::How to:: 1960s Twiggy makeup tutorial มาเป็นสาวยุค sixty กันค่ะ >__<

68 19

สวัสดีค่ะ วาเลนไทน์นะคะ
เว้นจากการทำฮาวทูไปนานเลย

วันนี้มานำเสนอ ลุคที่เราได้แรงบันดาลใจมาจาก Twiggy 
บิ้วตี้ไอคอน จากยุค 60 นั่นเอง

นางแบบสาวนัยตากลมโต สุดโด่งดังในยุคนั้น 

ลุคนี้ไม่ยากจริงค่ะ แต่อาจจะต้องมีการทำใจให้นิ่งเวลาเขียนอายไลเนอร์เฉยๆ 
55555

คือเอาตามตรงเราก็ไม่ได้เป็นคนมือนิ่ง และไม่มั่นใจฝีมือตัวเอง
ในการเขียนขอบตาล่างแบบทวิกกี้ กลัวทำออกมาแล้วเละ -____-
เลยใช้ขนตาล่างที่ใกล้เคียงที่สุดแทนค่ะ

ลุคนี้มีแบบวิดีโอนะคะ ฝากสาวๆไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยน้า 

มาเริ่มกันเลยนะคะ
ขั้นตอนแรกเริ่มด้วย กลบรอยคล้ำใต้ตา ปีกจมูก ขอบปากด้วย
Make Up Store - Cover All Mix

สิ่งนี้มี 3 สี เราเลือกใช้สีชมพูอมส้ม มีคุณสมบัติเอาไว้ปิดรอยดำ รอยคล้ำต่างๆค่ะ

ใช้ฟองน้ำ เกลี่ยๆตบๆ ให้เรียบเนียน

มาขั้นตอนการลงรองพื้น เราเลือกใช้
Make Up Store Studio Foundation
สีอ่อน Ultra สีเข้ม Choco

นำมาผสมกันในส่วน สีอ่อน3ต่อสีเข้ม1 
เพื่อให้ได้สีผิวที่ใช่ของเรา
โดยใช้เพลทกับพาย ในการผสม

ใช้ Strippling Blush ในการลงรองพื้น
โดยค่อยๆตบๆ เข้าไป เพื่อกลบรอยต่างๆ

ลงแป้งฝุ่นเพื่อเซตรองพื้น
Make Up Store Loose Powder - Cream

ใช้พัฟค่อยๆกดแป้งฝุ่นลงให้ทั่วใบหน้าไม่ให้มีความมันหลงเหลืออยู่

ลงบรอนเซอร์เก็บกรอบหน้า
Nyc Bronzing Powder - Sunny

ใช้แปรงปัดไปตามกรอบหน้า กราม ไรหน้าผากเพื่อสร้างมิติ ความเรียวให้ใบหน้า

ไลค์ดั้ง เราใช้สีอ่อนในพาเลท Naked 1 สี Naked
คือเราพึ่งค้นพบว่าเอามาไลค์ดั้งแล้ว มันธรรมชาติมากมายค่า 

ไลค์เบาๆไปตามกรอบจมูก 

มาถึงขั้นตอนเขียนคิ้วค่ะ
อุปกรณ์คิ้ว
1.Beautilicious Have - It - All Palette
2.Shiseido Eyebrow Pencil - Brown
3.Maybelline Brow Mascara - Dark Brown

ขั้นตอนเขียนคิ้ว
คือลุคนี้ ในยุคนั้น ไม่ได้เน้นคิ้วหนา คิ้วจะเรียว ธรรมชาติเลย
แต่ไปเน้นที่การแต่งตามากกว่า ฉะนั้นการเขียนคิ้วในลุคนี้ จึงไม่ยากค่ะ
เขียนตามคิ้วเราเลย ใครคิ้วรกก็กันหน่อย ใครคิ้วสั้นก็ต่อหางหน่อย เช่นเราเป็นต้น 55555

1.ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดหาง ตั้งโครงตามคิ้วเรา
2.ใช้แปรงแตะฝุ่นสีน้ำตาลถมเบาๆให้ทั่วโครงคิ้ว
3.ปัดมาสคาร่าจัดระเบียบขนคิ้ว *ขออภัยเราเราถ่ายรูปขั้นตอนนี้ TT*

มาถึงขั้นตอนสำคัญ คือขั้นตอนแต่งตานั่นเอง
อย่างแรก เราก็ใช้แปรงแตะแป้งฝุ่นลงใต้ตาก่อน เพื่อป้องกันเวลาเราลงอายแชโดว
แล้วมันหล่นมาเปื้อนค่ะ

อุปกรณ์แต่งตาค่ะ

1.Maybelline Color Tattoo 24hr Cream eyeShadow - Too Cool *ขออภัยเราลืมนางในรูป TT*
2.Make Up Store Microshadow - Aquarius
3.Shiseido eyebrow pencil - Dark Brown
4.Maybelline Hypersharp liner
5.Shu Uemura eyelash curler
6.Maybelline Great Lash Mascara
7.Bohktoh eyelashes Y002 + Y37
8.Duo eyelash adhesive

ขั้นตอนการแต่งตาไม่ยากๆ ค่ะ
1. เริ่มจากลงเบสสีขาวก่อน เพื่อให้สีอายแชโดวชัดและติดทนมากขึ้น
2.ลงอายแชโดวสีฟ้าให้ทั่วเปลือกตา และใช้ดินสอเขียนคิ้วสีอ่อน
   ในการร่าง second line เหนือตาสองชั้นของเราไปอีก ร่างเบาๆ เป็นโครงไว้ก่อน
3.ใช้อายไลเนอร์ที่มีความคม ปลายเรียวเล็กบาง ค่อยๆลากไปตามโครง หนาพอดีๆ ใจเย็นๆนะคะ ^^
4.ใช้อายไลเนอร์เขียนให้ชิดขอบตาตรงหางตาให้ลากออกมาให้ดูตาตก
5.ใช้ดินสอสีขาวเขียนไปที่อินเนอร์ลายตาล่าง
6.ดัดขนตาให้งอน
7.ปัดมาสคาร่า
9.ติดขนตาบน โดยเลือกแพใหญ่ๆ ฟูๆๆๆ
10.ติดขนตาล่าง โดยตัดเป็นช่อๆ แล้วใช้แหนบค่อยๆติด 
เป็นอันเสร็จแล้วค่ะ กับขั้นตอนการแต่งตา

แก้มเราเลือกใช้สีส้มพีช
Beautilicious Blusher - Peach Crumble

ยิ้มแล้วปัดไปตามพวงแก้มของเราเลยค่ะ

ปากเราเลือกใช้สีส้มนู้ด
Barry M Lipstick - 147

เสร็จแล้วค่ะ กับ 1960s Twiggy Makeup Tutorial
v
v
v
v
v
v
v
vv
v
v
v
v
v
v
v

v
v
v

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อสาวๆนะคะ
แต่งไปปาร์ตี้แฟนซี หรือวันไหนอยากย้อนยุคเก๋ๆก้ได้

เจอกันกระทู้หน้าจ้า : )

Vvalentines

Vvalentines

FULL PROFILE