รีวิว Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++

5 2
             เมื่อพูดถึง Laneige สาวๆ หลายคนคงรู้จักกันดี Laneige เป็นเครื่องสำอางของในเครืออมอร์แปซิฟิค ประเทศเกาหลี มี skin care และ เครื่องสำอางดีๆ ที่ถูกคิดค้นและพัฒนามาให้เหมาะกับผิวของสาวเอเชียอย่างเรา เจ้าของกระทู้ก็เป็นหนึ่งในสาวๆ จำนวนมากที่ได้ลองใช้ผลิตภัณฑ์ประเภท skin care ของ Laneige จนติดใจและกลายเป็นแฟนตัวยงของ Laneige ที่เน้นการเติมน้ำให้ผิว ซึ่งหลายๆ คนมองข้ามข้อนี้ไป อย่างที่พี่ปูเป้บอกไว้ว่าผิวที่สุขภาพดีนั้นคือผิวที่มี “ความชุ่มชื้น” ซึ่งแปลว่าผิวชั้นนอกสุดของเรานั้นต้องสมบูรณ์และแข็งแรง สามารถเก็บความชุ่มชื้นไว้ในผิวได้ ซึ่งจะส่งผลให้ได้ผิวที่กระจ่างใส เนื่องจากผิวที่มีความเรียบเนียน ในความเห็นส่วนตัวจากที่ใช้ skin care ของ Laneige มาหลายตัว ได้แก่ Water sleeping pack, Clear C Effector, Water bank essence, White plus renew original essence และ Multiberry yoghurt repair pack พบว่า หน้ากระจ่างใส และไม่เป็นสิวเลย อาจเป็นเพราะว่าผิวมีความแข็งแรงขึ้นค่ะ

เมื่อไม่นานมานี้มีโอกาสได้ Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ มาลองใช้ โดยสมัครเข้าร่วมกิจกรรมรีวิว Laneige New BB Cushion ซึ่งทาง Laneige ร่วมกับ Beauty Hunter

สิ่งที่โดดเด่นเป็นส่วนประกอบหลักของบีบีรุ่นนี้คือ มี Pore Purifying ComplexTM ซึ่งจะมาช่วยดูแลและป้องกันการเกิดปัญหารูขุมขน บีบีนวัตกรรมใหม่นี้ประกอบด้วยคุณสมบัติ 6 ประการ ได้แก่ 1. ดูแลและป้องกันการเกิดปัญหารูขุมขน 2. ให้การปกปิดรูขุมขนและรอยสิว 3. ควบคุมความมันบนใบหน้า 4. กันน้ำกันเหงื่อ 5. ให้สัมผัสสดชื่น 6. ปกป้องผิวจากแสงแดดด้วย SPF50+ PA+++ คุณสมบัติถูกใจขนาดนี้ จะพลาดได้ไงคะ เพราะโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนผิวผสม หน้าจะมันตรง T-zone และรูขุมขนค่อนข้างกว้างด้วยค่ะ

เฉดสีหลักๆ ที่ขายในไทยมีตามรูปนี้ค่ะ

ได้เบอร์ 13 True Beige มาลองค่ะ มาแกะกล่องพร้อมกันเลยนะคะ
แพคเกจสวยงามมีกระจกและมีพัฟที่มีความละเอียดมากๆ เมื่อแกะแผ่นฟิล์มออกก็จะได้กลิ่นหอมอ่อนๆ ของ Laneige BB Cushion น่าใช้มากเลยค่ะ

เมื่อทดลองทาที่ข้อมือ จะเห็นความแตกต่างชัดเจนเลยค่ะ
พอลง BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ จะพบว่า ผิวดูกระจ่างใส เรียบเนียบ ส่วนการปกปิดนั้นสามารถสังเกตได้จากสีของเส้นเลือดที่จางลงค่ะ

รูปด้านล่างนี้ แต่งหน้าเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ โดยลง Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ ตามด้วยแป้งฝุ่นและแป้งพัฟ เตรียมพร้อมที่จะไปทำงานค่ะ

มาดูผลลัพธ์ที่ได้จากการใช้ Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ กันนะคะ
  1. เมื่อลองแตะสัมผัสเนื้อบีบีด้วยพัฟ แล้วนำมากดลงเบาๆ ที่ใบหน้าจะให้ความรู้สึกเย็นๆ ผ่อนคลายใบหน้าดีค่ะ
  2. ปกปิดรูขุมขน ให้ผิวที่เรียบเนียน ด้วยเนื้อครีมที่บางเบา
  3. ใบหน้าดูกระจ่างใส ผิวแลดูสุขภาพดี เมื่อพลิกอ่านส่วนประกอบ พบว่ามี Arbutin ผสมอยู่ด้วยค่ะ
  4. ควบคุมความมันได้พอสมควร ผิวหน้าไม่ดู matte เกินไป แลดูเป็นธรรมชาติ
  5. หน้าไม่หมองระหว่างวัน
  6. ติดทนนานค่ะ แต่งหน้าตั้งแต่ตี 5ครึ่ง กลับถึงบ้าน 6 โมงครึ่ง เป็นคนไม่เอาเครื่องสำอางพวกแป้ง หรือ บรัชออน ไปเติมระหว่างวันอยู่แล้ว ทั้งวันใช้แค่แผ่นฟิล์มซับมันเพียง 2 แผ่น คือ ตอนกลางวันกับก่อนกลับบ้าน และเติมปากอย่างเดียวค่ะ หน้าก็ยังผ่องอยู่ค่ะ
  7. มี SPF50+ PA+++ ซึ่งปกป้องผิวหน้าจากอันตรายของรังสี UVA และ UVB ซึ่งจะไม่ทำให้ผิวหน้าหมองคล้ำหรือเกิดริ้วรอย
  8. ช่วยลดขั้นตอนในการแต่งหน้า ปกติจะเป็นคนแต่งหน้าหลายชั้นคือ ลงครีมกันแดด เบส รองพื้น แป้งฝุ่น แป้งพัฟผสมรองพื้น พอได้ใช้ Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ แทนรองพื้นตัวเดิม ก็ไม่ต้องเสียเวลาลงครีมกันแดดกับเบสเลยค่ะ แถมยังมีพัฟช่วยทำให้เกลี่ยได้ง่าย
สรุปโดยรวมแล้วพึงพอใจกับ Laneige BB Cushion [Pore Control] SPF50+ PA+++ มากค่ะ ถ้าหมดแล้วคงต้องซื้อต่อแน่นอนค่ะ

fang_funkie

fang_funkie

FULL PROFILE