How to เเต่งหน้าลุคนางเอกซี่รี่ย์ You Who Came From the Stars

27 15
สวัสดีค่ะ วันนี้ปอยจะมาเเต่งหน้าในลุคใสๆ เเบบนางเอกหนังซีรี่ย์เกาหลีค่ะ เน้นโชว์ผิวเเต่งตาน้อยๆ ปัดเเก้มพอระเรื่อ จะไม่ลงคอนซิลเลอร์เพราะต้องการให้เห็นถุงใต้ตาเเบบรางๆค่ะ ถึงลุคนี้เป็นลุคที่ดูเหมือนเเต่งง่ายเเต่เเต่งให้สวยมันยากนะคะ เพราะด้วยความที่เราเเต่งหน้าบางเบา เน้นโชว์ความใสของผิวเราจะเฉดดิ้งไฮไลท์ ลบกรามลบเหลี่ยมของหน้ามากก็ไม่ได้ จะคัดเบ้าเเต่งตาให้ดูมีมิติมากก็ไม่ได้ ที่สำคัญการลงรองพื้นเเละลงสีอายชาโดว์ ทาบรัชออน ต้องทำเเบบพิถีพิถันเน้นความละเอียดให้ดูเป็นธรรมชาติที่สุด ต้องเเต่งให้ผิวดูสวยสุขภาพดีมาตั้งเเต่เกิด เหมือนผิวสาวเกาหลี (อันนี้เเหละค่ะ ที่ยากจริงๆ)

วันนี้ปอยจะขอยึด นางเอกจากซีรี่ย์ฮิต You Who Came From the Stars มาเป็นต้นเเบบของการเเต่งหน้าค่ะ ต้องขอออกตัวไว้ก่อนเลยนะคะ ว่าปอยเเต่งหน้าในลุคเค้า พูดถึงเทคนิคต่างๆในการเเต่งว่าทำยังยัง เเต่งยังไง (ไม่ได้หมายความว่าเเต่งให้หน้าเหมือนเค้าน๊า) 5555 ส่วนการเเต่งหน้าในลุคนี้จะผ่านหรือเปล่า ติชมหรือเเนะนำปอยได้นะคะ ยินดีมากๆค่ะ จะได้นำมาปรับปรุงเเละพัฒนาฝีมือต่อไป

รูปก่อนเเต่งหน้าค่ะ หน้าเเบบๆเเก้มกลมๆ ผิวคล้ำๆ >_<

เครื่องสำอางที่ใช้เเต่งในลุคนี้ค่ะ 

1. รองพื้น MTI
2. เเป้งฝุ่น  Clinique 
3. ดินสอเขียนคิ้ว Skin Food
4. มาสคาร่า MAJOLICA
5 อายชาโดว์ NAKED 2
6. อายไลเนอร์ (สำหรับเขียนอินเนอร์) NARS
7. บรัชออน NARS สี Deep Throat
8. ลิปสติก NARS สี Carthage

ขั้นตอนเเรกเราจะมาลงรองพื้นกันก่อนค่ะ ซึ่งการที่เราจะลงรองพื้นให้ผิวฉ่ำๆ ดูอิ่มน้ำเหมือนสาวเกาหลี ปอยใช้วิธีลงสกินเเคร์ที่ผิวให้ชุ่มตามด้วยกันเเดด ก่อนลงรองพื้นค่ะ สำหรับการลงรองพื้นปอยจะใช้วิธีลงรองด้วยมือ ค่อยๆกดๆเเตะๆรองพื้นลงไปที่ผิว ไม่ลงให้หนาจนเกินไปเเละไม่บางจนปกปิดรอยกระ รอยด่างดำไม่ได้ค่ะ ลงรองพื้นเสร็จหน้าจะเรียบเนียนฉ่ำวาวดังรูปค่ะ

ลงเเป้งฝุ่นเพื่อเซตรองพื้นค่ะ ขั้นตอนนี้หน้าจะกลับมาเเมตอีกครั้ง เเต่ไม่ต้องสนใจนะคะ เพราะเมื่อเราเเต่งหน้าเสร็จทุกขั้นตอนหน้าจะกลับมามันวาวเองค่ะ วิธีนี้หน้าจะเงาๆ เเบบธรรมชาติโดยไม่ต้องทาอะไรลงไปมากมายหลายขั้นตอนค่ะ 

ต่อไปเป็นขั้นตอนของการเขียนคิ้วค่ะ โดยเราจะค่อยๆใช้ดินสอถมไปตามรูปคิ้วของเรา เเล้วใช้เเปรงปัดให้คิ้วดูฟุ้งๆ จะไม่เขียนให้เห็นรูปคิ้วชัดเท่าไหร่ค่ะ อารมณ์ของการเขียนคิ้ววันนี้คือ เขียนคิ้วให้เหมือนคนที่เกิดมาเเล้วคิ้วขนดกดำเเละดูเป็นโครงสวยมาตั้งเเต่เกิด555

สำหรับขั้นตอนของการเเต่งตา จะเริ่มจากเขียนอินเนอร์ที่ตาด้านบน เเละโคนขนตาให้ดูเหมือนขนตาหนา เเละเขียนเขียนอายไลเนอร์วิงหางตาออกไปเล็กน้อย ให้รูปตาดูยาวขึ้น เเละกลมโตค่ะ

ดัดขนตาปักมาสคาร่า (เราจะลงอายชาโดว์ทีหลังนะคะ เพื่อกลบอายไลเนอร์ที่โคนขนตาให้ดูไม่เข้มจนเกินไป )

วันนี้ใช้อายชาโดว์ NAKED 2 ค่ะ 

สำหรับขั้นตอนของการลงอายชาโดว์ เราจะใช้สีน้ำตาลเข้ม(2)ทาลงไปบนชั้นพับตาบางๆ (บางจริงๆนะคะ เอาเเค่เห็นเเบบรางๆค่ะ) เเล้วทาสีขาวมุก(1)ที่ด้านในรอยพับตา เเล้วเกลี่ยให้อายชาโดว์กลื่นกันค่ะ สุดท้ายใช้พูกันหัวเล็กๆเเตะอายชาโดว์สีขาวมุกทาทีหัวตาเเละได้ตาค่ะ

เเต่งตาเสร็จใช้เเปรงหัวฟูเเตะอายชาโดว์สีน้ำตาล(2) มาไล้ตามเเนวสันจมูกเพื่อสร้างเเสงเงา ให้จมูกดูโด่งมิมิติขึ้นค่ะ 

ใช้บรัชออนปัดเเก้มพอระเรื่อไม่ต้องมากนะคะ เเค่ให้พอดูมีเลือดฝาด เเล้วทาปากด้วยลิปสติกค่ะ วันนี้ปอยเลือกลิปสีสดมากๆค่ะ เพราะปอยเป็นคนริมฝีปากคล้ำ เเละต้องการขับให้ผิวดูสดใสค่ะ

เเต่นเเต้น....เสร็จเรียบร้อยจ้า เเต่งหน้าในลุคใสๆ เเบบนางเอกหนังซีรี่ย์เกาหลี

สุดท้ายนี้ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาชมผลงานปอยนะคะ ชอบไม่ชอบไงก็เม้นมาคุยกันได้นะจ้ะ วันนี้ปอยขอกล่าวคำว่า สวัสดี ทู้กคน...พบกันใหม่ How to หน้าจ้า....บ้ายบาย

poypoypoy

poypoypoy

สวัสดีค่ะ ชื่อปอยค่ะ

FULL PROFILE