ใครแพ้"ต่างหู"กันมั่งคะ

ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ
     คืออยากถามว่าสาวๆ คนไหนมีอาการแพ้ต่างหูมั้ยคะ
เราเองตอนนี้ใส่ต่างหูไม่ได้เลยค่ะ ถ้าใส่นานเกินกว่าครึ่งวันมันจะหาเรื่องอ่ะค่ะ
มันจะเริ่มคันๆ ก่อน แล้วก็จะเริ่มเจ็บ ถ้าบางทีลองไม่ถอดใส่นอนเลยนะ
พอตื่นเช้ามารู้สึกเลยอ่ะค่ะ มันจะมีแผลลอกๆ เลือดออกซิบๆ เลยค่ะ
  แต่เมื่อก่อนเราใส่ได้ปกตินะคะ จะเป็นคนชอบใส่ต่างหูมากด้วยจะใส่ติดหูตลอด
แต่มาเริ่มเป็นได้สัก 2-3 ปีนี่แหละค่ะ    เท่าที่สังเกตุดูจะเป็นพวกที่ทำด้วยโรเดียม
ถ้าเป็นทอง หรือเงินแท้ หรือพลาสติก  จะไม่แพ้ค่ะ  สร้อยคอ สร้อยข้อมือ
ก็เหมือนกันค่ะ  จะคันเป็นผื่นเล็กๆ แล้วจะใหญ่ขึ้น จนเลือดซิบ 
  เซ็งตัวเองมากเลย เดี๋ยวนี้เครื่องประดับน่ารักๆ เยอะ แล้วยังไม่แพงด้วย
แต่อดใส่ ใครที่เป็นเหมือนเรา  หรือ รู้วิธีแก้ช่วยบอกหน่อยนะคะ
ไม่แปลกค่าหลายคนแพ้ตัวที่เป็นเรเดียมอ่าจ้า เมื่อก่อนทรายก็เป็นค่ะช่วงเจาะหูใหม่ๆแต่หลังๆมาก็ดีขึ้นน๊า แต่ก็ยังเป็นอยู่บ้างค่ะ ใส่นานๆแล้วมันจะเหมือนอักเสบๆอ่าค่ะ
เป็นเหมือนกันค่ะ...
แต่จะแพ้พวกสารที่มันผสมในเงินด้วย

รู้ตัวว่าแพ้ตั้งแต่ ม.ต้น เลยเลิกใส่จนตอนนี้เรียนจบแล้วกลับมาอึดอีกครั้ง
ลองทนใส่ดู มันก็หายแพ้เองค่ะ

อย่าเกานะคะ เวลาผื่นมันขึ้นเนี่ย เดี๋ยวมันก็หายเองแหละ
เพื่อนเราก็ดป็นค่ะ
แต่เป็นแต่เป็นแพ้นิกเกิ้ล
เราก้เป็น แต่ก่อนเราไม่ป็นนะ ชอบใส่มากต่างหู มีเกือบ 60 คู่ได้ จู่ๆวันนึงมันก้แพ้อ่ะ แพ้แบบใส่ไม่ได้เลย คันมาก บวม แผล หนองอีก ตอนนี้หูเรา 4 รูเลยตันไปหมดแล้ว เสียดายต่างหูมาก จะใส่ได้ก้ทองกับทองคำขาว ใส่ทองก้ทำทองหายอีก ว่ายน้าทีหายที ตัดปันหา ยอมปล่อตันซะเรย T^T

เราแย่กว่า จขกท อีกงะ

เราแพ้ทุกอย่าง ทองก็แพ้ พลาสติกนี่ไม่ต้องพูดถึง

แต่เราก็ติดใส่ตุ้มหูสุดๆ ยอมอ่ะ ทั้งน้ำหนอง ทั้งเลือด

พอดีเราเป็นภูมิแพ้ด้วยมั้ง ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวมั้ยนะคะ

กระดุมเสื้อนักศึกษาเราก็แพ้ เป็นแผลตามแนวกระดุม

โชคดีที่ มหาลัยเราไม่ต้องใส่ชุด นศ ก็ได้

ไม่งั้นพุงลายแน่ๆ - -

แพ้เหมือนกันคะ

เราต้องใส่ตุ้มหูทองนานเกือบปีแนะ ถึงจะลองใส่อย่างอื่นได้

อยากสวยก็ต้องอดทนนิดนึงคะ  เราทั้งกินยา ทาแพ้ กว่าจะหายนานมากกกกก

ตอนนี้ก็ใส่อย่างอื่นได้นะคะ แต่ว่าก็ใส่ทองเป็นหลักไว้ก่อน

ช่ายเเล้วจ้า มันคือ อาการเเพ้นิกเกิ้ล เราก้อเป็นทั้งตัวเลย เวลาใส่กระดุมเหล็กไปมหาลัยอ่า คันตลอดเลย ขอนอกเรื่องนิดๆนะคะ

ถ้าใครเเพ้นิกเกิ้ลเเล้วต้องใส่กระดุมเหล็กไปมหาลัยทุกวันนะคะมีวิธีเเก้คือ...เอาพวกสก็อตเทปปิดตรงกระดุมด้านในเสื้ออ่ะค่ะ ทำให้เนื้อจะไม่โดนกับเหล็ก เราเคยคันมากๆคนเป็นเเผลเหวอะเลยอ่ะค่ะ ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยหายดีมีเเผลเป็นเยอะมากๆ น่าอาบสุดๆ T^T

ส่วนใครที่เเพ้ตรงหูนะคะ เเนะนำว่า หลีกเลี่ยงเหล็กค่ะ เเนะนำเป็นเงินเเท้ๆ หรือไม่ก็ทอง  ก่อนใส่ ให้ล้างด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อโรคก่อนนะคะ อย่าใส่ตอนอาบน้ำ ตอนนอนก็ต้องถอดเพราะตอนนอนเราจะเกามากกว่าตอนตื่นโดยไม่รู้ตัวค่ะ 

เเต่ว่าถ้าเเพ้ๆหนักมากๆนี่เเนะนำให้ไปหาหมอค่ะ หมอจะให้ยา ฆ่าเชื้อโรคมาค่ะ(กินนะคะ) ซักประมาณ 1 อาทิตย์เเผลจะเเห้งเป็นปกติ

โรคนี้เราไม่ชอบเลย เพราะเป็นอุปสรรคต่อความสวย  ... พวกเเหวน สร้อย หรือ ต่างหู น่ารักๆ ถ้าเป็นเหล็กนี่หมดสิทธิ์สวยไปเลยค่ะ T^T 

เราก้อแพ้นะ ของเราจะสิวหนองเลย เจ็บมาก เห็นต่างหูแฟชั่นน่ารักๆ แต่ก้อซื้อมาใส่ไม่ได้ ทางที่ดีเลือกใส่ต่างหูเงิน 92.5ก้อได้นะ เรายังใช้ได้เลย
แพ้โรเดียมเหมือนกันค่า

แพ้โรเดียมค่ะ  ใส่ได้ชั่วคราวแล้วต้องถอด  เพราะคันยิบๆ บวมๆ  มีน้ำหนองซึมๆ  ต้องแก้ด้วยการใส่ต่างหูทอง ถึงจะหายค่ะ   ส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยใส่ต่างหู   ถ้าเป็นเงินแท้ ทองแท้ จะไม่แพ้ แต่แบบสวยๆ และราคามิตรภาพ ก็เห็นมีแต่โรเดียมเรื่อยเลย T_T  อิจฉาคนไม่แพ้โรเดียมจังค่า

โอ นึกว่าเราเป็นอยู่คนเดียว ที่แท้สาวจีบันก็แพ้เหมือนกัน เราจะใส่ได้แต่เงินกะทองอ่ะ นอกนั้น ของต้องห้าม
แมมก็แพ้พวกโลหะอ่า   อย่างที่ขายๆกัน ถูกๆ สวยๆ นี่ใส่ไม่ได้
โรเดียม ก็ไม่ได้อ่ะค่ะ..มันคัน ๆ แสบๆ บวมๆ ลอกๆ

อยากใส่ ที่เค้าขายสวยๆ บ้างจัง..(T-T)
แม้แต่เงิน กับทองยังใส่ไม่ได้เลยค่ะ TT"
แต่พลาสติกยังไม่ได้ลอง
เง้อ แพ้เเหมือนกันค่า เพิ่งรู้ว่ามันคือแพ้โรเดียม

ตอนนี้ก็ใช้วิธีใส่แล้วถอด แต่คู่ที่ใส่ติดหูตลอดเวลาไม่ไปไหนจะใส่เงินหรือทองเม็ดเล็กๆเอาคะ

แล้วถ้าวันไหนรู้สึกคันมากเป็นพิเศษก็จะใช้แอลกอฮอล์เช็ดก่อนและหลังใส่เอา

แหม ก็ผู้หญิงอย่างเรา ถึงคันจนบางทีเป็นแผลก็ยอมเนอะ 55

พอดีเป็นคนเเพ้เหมือนกันค่ะ
ไม่ใช้เเพ้ธรรมดาๆน่ะค่ะ เเพ้ทุกอย่างเลย
ตอนนี้เป็นคนใส่เครื่องประดับที่ติดตัวไม่ได้เลยค่ะ

อย่างต่างหูนี่เเพ้มาก เเพ้ตลอด เจาะหูมาสองรอบเเล้ว เพราะครั้งเเรกเจาะเเล้วใส่ตุ้มหูเเล้วเเพ้ เเม่เลยให้เอาออกสักพัก เเต่มันก็ตันไปแล้ว พอโตขึ้นมาหน่อยเลยเจาะอีกรอบ (เพราะอยากใส่ตุ้มหูสวยๆบ้าง) คราวนี้เเหละค่ะ เเพ้กันไปใหญ่เลย
ตอนเจาะก็เจ็บมากอยู่เเล้วเเต่พอหนองไหล เลือดซึม หูมีแผล บวมเเดงตลอด คันด้วย เเต่ทว่าเนื่องจากอยากสวยเเละกลัวหูตันอีกจึงไม่เอาออก พยายามเปลี่ยนต่างหูทั้งเงิน ทอง พลาสติก ก็เเพ้หมด จนในที่สุดทนไม่ไหว จึงปล่อยให้ตันไปอีกรอบ สงสัยชาตินี้คงไม่ได้ใส่ต่างหูที่ชอบเเน่ เพราะส่วนตัวไม่ชอบต่างหูหนีบเลยย เพราะส่วนมากมันหนักเเละไม่ค่อยสวยซักเท่าไหร่

ถ้าใครมีร้านต่างหูหนีบสวยๆก็เเนะนำหน่อยน่ะค่ะ จะขอบคุณมาก

เเละอย่างที่บอกว่าเเพ้หมด.. ตอนนี้เเพ้กระดุมชุดนักศึกษาตอนนี้อยู่ปีสามเเล้ว จะใส่เเต่เฉพาะตอนที่มีสอบเท่านั้น นอกนั้นจะใส่ชุดธรรมดาตลอด เเต่ก็จะใส่ขายาวรองเท้าหุ้มส้นเอา เคยหาลองวิธีมามากเเล้วก็ทำไม่ได้ ทั้งเอาน้ำยาเคลือบเล็บมาทา เอาสก๊อตเทบมาติด เเต่มันก็เคืองๆอยู่ดี หยุดใส่ดีที่สุด.. เห้อ

เเล้วตอนนี้ใหม่สุด เเพ้สร้อยคอ ใส่เเล้วคันมากกกกกก... ไม่ใช่เพียงเเต่สร้อยราคาถูกเท่านั้น ราคาเเพงของเเท้เป็นหมด ใส่ช่วงเเรกจะไม่เป็นไรเลย พอผ่านมาสักครึ่งชั่วโมงก็จะคัน คันมากกก ตอนเเรกสงสัยว่าเป็นฝื่น เเต่มันจะเป็นเฉพาะตรงที่โดนสร้อย เลยเริ่มสงสัยขึ้นมา ตอนนี้สร้อยที่เคยมีอยู่ก็อดใส่ไปตามระเบียบ

ดังนั้นช่วงนี้จึงเเต่งกายเเบบโนพร๊อบเลย ดีน่ะที่ไม่เเพ้เครื่องสำอางค์ ไม่งั้นตายเเน่ๆเลย... ๕๕๕
ตอนนี้เลยหันมาซื้อพร๊อบอย่างอื่นเอา เช่นรองเท้า กระเป๋า เเล้วก็โละพวกสร้อยต่างหูให้คนอื่นไป

ฮือๆๆๆ เศร้าจริงๆ อยากหาทางออก...
แพ้เหมือนกันค่ะ .. แพ้ทุกประเภท ที่เป็น "โลหะผสม"
ใส่นาฬิกายังไม่ได้เลยนะคะ ถ้าไม่ใช่ สแตนเลสสตีลล้วนๆ
เพราะฉะนั้นเวลาเลือกเครื่องประดับ ต้องเลือกที่เป็น โลหะเพียวๆ ..
มันก็ดูยากน่ะนะคะ เลือกเป็นเงิน ไม่ก็ทองไปเลย ไม่งั้นก็ต้องใส่เป็นพลาสติกแทนน่ะค่ะ

กระดุมนิสิตไม่แพ้นะคะ เพราะใส่เสื้อทับตลอดเลย ส่วนเข็มขัดนี่เล่นเอาพุงลายไปเลยค่ะ ><

ปล. เพิ่มข้อความค่ะ
แพ้โรเดียมเหมือนกันค่าาา
แพ้โรเดียมด้วยค่า

เคยเกาจนเป็นแผลเหวอะ ต้องกลับมาใส่แบบทองอยู่เป็นอาทิตย์เลยง่ะ
เหมือนเราเลย เมื่อก่อนนะเจาะตั้งหลายรู เจาะมาตั้ง5ปี แล้วอยู่ดีๆพอช่วงที่เค้าทำโรเดียมเนี่ย หูเน่าเลย หนองเหนิงกระจาย เยิ้มน้ำเหลืองน้ำเลือดมาให้หมด ใส่ไรไม่ได้สักอย่าง ทอง เงิน ยังใส่ไม่ได้เลย ต้องกินยาแก้อักเสบ หูจะไม่ค่อยเน่า
อืม....เป็นเหมือนกาน...

ใส่นานแล้สเลือดออกเลยเวลาถอด...

อย่าไปเกานะคะ....

โดยส่วนตัวถ้ามีอาการก็ถอดออกทันที แล้วก็เอาน้ำลูบๆ

แล้วค่อยเอายาทา (ประมาณว่าตลับยาติดตัวตลอด = =) วันต่อมาก็จะงดใส่เลยค่ะ....จนกว่าจะหาย

เราเป็นแค่ข้างเดียวอ่ะนะ....ซึ่งมันแปลกนิดๆมั้ง (เคยโดนหมอเย็บมาเพราะเคยติ่งหูขาดเพราะหมากัด >"< คิดว่าคงเป้นผลข้างเคียงจากตอนนั้นอะนะ)

ยังไม่เคยลองใส่ตุ้มหูทองอะคะ....เพราะมันออกอาการแค่เฉพาะบางคู่ แล้วกลัวหายด้วย...

แนะนำว่าตุ้มหูเอามาเช็ดอัลล์กอฮอล บ้างก็ดีนะ....จะได้ไม่เป้นแหล่งเพาะเชื้อ....ยิ่งถ้ามีเลือดออกเวลาแพ้แล้วยิ่งต้องระวัง....
เราแพ้โรเดียมค่ะ....ส่วนเงิน...แพ้เปนบางครั้ง...แต่ที่แย่ที่สุดคือ..แพ้ก้านกระเทียม !!! -_-"

ได้ยินมาว่า...ให้เอายาเคลือบเล็บมาทาเคลือบส่วนก้านไว้อ่ะค่ะ...

ยังไม่เคยลองเหมือนกัน...ว่าจะลองดู... ^^
ลองเอายาทาเล็บแบบใสมาเคลือบก้านต่างหูดูคะ เราเคยแพ้แต่ตอนนี้หายละคะ ลองดูนะคะ
ตอนเราเจาะหูแรกๆ เราก็แพ้นะ ใส่อะไรไม่ได้เลย ได้แต่ทองอย่างเดียว แต่ตอนหลังก็ทนเอา อยากใส่หูไหนเราก็จะใส่เลย คันเราก็ทน ไม่เกา ไม่จับหูบ่อยๆ สักพัก หูคงชิน ตอนนี้ก็ไม่แพ้แล้วค่ะ ใส่อะไรก็ได้ พลาสติก โรเดียม ได้ทุกอย่าง

แพ้โรมเดียมเหมือนกันเลยค่ะ แต่แพ้เฉพาะต่างหู

พยายามใส่แล้ว หลายทีมาก ใส่ได้ไม่ถึงวัน จะคัน แดง บางครั้งกลายเป็นแผลเลยค่ะ เศร้า

ใส่ได้เฉพาะทองกับเงินค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again