How To : ม้วนผมเองง่ายๆสไตล์ mhunoiii ^-^

0 197

........มาแล้วจ้าๆๆๆ ฮาวทูของดองที่ติดค้างไว้ แหะๆ ฮาวทูวิธีม้วนผมนั่นเองค่า จริงๆทรายก็หัดม้วนผมเอาเอง หัดแบบมั่วแหลกมากๆ ลองแบบนู้นแบบนี้ดูด้วยตัวเอง วันนี้ก็เลยขอนำวิธีมั่วๆของทรายมาแบ่งปันสาวๆกันนะค๊า เป็นวิธีที่ไม่น่ายากเกินไปเชื่อว่าสาวๆน่าจะทำตามได้แต่จะสวยไม๊คงไม่สวยมากเพราะหนูมั่วเอาเอง 555 เอาว่าเป็นการแบ่งปันวิธีเซตผมที่เราสามารถทำเองได้แบบไม่ต้องเสียเงินไปพึ่งร้านทำผมละกันเน๊อออ ^-^ แอบอายๆโคนผมดำเชียว ทรายกะรอยาวกว่านี้จะทำสีผมทับแล้วจ้า รอบนี้ขอแอบทำเลย์เอาท์คล้ายๆหนังสือดูน๊า ชอบไม่ชอบยังไงก็แนะนำได้เลยจ้า โม้นานไปละมาเริ่มกันเลยดีกว่า อิอิ

มาดู After ของแบบผมที่เราจะทำกันก่อนน๊า แอ๊บสุดๆแล้วสวยได้แค่นี้คร๊าบบบ555

เริ่มกันเลยนะค๊า....
1. ผมทรายแบบ Before จ้า เป็นผมซอยไล่ค่อนข้างบาง เนื้อผมเส้นใหญ่และตรงมากกก มิได้ยืดเลยจ้า ดังนั้นผมทรายม้วนแล้วจะไม่ค่อยขึ้นลอนเท่าไหร่นะค๊า
2. เอาโรลขนๆมาโรลผมช่อบนสองช่อเพื่อยกโคนผม เวลาม้วนผมเสร็จแล้วโคนจะได้พองๆไม่แฟบจ้า
3. แบ่งผมซ้าย-ขวาแล้วเหน็บกิ๊บขึ้นไปค่า เหลือช่อผมส่วนล่างไว้จำนวนหนึ่ง มากน้อยแล้วแต่ปริมาณผมของแต่ละคนนะคะ
4. ก่อนจะม้วนผมก็ลงสเปร์ยบำรุงผมแบบที่ช่วยกันความร้อนเพื่อป้องกันผมเสียนะค๊า

5. หลังจากแบ่งผมซ้ายขวาแล้ว ก็เริ่มทำทีละข้างโดยการแบ่งช่อผมด้านหนึ่งออกเป็นสองช่อ (2 ข้างก็จะได้ 4 ช่อนะคะ)
6. เริ่มเอาไอรอนขนาดกลางมาม้วนช่อด้านหน้าโดยการม้วนออกจากกรอบหน้านะคะ ม้วนออกประมาณหนึ่งรอบครึ่งแล้วค้างไว้นิดนึงค่ะ
7. รูดไอรอนไปจนสุดปลายผมแล้วม้วนไล่ขึ้นมาไม่ต้องสุดโคนผม
8. ม้วนไอรอนขึ้นมาให้เหลือโคนไว้ประมาณครึ่ง-หนึ่งคืบค่ะ

9. ทำตามข้อ 6-8 ให้ครบทั้งสองข้าง
10. ม้วนช่อหลังตามวิธีเดิมแต่ม้วนขึ้นมาจนเกือบสุดโคนผม อาจเหลือไว้ประมาณครึ่งคืบ
11. ทำสองข้างเช่นเดียวกันจนครบทั้ง 4 ช่อ
12. แกะผมช่อบนที่ติดกิ๊บไว้ในส่วนล่างออกมาครึ่งหนึ่ง

13. ทำการม้วนออกโดยม้วนให้สุดโคนผม ทำทีละช่อจนเหลือช่อหน้าช่อเดียว
14. ช่อหน้าสุด ใช้ไอรอนคีบยกขึ้นไปในมุมประมาณ 45 องศาแล้วค้างไว้สักครู่
15. หลังจากค้างไว้ตามข้อ 14 แล้วจึงทำการม้วนออกเหมือนช่ออื่นๆ แต่พยายามม้วนในมุมเฉียงๆดังรูป
16. ทำสองข้างจนครบทุกช่อ

17. ปล่อยผมช่อบนสุดที่ติดกิ๊บไว้ลงมา แล้วทำการม้วนไล่จากหลังมาหน้าตามวิธีการม้วนแบบเดิม คือม้วนออกจากกรอบหน้า และม้วนให้สุดทั้งโคนและปลายผม
18. ช่อหน้าสุด ทำการม้วนแบบยกโคน 45 องศาก่อน แล้วจึงม้วนให้สุดปลายเช่นเดียวกับช่ออื่นๆ
19. ม้วนซ้ำอีกครั้งในบริเวณช่อด้านหน้าที่เป็นผมม้าปัด โดยม้วนยกขึ้นไปด้านบนเพื่อเปิดบริเวณใบหน้า
20. ทำให้ครบสองข้างแล้วม้วนซ้ำในส่วนของผมที่คลายตัว

21. แกะโรลขนช่อหลังออก แล้วเอาไอรอนม้วนลงมาในแนวตรง
22. ใช้หวียีผมช่อหลังให้พองฟู
23. แกะโรลผมช่อหน้าออกแล้วค่อยๆวางเกลี่ยปิดช่อผมที่ยีด้านหลังให้มิด
24. ใช้สเปร์ยพ่นทับเซตให้ผมพองอยู่ตัว

25. บีบมูสใส่มือปริมาณหนึ่งแล้วแต่ปริมาณผมของแต่ละคน แล้วยีบนมือสองข้าง
26. ใช้มือที่ยีมูสทั้งสองข้างขยุ้มผมขึ้นไป และจัดผมให้เป็นทรง
27. ใช้เสปร์ยฉีดเซตซ้ำบริเวณลอนผมอีกครั้ง สำหรับคนผมตรงที่ม้วนแล้วผมคลายตัวเร็ว
28. ใช้สองมือสอดเข้าไปใต้โคนผมเพื่อยกโคนผมขึ้นให้พองๆ ไม่ลีบ

***********เรียบร้อยแล้วจ้า**************

..........ได้ออกมาเป็น Before & After เช่นนี้ค่า ได้เป็นผมลอนอ่อนๆ สบายๆ ด้วยการม้วนออกโชว์ใบหน้าเก๋ๆจ้า ปกติทรายใช้เวลาในการม้วนผมทรงนี้ประมาณ 15-20 นาทีจ้า แต่วันนี้ก็นานนิดนึงเพราะทำไปถ่ายฮาวทูไปน๊า ผมถ้าปล่อยทิ้งไว้สักพักลอนจะคลายๆลงมาดูกำลังดีจ้า
..........แอบแถมทรงที่ดัดแปลงจากผมม้วนทรงนี้ไว้ให้นิดนึงน๊า
1. อยากได้ลุคหวานๆ ก็ใช้ที่คาดผมน่ารักๆคาดทับด้านบนแล้วยกโคนผมด้านหลังให้สูงขึ้นอีกนิดนึงจ้า
2. เก็บผมช่อหน้าส่วนของม้าปัดขึ้นไปแบบปอมปาดอลล์ ก็จะได้ลุคทะมัดทะแมงและเป็นทางการขึ้นค่ะ

3. รวบผมมาด้านข้างแบบหลวมๆแล้วติดด้วยกิ๊บหนีบน่ารักๆ ก็จะได้ลุคสวยหวานสไตล์สาวทำงานค่า
4. เก็บผมด้านข้างขึ้นทั้งสองข้างเพื่อเปิดใบหู ก็จะได้ลุคแบบสาวเรียบร้อยๆ
5. ทรงสุดท้ายแอ๊บแบ๊วที่สุด 555 มัดผมสองข้างไปเลยค่า แล้วหากิ๊บน่ารักๆมาติดผมม้าปัดด้านหน้า ก็จะได้ลุคเด๊ก เด็ก ลดอายุน่าดู คิคิ

.....นอกจากการประยุกต์ทรงผมแล้ว การแต่งตัวยังช่วยเปลี่ยนลุคให้เราได้ด้วยน๊า ภาพเซตนี้ทรายแต่งหน้า ม้วนผมแบบเดียวกันเพราะถ่ายวันเดียวกันแค่เปลี่ยนชุด ก็จะเห็นได้ว่าชุดเปลี่ยน อารมณ์ก็เปลี่ยนเลยค่า เพราะฉะนั้นเมคอัพ+ทำผมอย่างสวยงามแล้วก็อย่าลืมมิกซ์แอนด์แมตช์ชุดให้เข้ากันด้วยน๊า

***********เย้ๆจบฮาวทูแล้วค่า : ขอขอบคุณสาวๆทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมล่วงหน้านะจ๊า ชอบไม่ชอบยังไงติชมได้เต็มที่เลยจ้า "ขอบคุณนะค๊า"************

ปล.แอบบอกๆรอบหน้าว่างเมื่อไหร่จะรีบปั่นฮาวทูม้วนด้วยไอรอนลอนเล็กๆ+การเซตผมแบบสาวโบฮีเมียนมาฝากนะค๊า อย่าลืมเข้ามาให้กำลังใจกันด้วยน๊า ^-^
ปล.2 ขอบคุณภาพสวยๆจากคุณแฟนด้วยค่า

รอบนี้ถ่ายด้วยกล้อง Nikon D50 + Nikkor 50 mm f1.8 + Nikkor 85 mm f.18 (D80 ส่งล้างศูนย์อยู่จ้า)

ปล.3 ทรายใช้ที่ม้วนผมของ remington แบบที่เป็นหัวได้ 3 ขนาด เล็กกลางใหญ่ ซื้อได้ตามห้างทั่วไปอ่าจ้า ราคาประมาณ 2000 บาท ส่วนมูสทรายใช้ของ Dcash Intouch สีม่วงจริงๆไว้สำหรับผมตรงแต่มันหอมดี + ขี้เกียจซื้อใหม่เลยเอามาใช้แก้ขัดค่า ส่วนสเปร์ยเซตผมเป็นของญี่ปุ่นที่พี่แฟร์ (fairio) พี่สาวคนสวยในเว็บจีบันเอามาฝากวันงานมีทติ้งจ้า ใช้ดีมากๆๆๆ สเปร์ยผมอยู่ดีไม่เป็นคราบ ผมไม่แข็งและล้างออกง่ายมากๆ ขอบคุณพี่แฟร์ด้วยนะจ๊า

mhunoiii

mhunoiii

Just the girl who love makeup and travel <3
Fanpage : www.facebook.com/mhunoiiifanpage
Instagram : Mhunoiii
YouTube Channel : Mhunoiii

FULL PROFILE