HOW TO 3 สไตล์จากซีรีย์ 3 สัญชาติ

49 14

สวัสดีค่ะ เราชื่อบาล์มนะคะ ที่เป็นฮาวทูที่สองของเรา
กับกิจกรรมประจำเดือนของจีบันที่มันจี๊ดโดนใจเราม๊ากมาก >_< 
กับการแต่งหน้าตามตัวจี๊ดซีรีย์ดังอ่ะ เราก็เลยมีเเรงบันดาลใจว่าจะเเต่งตามซีรีย์ละครทั้งหมด
3 สัญชาติด้วยกัน เเหม่ แต่ล่ะพื้นที่ก็มีความงามเเตกต่างกันนี่เนาะ 

ซึ่งต้นแบบของเราก็มีสัญชาติเกาหลี อเมริกา แล้วก็ไทยจ้า 

สัญชาติเกาหลีเราใช้ IU จากเรื่อง pretty man เป็นต้นแบบ
ซึ่งเราสามารถนำลุคนี้ไปประยุกต์เป็นชอน ซงอี จากเรื่อง you who came from the star ได้อีกแน่ะ! 
ถ้าพร้อมแล้วก็ไปดูวิธีแต่งกันเลยจ๊ะ 
ป.ล. ใครที่ไม่ชอบดูแบบรูปก็มีคลิปวิดีโอให้ได้ดูกันด้วยนะ
แต่ต้องทำใจเรื่องเบ้าหน้าเรานิดหนึ่งน่ะจ๊ะ 5555 

นี่คือเครื่องสำอางทั้งหมดที่เราจะใช้ในการแต่งหน้านะ 

ก่อนอื่นเลยเราใช้คอนซีลเลอร์สำหรับคนเป็นสิว โบกหน้าไปโล้ด 

เทคนิคของเราในการทาคอนซีลเลอร์คือใช้แปรงเกลี่ยค่ะ มันจะเนียนกว่า แต่ถ้าใครสะดวกใช้นิ้วเกลี่ยก็ตามสบายเลยนะ 

พอได้หน้าวาวตามเกาหลีเเล้ว เราก็จัดแป้งฝุ่นทับลงไปเพื่อให้หน้าเซ็ตตัว 

ลงแป้งเสร็จแล้วก็ตามด้วย shading เลยจ้า เราลงเฉดดิ้งที่สองข้างแก้มลงมาให้เป็นตัววีนะ 

ต่อมาก็จัดเขียนคิ้วไปเลย 

ร่างโครงเส้นไว้ก่อน คิ้วเกาหลีลักษณะจะเป็นคิ้วตรงๆนะคะ ไม่ค่อยเติมหางคิ้วออกไปเท่าไหร่ 

ต่อมาใช้มาสคาร่าเปลี่ยนสีคิ้วของมีสทีน ปาดมันโล้ด 

พอได้คิ้วเสร็จแล้ว เราก็จะมาทาตากันเลยนะ สีอายแชโดว์ที่เราใช้ เป็นสีชมพูอ่อนค่ะ เอาไว้รองพื้นให้ทั่วทั้งตา 

จากนั้นเพื่อให้มีขอบตาล่างแบบไอยูใช้สีน้ำตาลทาที่ขอบตาล่างให้เข้มขึ้น

พอได้ตาแบบด้านบนแล้ว ใช้สีขาวทาที่หางคิ้วเพื่อให้เป็นไฮไลต์ 

เสร็จแล้วเราจะใช้ดินสอเขียนขอบตาของ nars เขียนอินเนอร์ไลน์เนอร์ 

ใช้ไลน์เนอร์แบบน้ำเขียนซ้ำที่ขอบตาบนเป็นไลน์เนอร์เล็กๆเพื่อย้ำให้ขอบตาดูชัดเจนขึ้น 

เสร็จแล้วจัดการดัดขนตาเลยค่ะ 

ใช้มาสคาร่าของdior ปัดขนตาให้ดูหนาขึ้นก่อน 

จากนั้นทามาสคาร่าซ้ำอีกรอบด้วย majorica เพื่อเพิ่มความยาวให้ขนตา 

ปัดแก้มโดยใช้สีส้มผสมชมพูเข้าด้วยกัน 

ใช้สีที่อ่อนกว่าปัดตรงบริเวณโหนกแก้มเพื่อขับให้แก้มดูเปล่งปลั่งมีมิติขึ้น 

เราผสมลิปสติกหลายสีมากเพื่อให้ได้เฉดที่ใกล้เคียงกับต้นแบบ 
แต่มันยากง่ะ - -' 

เราใช้สีส้มทาทับลงบนลิปสีชมพู

มันไม่ได้ดั่งใจ เอาลิปสีแดงกลบเข้าไปอีก 

เริ่มใกล้เคียงละ ! ทับด้วยกลอสอีกสักทีน่า 

เราใช้ลิปกลอสของ cartice 

ทาไม่เยอะนะ แตะนิดๆพองามพอ 

บอกแล้วว่าเป็นชอนซงอีได้ อิอิอิ 

ป.ล. อย่าถามนะว่าทำไมรูปหน้าใส มันก็ต้องแต่งผิวบ้างอะไรบ้างป่ะจ๊ะ =_=; 

ส่วนเรื่องที่สองที่เรานำมาเป็นต้นแบบคือ ฮานน่าจาก Pretty Little Liars 
แน่นอนว่าสาวๆในเรื่องนี้หน้าตาสะสวย น่ารักและน่าจับเป็นต้นแบบในการแต่งหน้าทำผมแต่งตัวเป็นที่สุด 
แต่เนื่องจากเบ้าหน้าเราไม่ให้เท่าไหร่ คือหน้าหมวยมาก เราเลยต้องประยุกต์ให้เหมาะกับตัวเองสำหรับลุคนี้นะจ๊ะ 

เริ่มแรกเลยเราจะลง base สีเขียวเพื่อปรับผิวให้สว่างก่อน 
งานนี้ไม่สนใจหมอ ฉันจะลงรองพื้น เพราะทนสภาพจากฮาวทูพาร์ทแรกไม่ไหว -_-; 

พอลงเบสเสร็จแล้ว จัดการลงคอนซีลเลอร์กลบรอบหลุมสิวบ่ออุกกาบาตได้! 
ครั้งนี้เราใช้ของ bobbi brown ทลายกรุเครื่องสำอางที่ไปช้อปมาจากสิงคโปร์
สีเข้มกว่าผิวเราสักเบอร์หรือสองเบอร์นี่ล่ะ 

จากนั้นก็ต่อด้วยรองพื้นเลยจ้า 
วันนี้เราใช้สองตัวนะ มี REVLON ฝาดำสีเดียวกันกับผิวลงให้ทั่วหน้านั่นล่ะ
ส่วนอีกตัวคือ DIOR ผิวเข้มกว่าผิวเราประมาณ 1 เบอร์หรือ 2 เบอร์นี่ล่ะ
ทำไมใช้สองตัว?  DIOR เราใช้สำหรับการลงผิวส่วนที่ต้องการเฉดดิ้งจ๊ะ 
ลงข้างแก้มลงข้างจมูก 

และเหมือนเคย เพื่อให้รองพื่นเข้าที่ เราจัดการใช้ฟองน้ำกดๆให้รองพื้นเซ็ตตัว 
ถึงงานนี้เราจะลงรองพื้นเเต่เราก็ไม่ได้ลงหนักมากนะ เพราะยังกลัว
ว่าสิวจะบุกอยู่อ่ะ แฮะๆ 

สำหรับใครที่พอใช้ฟองน้ำกดแล้วรู้สึกมันยังกลบรอยไม่มิด
ให้จัดการใช้แปรงจิ้มคอนซีลเลอร์มาป้ายทับอีกครั้งบางๆ 
อย่าหนานะ ให้ทาบางๆหลายๆรอบ 
แล้วใช้ฟองน้ำกดซับไปเรื่อยๆจนกว่าจะเนียน จ้า

ทา eye base กันเลยจ้า

ทาเสร็จแล้วเราใช้นิ้วเกลี่ยให้มันเข้ากันนะ 

เสร็จละก็ปัดแป้งด้วย DIOR จ้า 

งานเตรียมผิวต้องมา เพราะฝรั่งเขาโครงหน้าชัด
เราเลยจัดเฉดดิ้งเพิ่มเติมอีกสักที 
เฉดดิ้งที่เราใช้เป็นของ beauty buffet นะ 
ราคาไม่เเพง น่าคบหาดี แล้วก็ไม่มีกลิตเตอร์ด้วย 

**เทคนิคเฉดดิ้งในพาร์ทนี้ เราจะจัดการเฉดดิ้งเป็นแนวตรงลงมาตั้งเเต่โหนกแก้มถึงสันกราม เป็นเส้นตรง
จากนั้นให้ปัดเฉดดิ้งเป็นแนวเฉียงเข้าไปทางจมูกตรงบริเวณโหนกแก้ม 
ปัดเฉดดิ้งอีกครั้งที่สันกรามได้ล่าง 
เราก็จะได้หน้าเป็นรูปตัววีและชัดเจนมากขึ้น 
อ้อ อย่าลืมไล้ดั้งเพิ่มด้วยนะจ๊ะสาวๆ 

ทำการเขียนคิ้ว เหมือนพาร์ทที่เเล้วเลยจ๊ะ
ร่างเส้นโครงคิ้วซะก่อน 

เติมให้เต็มเเล้วใช้มาสคาร่าตัวเดิมในการเปลี่ยนสีคิ้ว 

ต่อมาคือการแต่งตา
ใช้สีขาวลงรองพื้นทั่วเปลือกตาก่อน
จากนั้นใช้เฉดดิ้งคัดบริเวณหัวตาเพื่อเน้นให้เบ้าตาเราดูชัดขึ้นนะ

เสร็จแล้วใช้เฉดดิ้งทาที่หางตาด้านล่างเพื่อเน้นให้ตาดูกลมโตเเละชัดขึ้น 

เมื่อเสร็จแล้วใช้สีน้ำตาลเข้มหรือสีดำมุกในการคัดเบ้าทำสโมกกี้อาย 

ลงเบาๆทีล่ะนิดก่อนนะ 

จากนั้นก็เพิ่มเน้นน้ำหนักเข้าไปเรื่อยๆ เราเน้นที่หางตา 

เราก็จะได้สโมกกี้อายแบบนี้

เสร็จแล้วจัดการเขียนอินเนอร์ไลน์เนอร์แล้วก็ไลน์เนอร์ทับบนเปลือกตาอีกทีจ้า

พอได้อย่างนี้เเล้วก็จัดการดัดขนตาแล้วก็ปัดมาสคาร่าเหมือนพาร์ทที่เเล้วเลยจ้า 
ใครจะติดขนตาปลอมด้วยไม่ว่ากัน แต่ตอนเราทำเราไม่ได้ติดอ่ะ 
ตลับแป้งแอบเลอะอะไรมาก็ไม่รู้ น่าอายจริงๆ =.=; 

จากนั้นเราจะทำการปัดแก้ม 
เราใช้บรัชออนแบบเนื้อครีมของ natural collection 
เพื่อให้ได้แก้มที่มีเลือดฝาดแบบฝรั่ง 

ใช้นิ้วเกลี่ย 

ทาลิปสติกของ RED EART สีนู้ด 
ซึ่งความจริงแล้วเราผสมหลายสีมากๆอ่ะ -_-'' 
แต่สีที่ทำให้ใกล้เคียงฮานน่ามากที่สุดคือสีของเรดเอิร์ธค่ะ 

ทับด้วยกรอสของเรดเอิร์ธเพื่อให้ปากวาวๆอีกสักที 

เสร็จแล้วลุคฮานน่าที่ประยุกต์ให้เข้ากับสาวเอเชีย 555 

เรื่องสุดท้ายที่เรานำมาเป็นต้นแบบเป็นเรื่องที่กำลังฉายอยู่ตอนนี้ 
อิอิ ละครจากหนังสือนิยาย rising sun 
ไม่ได้แต่งตามแต้วนะ เเต่แต่งตามญาญ่าอ่ะ อยากเป็นคุณหมอมายูมิ
ถึงละครจะยังไม่ฉายเรื่องของริวกับคุณหมอมายูมิ แต่ขออินเทรนด์นำไปก่อนเลยแล้วกันนะ 555

นี่คือต้นแบบ 

หน้าที่เราลงรองพื้น คอนซีลเลอร์เรียบร้อยแล้ว 
ที่เราใช้ก็เหมือนเคยค่ะ REVLON ฝาดำ 

คอนซีลเลอร์ของ beauty buffet สีเดียวกับผิวเราเลย 

แป้ง cezane 

ทำการเฉดดิ้งหน้าตัววีเหมือนพาร์ทที่เเล้วเลยจ๊ะ
อุปกรณ์ที่ใช้ก็คือเฉดดิ้งของ beauty buffet นั่นล่ะจ้า 

ต่อมาเขียนคิ้ว ใช้ดินสอเขียนคิ้ว DIOR เช่นเคย 

ร่างโครง 

ถมดำ เอิ่ม 5555 อย่าลืมไล้ดั้งด้วยนะสาวๆ
วิธีก็เหมือนพาร์ทที่เเล้วเลยจ้า 

ตัวอย่างตาที่เเต่งเสร็จข้างหนึ่ง จะได้อารมณ์ประมาณนี้นะ 

วิธีการแต่งตานะ เราทารองพื้นตาด้วยสีครีมให้ทั่วเปลือกตาก่อน 

จากนั้นใช้ไฮไลท์สีขาวทาบริเวณหางคิ้วตรงสันคิ้วอ่ะ 
เพื่อเน้นให้หน้ามีมิติขึ้น 

ทาอายแชโดว์สีชมพูที่กลางตา

ใช้สีน้ำตาลแดงคัดเบ้า 
โดยทาตั้งเเต่บริเวณหางตาขึ้นไปถึงกึ่งตาของเบ้าตา 
เป็นรูปตัวซี 

ใช้สีน้ำตาลเข้มคัดเบ้าให้ลึกขึ้นเรื่อยๆ
แล้วใช้เเปรงสะอาดค่อยๆเบลนให้เข้ากัน 

ด้านล่างนี่เราเติมสีชมพูเข้าไป เพื่อให้กลางตามันดูเด่นขึ้นเเละสีชัดขึ้นนะ 

ใช้สีน้ำตาลเข้มทาที่บริเวณหางตาล่าง 

กรีดอินเนอร์ไลน์เนอร์และอายไลน์เนอร์โล้ด 

ปัดมาสคาร่าติดขนตาปลอมเด้งๆ และปัดแก้มด้วยสีชมพูส้ม 
เทคนิคคือหมุนๆเป็นวงกลมที่ข้างแก้ม 

ทาลิปสติกสีเเดงอมชมพู เป็นอันเสร็จจ้า 

เปลี่ยนสีลิปให้ซอฟลงก็ได้นะ เป็นลุคคุณหมอมายูมิตอนแต่งเครื่องแบบ

ลุคตอนใส่ชุดแต่งงานก็สวยๆเก๋ๆดีนะคะ 

นอกจากนี้การแต่งหน้าแบบนี้ยังสามารถเอาไปประยุกต์เปลี่ยนลุค
จากคุณหมอหน้าหวานไปเป็นสาวเเซ่บไฮโซอย่างกะรัตได้อีกด้วยเเน่ะ 
แค่เปลี่ยนสีลิปเท่านั้นเอง 

เย้!!!! ในที่สุดก็สำเร็จแล้วฮาวทูที่สองของเรา
ที่ทิ้งช่วงกันไปยาวนานมาก 5555 
หวังว่าจะมีคนชอบและไม่มีคนตามด่าเรานะ 
อิอิ 

ภาพชัดบ้างไม่ชัดบ้าง เนื่องจากตั้งกล้องถ่ายเองไม่มีใครช่วย Y_Y 
ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขอโทษด้วยนะจ๊ะ 

black_devil_zaa

black_devil_zaa

ดีจ๊ะ

FULL PROFILE