ใครแพ้"ต่างหู"กันมั่งคะ

0 49
ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ
     คืออยากถามว่าสาวๆ คนไหนมีอาการแพ้ต่างหูมั้ยคะ
เราเองตอนนี้ใส่ต่างหูไม่ได้เลยค่ะ ถ้าใส่นานเกินกว่าครึ่งวันมันจะหาเรื่องอ่ะค่ะ
มันจะเริ่มคันๆ ก่อน แล้วก็จะเริ่มเจ็บ ถ้าบางทีลองไม่ถอดใส่นอนเลยนะ
พอตื่นเช้ามารู้สึกเลยอ่ะค่ะ มันจะมีแผลลอกๆ เลือดออกซิบๆ เลยค่ะ
  แต่เมื่อก่อนเราใส่ได้ปกตินะคะ จะเป็นคนชอบใส่ต่างหูมากด้วยจะใส่ติดหูตลอด
แต่มาเริ่มเป็นได้สัก 2-3 ปีนี่แหละค่ะ    เท่าที่สังเกตุดูจะเป็นพวกที่ทำด้วยโรเดียม
ถ้าเป็นทอง หรือเงินแท้ หรือพลาสติก  จะไม่แพ้ค่ะ  สร้อยคอ สร้อยข้อมือ
ก็เหมือนกันค่ะ  จะคันเป็นผื่นเล็กๆ แล้วจะใหญ่ขึ้น จนเลือดซิบ 

เซ็งตัวเองมากเลย เดี๋ยวนี้เครื่องประดับน่ารักๆ เยอะ แล้วยังไม่แพงด้วย
แต่อดใส่ ใครที่เป็นเหมือนเรา  หรือ รู้วิธีแก้ช่วยบอกหน่อยนะคะ

น้อง เนม

น้อง เนม

FULL PROFILE