How To :แต่งหน้ารับปริญญาแบบใสๆ เบาๆ จากใจขุ่นป้าวัย30

69 9
ค่า วันนี้ตูนน์มาสอนการแต่งหน้าแบบเบสิคที่สามารถนำไปใช้ในการแต่งหน้ารับปริญญาได้ด้วยนะคะ สำหรับน้องๆ ที่อยากแต่งหน้ารับปริญญาเอง แต่ก็ไม่อยากแต่งหน้าจัดเต็ม

จริงๆ ตูนน์แอบผ่านเลยวัยรับปริญญามานานมากกกกกกแล้วล่ะ ตอนรับปริญญาก็แต่งเอง แบบงูๆ ปลาๆ รอดกันมาได้
เอาล่ะค่า พล่ามกันมาเยอะ เรามาดูอุปกรณ์กันดีกว่า

เริ่มจากขั้นตอนแรก การเตรียมผิว ให้ลงครีมกันแดดที่เราใช้เป็นประจำให้ทั่วหน้า ก่อนการแต่งหน้าค่ะ เป็นขั้นตอนที่สำคัญมากๆๆ

จากนั้นก็ให้ใช้รองพื้นแบบแท่ง ปาดให้ทั่วหน้า แล้วเกลี่ยให้เรียบเนียน เป็นการเตรียมผิวให้สีสม่ำเสมอ จากนั้นก็ใช้รองพื้นแบบน้ำปัดด้วยแปรง ทับอีกครั้ง ขั้นตอนนี้จะช่วยเพิ่มความแน่นของผิวหน้า

สำหรับน้องๆ ที่ไม่เคยลองขั้นตอนนี้ แนะนำให้ลองฝึกจชำนาญก่อน ให้เลือกรองพื้นที่เข้ากันได้กับผิวค่า
ลงเฉดดิ้ง เพื่อเพิ่มมิติให้กับใบหน้า และจากนั้นลงแป้งฝุ่นทับค่ะ ถ้าอยากได้หน้าแน่นๆ ลงแป้งผสมรองพื้นด้วยแปรงแป้งก็ได้ค่ะ

ขั้นตอนของการเขียนคิ้ว อันนี้อาจจะต้องฝึกกันเล็กน้อย เราจะใช้การเขียนคิ้วแบบ 2 สี เพื่อให้เกิดมิติ
ใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่น(เป็นตลับ) จะให้สีที่คมชัด และ เส้นที่คมกว่าแบบดินสอค่ะ
ช่วงหางคิ้วให้ใช้สีเข้มตัดลง แล้วถมสีไล่อ่อนไปเข้ม จากหัวถึงหางคิ้ว

เทคนิคการเขียนคิ้ว ให้วัดความยาวของคิ้วโดยที่ใช้ด้ามแปรงทาบจากปีกจมูก เฉียงไปยังหางตา ช่วงที่แปรงแตะคิ้วคือความยาวที่เหมาะสมกับโครงหน้าของเราค่ะ

ขั้นตอนของตา ง่ายมาก ทาสีอ่อนทั่วเปลือกตา ทาน้ำตาลเข้มช่วงใต้พับเปลือกตา ติดขนตาปลอมแบบธรรมชาติ ไม่ต้องอลังการมาก
ติดเพื่อให้ดูตาหวานขึ้น

ปัดแก้มด้วยบลัชแบบครีม จะให้ลุคที่ดูอิ่มน้ำ แต่ถ้าใครกลัวว่าสีไม่สด กลัวจางระหว่างวัน ก็เลือกใช้แบบฝุ่นได้จ้า
เขียนขอบตาด้วยไลน์เนอร์แบบลิควิด ที่ให้ความคมกว่าแบบดินสอ และที่สำคัญคือไม่แพนด้าเวลาโดนเหงื่อนะ
ลองหาแบบที่ชอบแบบที่ใช่กันดูจ้า

ทรงผม ..ถ้าอยากได้เป๊ะๆ อาจจะต้องฝึกกันเยอะๆ ถ้าใครมีสกิลทำผมกโชคดีกันไป แต่ตูนน์ สกิลผมเป็น 0
ฮาๆๆ อาศัยมั่วๆ เนียนๆ กันไป

สำหรับสีปาก ให้ลือกสีที่เป็นนู้ดชมพู แต่ไม่ดูซีดจนเกิดไป ถ้าใครกลัวว่าปากจะซีดระหว่างวัน อาจจะเลือกใช้เป็นทิ้นท์ทาก่อนแล้วค่อยทาลิปทับเบาๆ หรือเป็นกลอสก็ได้จ้า

เย่ เสร็จแล้ว ใสๆ
แต่นี่อาจจะไม่ถูกใจเด็กๆ สมัยนี้ก็ได้ ฮาๆ เพราะเห็นรูปรับปริญญาน้องๆ ในเฟซแล้ว..ราวกับถ่ายแฟชั่นลง magazine ขาร๊อค

แล้วเจอกันใหม่ BLog หน้านะจ้ะ
ลบลิ้งค์โดยแอดมินค่ะ เนื่องจากผิดกฏของจีบันนะจ๊ะ รบกวนใส่รายละเอียดที่หน้า my page ค่ะ

tuniez83

tuniez83

i love cosmagic

FULL PROFILE