Let's me be her.. Let's me be Chon Song Yi

11 3
สวัสดีค่ะ
วันนี้คุณครูซิงเหมยขอมา "ส่งการบ้าน" แทนการ "สั่งการบ้าน" นะคะ

Let's me be her... Let's me be Chon Shong Yi !

จริงๆ แล้วตั้งแต่ดูซีรีส์เรื่องนี้ก็กลายเป็นคนแต่งหน้าน้อยไปเลย
How to วันนี้ก็เลยเป็นเหมือน Everyday Look ที่คุณครูใช้แต่งไปสอนหนังสือค่ะ

อุปกรณ์ที่ใช้

1) เสปรย์น้ำแร่ Vichy
2) NAKED3 Palate
3) MAC Mineralize Lose setting Power สี translucent
4) Cathy Doll aa cushion soft
5) MAC Mineralize skin finish
6) NYC bronzer
7) Catrice conceler
8) the Profe fessional primer
9) Wet n wild eeshadow primer
10) Maybelline Rocket Vollum
11) Wet n Wild Lipstick สี 968 Pinkerbell
12) Snail Lip Treatment กลิ่น Strawberry
13) ดินสอเขียนคิ้ว Etude (ลืมถ่ายรูปแหะๆ)
14) Mistine Joob! Rich color lip tube.

ได้เวลาแล้ว... มาแปลงโฉมกันเลย!

1. เตรียมผิว  ด้วยการฉีดน้ำแร่และทา the Profe fessional primer ให้ทั่วใบหน้าบางๆ ค่ะ  เพราะว่าถ้าทาหนามากมันจะเปลืองค่ะ 

2. งานผิว  ทา aa ให้ทั่วใบหน้าและลำคอ  ชอนซงอีหน้าขาวแล้วคอต้องขาวด้วยนะคะ ถ้าหน้าขาวคอดำจะกลายเป็นสก๊อยแทน  

หลังจากหน้าขาวแล้วก็แก้ไขรอยสิวรอยแผลเป็นน้ำร้อนลวกด้วยคอนซีลเลอร์ค่ะ  ช่วงนี้ระบบขับถ่ายคุณครูไม่ค่อยดีก็เลยต้องแต้มตรงคางเยอะหน่อย แหะๆ  แล้วก็ทาไพรเมอร์ตาทิ้งไว้เลยจ้า มันจะได้เซ็ทตัว

เพิ่มพวงแก้มสดใสด้วยครีมบรัชสีพีช  ถ้าไม่มีก็ใช้ลิปสติกสีที่ชอบก็ได้ค่ะ

หลังจากผิวดีแล้วเราก็ใช้แป้งฝุ่นเซ็ทรองพื้นเบาๆ ด้วยแปรง  เพราะอากาศเมืองไทยไม่ใช่เกาหมี ที่เอะอะจะหน้ามันแล้วยังเด้งโน๊ะ

3. มิติลี้ลับ  ไม่รู้นะว่าชอนซงอีจะคอนทัวหน้าไหม แต่พี่ต้องทำ เพราะหน้าไงลืมมมมมมมมมมม ใช้แปรงปัดบรอนเซอร์เบาๆ ให้ทั่วกรอบหน้า สร้างกรอบเอาไว้ไม่ให้บานไปกว่านี้  จากนั้นใช้นิ้วแตะบรอนเซอร์แล้วเกลี่ยให้ชอนซงอีมีสันจมูกสักหน่อย  เดี๋ยวโทเมเนเจอร์เข้าใจผิดว่าเป็นลอร์ดโวลเดอร์มอต์ 5555

4. คิ้วคือมงกุฎของใบหน้า (พะนะ)  เขียนคิ้วเบาๆ ตามเส้นไรขนคิ้วเพื่อให้ดูเป็นธรรมชาติมากที่สุด

5. งานตา วันนี้ขอใสๆ ใช้สี Trick ของ NAKED3 ระบายทั่วเปลืองตา  มันดูจะเป็นสีทองแต่พอทาลงไปในเปลือกตาแล้วเค้าจะเหลือบชมพูนิสนึง ดูเป็นธรรมชาติสวยงาม ใสๆ แบ๊วๆ  ทาเชื่อลงมาด้านล่างเล็กน้อยพอเป็นพิธี  จากนั้นใช้สีขาวไฮไลท์โหนกคิ้ว  (สี strange ใน NAKED3)

6. เส้นขอบตาที่ดูสมจริง  เหย.... ชอนซงอีคือไลเนอร์เบามากกกก (หรือไม่กรีด) แต่ถ้าพี่จะไม่กรีดนี่ก็ไม่ได้สวยเท่าเค้าป้ะ? 5555+ ก็เลยใช้อายไลเนอร์ดินสอของ IN2IT สีน้ำตาล ระบายเบาๆ ในอินเนอร์ไลเนอร์ด้านบน  จากนั้นใช้แปรงเล็กๆ แตะๆ เนื้อดินสอมาเขียนขอบตาด้านบนให้ยาวออกไปทางหางนิดนึง  แสร้งทำเป็นตาโตตายาวไรขนตาหนา
จากนั้นใช้แปรงหัวฟูๆ เล็กๆ ฝนเส้นไลเนอร์ให้ฟุ้งๆ เพื่อความเป็นธรรมชาติยิ่งกว่า จากนั้นใช้แปรงอันเดิมแตะสี Nooner ใน NAKED3 มาระบายที่ขอบตาล่างเบาๆ เป็นอันเสร็จพิธี

7. ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า เบาๆ ใสๆ ให้เรียงตัวสวยทั้งบนและล่าง ระวังอย่าให้เป็นก้อน 

8.  งานปาก  ถือเป็นจุดเด่นที่สุดในใบหน้า  เป็นจุดขาย  เป็นจุดเปลี่ยนชีวิตชะนีหลายนาง  จากที่ทานู๊ดมาตลอดชีวิตพอมีชอนซงอีนางก็กล้าจะทาสีชมพูสดๆ ขึ้นมาบ้าง  จากที่ไม่เคยจะสนใจกลอส พอมีชอนซงอี  ปากที่ดูมันเยิ้มเหมือนไปกินไก่ย่างวิเชียรบุรีมาก็กลายเป็นดูอวบอิ่มสดใสแทน

โอเค... ทาลิปสติกสีชมพุสดๆ ลงไปบนริมฝีปาก  โดยวิธีการ แตะๆ นะคะ พอให้สีลิปสติกมันปรากฏอยู่บนปากเท่านั้น  จากนั้นใช้ลิปกลอสเติมลงไปให้ดูชุ่มน้ำอวบอิ่มน่าจุ๊บ <3

9. งานหน้าวาว ใช้ไฮไลท์ฟาดลงไปบนใบหน้า บริเวรสันจมูก หน้าผาก โหนกแก้ม เหนือริมฝีปาก (เอิ่บ...เกือบทั้งหน้าแระ) เพื่อความโกลวววววววว์ ฉ่ำ แบบเกาหมีค่ะ

Finish Look!
.
.
.

ชิ!!!

โทเมเนจเจอร์....นายอยู่ไหน T^T

แม่คะ...หนูอยากเป็นเมียพี่เค้า T^T

ฉีดฟีลเลอร์ใส่สมองหรือไงถึงได้ไม่มีรอยหยักแบบนี้!

ไปแล้วค่ะทุกคนนนนนนนนนนนนน สุดท้ายนี้อยากบอกว่า....

misszing

misszing

สวัสดีค่ะ ชื่อ "ทราย" ค่ะ แต่ว่าติดที่เรียกตัวเองว่า "ซิงเหมย" มากกว่าค่ะเพราะว่ามาจากนามปากกา แต่ก่อนเป็นนักเขียนนิยายรักหวานแหววแนววัยรุ่นค่ะ เลยมีนามปากกา เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ รวมถึงตัวเองเลยเรียกตัวเองติดปากว่า "ซิงเหมย"

ตอนนี้ซิงเหมยทำงานเป็นคุณครู โรงเรียนเล็กๆ แห่งหนึ่งค่ะ มีความสนใจในการแต่งหน้ามาตั้งแต่สมัยเรียนมหาวิทยาลัย หลงใหลศาสตร์ make up มากเพราะนอกจากจะทำให้ผู้หญิงสวยขึ้นแล้ว ยังเปลี่ยนโลกของพวกเธอให้สดใสได้อีกด้วย

เข้ามาพูดคุยหรือเยี่ยมชมรูปแบบการแต่งหน้าอื่นๆ ของซิงเหมยได้ที่

http://www.facebook.com/misszingstyle

FULL PROFILE