงขอบอกว่า แจงปลื้มสไตล์วินเทจย้อนยุคมากๆค่ะ
ทั้งการแต่งหน้า ทำผม การแต่งตัวและสภาพสังคมของสาวๆในยุคนั้นค่ะ
เอาล่ะ!!! เรามาเริ่มฮาวทูเปลี่ยนร่างจาก "ขุ่นหญิงลาน่า" เป็น"ขุ่นแม่มาริลิน" กันดีกว่าค่ะ

My Items

1. E.L.F. 144 Piece Bright Eyeshadow Palette
  2. Reiscare powder
  3. Lifeford Eyeliner - Hi-Precise Eye Pen #Black
  4. ELF Tone Correcting Concealer #Ivory
  5. Essence Pure Skin Anti-Spot cover cream
  6. Revlon Colorstay Lip Liner in Wine
  7. Mistine Maxi Black Eyeliner
  8. Catrice Lashes To Kill False Lashes Volume Mascara
  9. Urban decay naked 2 eyeshadow palette
  10. Revlon Matte Lipstick #006 Really Red
  11. Bohktoh eyelashes
  12. Real techniques miracle complexion sponge
  13. ELF Contouring Blush and Bronzer Duo
  14. Revlon Colorstay Whipped Creme #200 Sand Beige
  15. Sivanna makeup pencil E24 #White
  16. PRECIOSA Waterproof Lash Glue  
และ ขาดไม่ได้!!!

17. Maybelline Bold Matte Lipsticks MAT 7

เริ่มกันเลยยยย!!!

1. นำฟองน้ำไปชุบน้ำ บิดให้หมาด แตะกับรองพื้น เกลี่ยให้ทั่วใบหน้าและลำคอ เน้นแตะย้ำๆบริเวณที่ต้องการปกปิดเป็นพิเศษ เช่น รอยดำ รอยแดงจากสิว
2. ลงคอนซีลเลอร์สีที่สว่างบริเวณใต้ดวงตา เพื่อเพิ่มความสดใส จากนั้นใช้ฟองน้ำ ค่อยๆเกลี่ยคอนซีลเลอร์ โดยไล่มาจากบริเวณหัวตา ลงไปจนถึงสันจมูกและปาดกลับมาบริเวณหางตัว คล้ายกับรูปสามเหลี่ยม
3. แต้มคอนซีลเลอร์สีที่ใกล้เคียงกับสีผิว แตะย้ำๆเพื่อกลบรอยแดง รอยดำจากสิว และบริเวณที่ต้องการการปกปิด
4. ลงแป้งฝุ่นด้วยแปรงหัวใหญ่ ขนฟู ห้ามลากแปรงบริเวณที่ลงคอนซีลเลอร์ปกปิดรอยดำ รอยแดงจากสิว ให้ใช้วิธีกดแปรงลงไปแทน

5. สำหรับลุคของขุ่นแม่ลาน่า ให้ลงอายแชโดว์สีขาวเนื้อแมต ไม่มีชิมเมอร์ แจงเลือกใช้สี Foxy ลงบริเวณเปลือกตาบน สามารถใช้อายไพรมเมอร์หรือคอนซีลเลอร์สีสว่างลงก่อน เพื่อสีที่ชัดขึ้นและสร้างความติดทนก็ได้ค่ะ
6. ลงสี Tease เพื่อคัดเบ้าตา จากนั้นค่อยๆเบลนสีให้ฟุ้งๆค่ะ
7. ใช้อายไลเนอร์หัวเล็ก ค่อยๆลากเส้นจากหัวตามาถึงหางตา จากนั้นใช้อายไลเนอร์หัวใหญ่ กรีดหางตาแบบ Cat Eyes ค่ะ เมื่อกรีดตาบนเสร็จแล้ว ค่อยๆลากเส้นจากหางตามาจนถึงเกือบสุดหัวตาค่ะ ต่อจากนั้นใช้ดินสอสีขาว กรีดเส้นเล็กๆด้านในตาชั้นล่างค่ะ
8. ปัดมาสคาร่า(ขอโทษด้วยค่ะที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาสคาร่ามาT^T) ติดขนตาปลอมด้านบน

9. ปัดแก้มสีชมพูอ่อน แลดูสุขภาพดี ระเรื่อแบบมีเลือดฝาดค่ะ
10. ใช้สี Bootycall ไฮไลท์บริเวณโหนกแก้มและสันจมูก
11. ทาลิปสติกเนื้อแมตสีนู๊ด เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย สำหรับลุคของขุ่นแม่ Lana Del Rey ละค่ะ

ต่อจากลุคของขุ่นแม่ลาน่า
ถ้าอยากจะเปลี่ยนมาเป็นสวย หยาดเหยิ้มแบบขุ่นแม่มาริลินเนี่ย ไม่ยากเลยค่ะ
 ไม่ต้องลบหน้านะคะ!! Makeup is MAgic ค่ะ!!
แค่เรามาต่อลุคขุ่นแม่มาริลินกันดีกว่าค่ะ:)

12. ลงสีน้ำเข้ม คัดเบ้าตาบนเบาๆ เบลนสีให้ฟุ้งๆหน่อย จากนั้นนำแปรงแต่งตาหัวเล็ก ชุบน้ำ ซับแปรงแต่พอหมาด จุ่มสีน้ำตาลเข้มสีเดิม ค่อยๆวาดเส้นจากหัวตาล่าง ไล่มาเรื่อยๆจนถึงหางตา ลากเส้นลงให้มีขนาดเท่ากับหางของอายไลเนอร์ของเปลือกตาบน  ต่อจากนั้น ลากเส้นจากโคนหางตาล่าง ไล่ลงมาบรรจบกับเส้นที่เราเพิ่งลาก เพื่อสร้างเงาของขนตา ซึ่งเป็น Signature ของขุ่นแม่มาริลินเลยค่ะ

13. อีก Signature ของขุ่นแม่มาริลินเนี่ย ถ้าไม่ฟาดปากแดง ก็คงไม่ใช่!! 555 ใช้ลิปไลเนอร์สีแดงเข้มวาดขอบปาก จากนั้นทาลิปสติกสีแดง เพื่อความไฉไล เก๋ไก๋มากขึ้น ใช้ลิปไลเนอร์นะบายทับลิปสติกสีแดงที่เราเพิ่งทาไป เพื่อสีที่ดูเข้มขึ้นและดูคลาสิคค่ะ เสร็จแล้วค่ะ จากขุ่นแม่ลาน่ากลายมาเป็นขุ่นแม่มาริลินง่ายๆเลยค่ะ

ขอขอบคุณทุกๆคนที่ติดตามนะคะ
........และก่อนจาก.........
แจงอยากจะบอกถึงความคลั่งไคล้ Classic Hollywood ของแจงสักนิดค่ะ

แท่นแท๊นนนน.....

รูปแจงตอนไปงานบายเนียร์ ซึ่งแจงได้ inspiration มาจาก ขุ่นแม่มาริลิน มอนโรว เองค่ะ 5555
ปากแดงแซ่บๆ ผมม้วนเป็นเกลียวๆ จัดว่าเด็ด 5555
ไปละ เจอกันฮาวทูหน้าค่ะ บ้าย บายยย^^

HelenJang

HelenJang

สวัสดีค่ะ แจงเองค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่โลกของการแต่งหน้าแบบไม่มีข้อจำกัด
ขอให้สนุกไปกับมัน
"แต่งหน้าเพื่อความมั่นใจ ไม่ใช่แค่ความสวย"

FULL PROFILE