โปรดเรียกฉันว่า MALEFICENT !

46 24
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวจีบันดอทคอม ก็...ไม่มีไรมากกก ก็แค่อยากแต่งตัวเหมือนขุ่นแม่ MALEFICENT ค๊าาา

วันนี้ว่าง เลยถือโอกาสทำฮาวทูสไตล์แฟนซีอย่างที่ตัวเองชอบเหมียนเดิม อิอิ

โหนกที่เราพยายามปิดบังซ่อนเร้น วันนี้มันกลายเป็นตัวช่วยชั้นดีในการทำฮาวทูครั้งนี้
ปุ๊กขอเรียกลุคนี้ว่า "ลุคมาดามแมงคาม" ตามภาษาอิสานนะคะ 555+

https://www.biogang.net/biodiversity_view.php?menu=biodiversity&uid=2580&id=9599
ก่อนอื่นดูรูปก่อนและหลัง ศัลยกรรมด้วยเครื่องสำอางก่อนนะคะ

อุปกรณ์ที่ใช้ก็มี..
1. Smahbox Photofinish primer
2. Makeup ForEver Hight Definition Foundation
3. Urban Decay Primer Potion
4. Urban Decay Naked 2, Naked Basic
5. Miss Rose Kajal Eye liner
6. Mistine super star award powder
7. NYC  SMooth skin bronzing face powder
8. Maybelline Hyper Curl Mascara
9.ขนตาปลอม + กาวติดขนตา DUO
10. Revlon Lipstick #REALLY RED
11. Sephora Lip stain/03
12. illamasqua powder blusher duo 

เริ่มแรก..ด้วยการเตรียมผิว
1. โบกไพร์เมอร์ลงผิวหน้า แล้วจึงตามด้วยรองพื้น เกลี่ยให้เนียนเข้ากับผิวค่ะ

2.เริ่มแต่งตาก่อนเลย ก่อนลงสีเปลือกตา ใช้อายไพร์เมอร์ลงเปลือกตา ตามด้วยสีอายแชร์โดว์สีอ่อนตรงหัวตา
เลือกสีแชมเปญจากพาเลต Blush on ของ Illamasqua มาใช้เป็นอายแชโดว์ ทาที่เปลือกตา
ใช้สีเข้มจากพาเลต Naked 2 เน้นตรงหางตาให้ดูมีมิติเล็กน้อย จากนั้นใช้แปรงเบลน
ให้สีเข้ากัน และทำให้กระบอกตาดูชัดขึ้น 

3. ใช้ไลน์เนอร์ Kajal เขียนไลน์เนอร์ที่ตา พร้อมทั้งกระบอกตาให้ตาดูชัดขึ้น อย่าลืมเบลนอีกรอบนึงนะคะ

4. เมื่อแต่งตาเรียบร้อย มาเรื่องผิวต่อ เลือกแป้งที่ขาวกว่าผิวจริง ใช้แป้ง MISTINE โบกๆๆๆเข้าไป ไม่ต้องตกใจนะคะ เดี่ญวเราจะทำให้มันเข้ากับผิวเอง ใจเย็นๆน๊าา 55

5.จากนั้นใช้สีน้ำตาลจากตลับอายแชโดว์ Naked Basic ใช้ในการเฉดดิ้ง เพราะว่า ตัวละคร มีโครงหน้า สันจมูกที่ชัดเจนมาก ดูจากพื้นเพของเราแล้ว จมูกเราก็โด่งมว๊ากกกกกกกก 555+ ดังนั้น เลือกใช้สีเข้มๆดีกว่า แต่ก็ต้องไม่ลืมที่จะระบายไม่ให้หนักมือจนเกินไป ค่อยๆ แต้ม เกลี่ยๆ ตบๆแป้ง ให้ดูฟุ้งๆ ดีกว่าเป็นเส้นทื่อๆ นะ 

หลังจากนั้นตามด้วยสีอ่อนจากตลับพาเลต Naked Basic ไลท์ตรง T Zone ให้โครงหน้าเราดูพุ่ง มีมิติ

6. ขั้นตอนการทำโหนก ใช้สีเดิมที่ไลท์จมูก เฉดใต้โหนกแก้ม ในลักษณะสามเหลี่ยมแบบเป็นธง เน้นสีเข้มตรงจุดเริ่มต้น จากนั้นไล่สีลงมาเรื่อยๆ
จากนั้นดูดปากตัวเอง 555555555+ เพืื่อให้เราทราบตำแหน่งที่เราจะต้องใช้สีอ่อนเข้มในการเฉดดิ้ง  

ก็จะได้แบบนี้ หน้าดุไป ง่วงนอนแล้ว 5555+

7. คิ้ว ไลน์เนอร์ที่เหลือติดแปรง นำมาเขียนคิ้วต่อได้ 555+ อย่าลืมตบท้ายด้วยฝุ่นสีเข้มที่คิ้วอีกรอบนึง
8. ทาปาก ขอบต้องคมกริบ ใช้ตัวช่วยคือพู่กันค่ะ อย่าลืมปัดมาคาร่าและติดขนตาปลอมด้วยนะคะ
9. จากนั้นหาวิกแคปมาใส่ เก็บผมก่อนใส่หมวก 

10. สวมหมวกแล้ว หูยังโผล่ หาถุงดำ ตัดครึ่ง ตามความยาว มาพาดเปิดรอยต่อระหว่างหน้าและหมวก

เสร็จแล้ววว
รูปแต่งสีโฟโต้ชอบให้ดูเหมือนในโปสเตอร์หนัง

เพิ่มความสมจริง ใช้โฟโต้เชาะ ดึงโหนกให้แหลมอีกกกก ดูจากรูปด้านล่างงง
ด้านซ้ายไม่ได้ดึง ด้านขวาดึงแล้วค่ะ

หวังว่าคงจะชอบกันน๊าค๊าา ลองแต่งตามดูน๊าาง่ายนิดเดียวว ขอบคุณค๊าา

บ๊ายยยยยยย

pookyz

pookyz

FB Page: The Tyson Team

FULL PROFILE