มือใหม่หัดแต่งตา #ง่ายจริงๆนะ

14 3
สวัสดีค่ะ
ห่างหายจากการตั้งกระทู้ไป 5 เดือนเลยทีเดียว
ช่วงนี้รู้สึกขยัน เลยทำ มินิฮาว-ทู การแต่งตามาให้ชมกันค่ะ
|
|
|
v
มินิ ฮาว-ทู นี้ง่ายแสนง่าย สำหรับมือใหม่ที่ไม่รู้จะแต่งตายังไง
คัดเบ้าก็ยังคัดไม่เป็น สโมกกี้ทีไรออกมาเป็นแพนด้าตลอด นี่เลย ---> มินิ ฮาว-ทู นี้จะตอบโจทย์
การแต่งตาที่ง่าย และรวดเร็ว เหมาะสมหรับออกงานกลางวัน ไปเจอแฟนเก่า แฟนใหม่ เจอญาติสนิท มิตรสหาย
หรือจะไว้สำหรับงานแต่งหน้ารับปริญญาก็ยังได้เลยค่ะ มาชมกันถอะ มาชมกันเถอะ
ปล.ไม่ได้ลงอุปกรณ์ไว้นะคะ ให้เพื่อนๆเอาของที่มีมาประยุกต์ใช้ได้เลยนะคะ
เพราะเน้นสีน้ำตาลพื้นฐานที่สาวๆทุกคนต้องมีนะคะ
|
|
|
v

เรามาดูรูป ก่อน - หลัง ป้าแว่น และหน้ากลมได้อีก (นี่เฉดดิ้งแล้วนะคะ ได้แค่นี้จริงๆ
)
|
|
|
v
วิธีการแต่งตา
1. ยังไม่ได้ทำอะไรกับตาทั้งนั้น ถ่ายมาให้ดูเฉยๆค่ะ (แล้วแกจะถ่ายมาทำไม --สับสนกับตัวเอง)
2. ลงอายไพรเมอร์ที่เปลือกตาบนและล่าง เกลี่ยให้ทั่ว ๆ นะคะ
3. ลงสีน้ำตาลไม่มีซิมเมอร์ให้ถึงเบ้าตา (ใช้นิ้วหรือแปลงก็ได้แล้วแต่ถนัด มินใช้นิ้วทาลงไป แล้วค่อยใช้แปรงที่มีลักษณะพุ่ม ๆ เกลี่ยตรงขอบให้ฟุ้ง ๆ ค่ะ)
4. ใช้สีน้ำตาลอ่อนที่มีลักษณะเป็นเนื้อมุก หรือซิมเมอร์ละเอียด ๆ ทางลงไปบริเวณชั้นพับตาค่ะ
5. นำสีที่ทาในขั้นตอนที่ 4 มาทาบริเวณใต้ตาล่าง และมุมหัวตาด้วยค่ะ และทำการกรีดอายไลเนอร์โดยใช้อายไลเนอร์สีดำแบบดินสอเขียนเป็นเส้นบาง ๆ โดยไม่ต้องตวัดหางอะไรเลยคะ
(***สำหรับมือใหม่ ใช้อายไลเนอร์แบบดินสอนั้นง่าย และเวลาเลอะก็สามารถทำความสะอาดได้ง่ายกว่าการใช้อายไลเนอร์แบบเจลหรือลิปควิดนะคะ)
6. ปัดมาสคาร่าบน และล่าง แล้วติดขนตาปลอมค่ะ

จบแล้วจ้า สำหรับการแต่งตาง่าย ๆ ไว้วันไหนขยัน ๆ จะทำฮาวทูมาลงอีกนะจ้า

ปล. เดี๋ยวงวดหน้ามีเทคนิคปิดไฝบนหน้าผากให้ชมกัน ฮ่า ๆ ที่จริงมันก็ไม่มีไรมากกก
แค่เอารองพื้นทาลงไปที่ไฝ แล้วเกลี่ยขอบรองพื้นให้เนียน จากนั้น รอรองพื้นแห้งค่อยเอาเฉดดิ้ง แตะ ๆ ๆ แล้วก็ แตะ ๆ ๆ จนมันเนียน แล้วก็ฟาดเฉดดิ้งลงไปที่ริมผมให้มันดูกลื่นกันเลยจ้า เป็นอันจบเทคนิคปกปิดไฝ เวลาจะทำผมเปิดหน้าผาก (นี่บอกวิธีหมดแล้ว งวดหน้าคงไม่ต้องทำฮาวทูมาให้ชมกันแล้วละนะ
)

min_mylove11290

min_mylove11290

รักงานศิลปะทุกอย่าง และรักการแต่งหน้า เพราะคิดว่าการแต่งหน้าเป็นศิลปะอีกอย่างที่เราสามารถสร้างสรรค์ผลงานได้ตามจินตนาการของเรา

FULL PROFILE