How to : แต่งหน้าทองกวาว เวอร์ชั่นจากบ้านทุ่งมุ่งสู่เมืองกรุง (มนต์รักลูกทุ่ง)

56 24
ก่อนอื่นทองกวาวต้องขอสวัสดีทุกๆท่านก่อนนะฮ่ะ อิอิ
ไม่มีอะไรมากก บอกเลยว่าอยากแต่งจริงๆ

หลังจากงานหน้าฝรั่งรอบที่แล้ว ไปไม่ค่อยจะรอดเลยค่ะท่านผู้ชม
ฮาวทูแต่งหน้าเกาหลีก็ทำไปแล้ว ทั้งที่ยังไง้ยังไงหน้าพี่ก็ไทยสุดๆ
วันนี้ชุดพร้อมอะไรก็พร้อม ขอแต่งตัวย้อนยุคสนุกๆซักครั้ง และตัวละครที่ทุกคนต้องนึกถึงเป็นคนแรก
คือนางเอง ทองกวาว จากเรื่องมนต์รักลูกทุ่ง
ที่ไม่ว่าจะมากี่เวอร์ชั่นก็ยังสวยหวาน สีแจ่มเหมือนเดิม

ส่วนใครจะทันรุ่นใครแสดงก็นึกไว้ในใจนะคะ พูดออกไปรู้อายุกันเลยทีเดียว
ส่วนมิ้วรุ่นเราก็ต้อง รุ่นของจิตตาภา  แจ่มปฐม  จากช่อง3 ( ช่ายหร๋า อิอิ
)

ของมิ้วเป็นทองกวาวเวอร์ชั่นเข้ากรุงแล้วนะคะ 
 (คือว่าจะเดินออกไปข้างนอกก็อายคนเหลือเกิน5555)
การแต่งหน้าย้อนยุคก็จะเน้นไปที่ดวงตาและขนตาอันแน่นหนัก และสีปากแจ่มสะดุดตา

ส่งรูปก่อนและหลังแต่งไปก่อนเลยจ้า

มาดูเครื่องสำอางที่ใช้

1. Primer : MTI
  2. รองพื้น : REVLON : Nude nu
  3. Concealer : Za : 02
  4. แป้งฝุ่น : BEN NYE : Fair
  5. ดินสอเขียนคิ้ว : SHISEIDO : Brown
  6. ดินสอเขียนขอบตา : NYLA : Black
  7. Eye shadow : NAKED BASICS : Crave
  8. Eye shadow : MAYBELLINE
  9. Eye liner : MEI LINDA : MD 3051
  10. Mascara : MAYBELLINE  MAG NUM Volume Express 
  11. ขนตาบนกล่องขาว : เบอร์056 , ขนตาล่าง : บอกต่อ
  12. Shading : RIMMEL : 025 sun glow
  13. Blush : NYX : 06
  14. Lipliner pencil : NYX : 845 hot pink
  15. Lip : OCC : pretty boy (แบบแบ่งขาย)
มาดูขั้นตอนการแต่งเลยค่ะ

1. เนื่องจากรูปตาไม่เท่ากันนะคะ บางทีก็มี2ชั้นบางทีก็3ชั้น วันนี้เลือกสติ๊กเกอร์แปะให้รูปตาเท่ากันค่ะ อันนี้เอามือกรีดเอาเองนะคะ ไม่ได้ซื้อแบบสำเร็จรูปมา
  2. รูปตาพร้อมแต่ง และลง Primer  ของ MTI
  3. ลงรองพื้น REVLON สี Nude nu ต่อด้วย Concealer ของ Za เบอร์02 และสุดท้าย แป้งฝุ่น ของ BEN NYE สี Fair
  4. เขียนคิ้วเล็กกว่าปกติให้เป็นทรงยาวโก่งเล็กน้อย มิ้วเลือกใช้ดินสอเขียนคิ้วของSHISEIDO สี Brown 
มาต่อกันที่การลงสีตาให้คมเข้มกันค่ะ

1. ในลุคย้อนยุคเราจะเน้นทาตาสีดำเป็นส่วนใหญ่ เพื่อกันขอบตาเป็นแพนด้าจากการลงสีตา มิ้วนำแป้งฝุ่นมาทาไว้บนโหนกแก้มก่อนเลยค่ะ หลังจากนั้นมิ้วใช้ดินสอเขียนขอบตาของ NYLA สี Black เขียนด้านบนเปลือกตาให้ชิดขอบขนตา และเขียนขอบตาล่างให้ชิดมากที่สุด ตามด้วยสี Crave ของ NAKED BASICS ทับอีกรอบ
  2. ใช้ Eye shadow สีชมพูเข้มของ MAYBELLINE  ปัดตรงรอยพับเปลือกตาให้ฟุ้งขึ้นไปด้านบน
  3. ใช้สี Venus ของ NAKED BASICS ทาบริเวณหัวตาและใต้คิ้ว
  4. กรีด Eye liner ของ MEI LINDA สี MD 3051 
มาต่อกันด้วยวิธีการติดขนตากันเลยค่ะ

1. ติดขนตาบนรอบนี้ชั้นเดียวก็เกินพอละค่าา
  2. ติดขนตาล่าง
  3. เช็คความหวานและแน่นของขนตา
  4. ปัด Shading ของ RIMMEL สี 025 sun glow ที่กรอบหน้าเบาๆ

นำ Shading สร้างเงาที่จมูก ให้เชื่อมกับหัวคิ้ว , ปัดแก้ม สีชมพูเบาๆ ของ NYX เบอร์ 06

ใช้ Lipliner pencil เขียนรูปปากใช้ชัดเจน แล้วลง Lip ของ OCC สี pretty boy ให้เต็มปาก และไม่ให้เกินขอบที่ใช้ดินสอเขียนนะคะ
เสร็จเรียบร้อยละค่า

ทองกวาวเวอร์ชั่นเมืองกรุง ถ่ายรูปเองได้สบายจ่ะ
เหมือนไม่เหมือนยังไง บอกกันด้วยนะจ๊ะ
รอบนี้แบบว่าชอบมากก รู้สึกเข้ากับตัวเองสุดๆ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมและติดตามนะคะ

tachuda

tachuda

สวัสดีจ้าสาวๆชาวจีบัน แนะนำตัวนะค่ะ
ชื่อ มิ้ว
ชอบการแต่งหน้ามากก อยากแชร์ประสบการณ์การแต่งหน้าให้ทุกคนมีความสุขกับการเพิ่มความสวยให้ตนเองนะคะ

FULL PROFILE