มือใหม่หัดสวย

3 3
        สวัสดีค่ะเพื่อนๆเราชื่อฟองน้ำจ้า เราสมัครสมาชิกมานานแล้ว แอบส่องแอบสวยมาก็พักใหญ่ ไม่เคยออกเสียงกับเขาซักที
เราขอท้าวความนะ (จะมีใครอยากฟังไหม) จุดเริ่มต้นเราเป็นคนเซอๆใช้ชีวิตแบบอาร์ตติสไปวันๆ มือเปื้อนสี หน้าตากแดด ตัวตากฝุ่น ตะลอนไปที่นู้นทีที่นี่ที เน้นแต่งตัวง่ายๆสบายๆ แบบว่าไม่รีดเสื้อก็ไม่เป็นไร เราไม่แคร์ เป็นประมาณนี้ แต่เราก็มีแฟนนะ พอไปสังสรรค์กับเพื่อนเห็นแฟนเพื่อนแล้วมองตัวเองรู้สึกว่า เราทำตัวสบายไปไหม ทาครีมสักนิดก็ดีนะ รีดเสื้อผ้าสักหน่อยก็โอเคนะ แต่งหน้าแสดงความเป็นผู้หญิงอีกหน่อยคงไม่ทำให้เขินมากมายเท่าไหร่ ตั้งแต่นั้นมา ความคิดก็เปลี่ยนจ้า อีกประเด็นคือคนที่ยืนข้างกายจะได้รู้สึกดีที่คนรักดูแลตัวเองขึ้น
       เราหาข้อมูล สมัครเว็บไซส์ต่างๆเข้าไปฝังร่างอยู่ในนั้น ฉกฉวยทุกสิ่งที่จะสามารถเนรมิตตัวเองได้ ยิ่งท่องโลกก็ยิ่งหลงรัก นี่มันมนต์สกดชัดๆ!! ความเป็นผู้หญิงในตัวเริ่มเด่นขึ้นมา อยากดูแลตัวเอง เลือกสรรค์หาครีมที่เข้ากับหนังหน้า โดยที่นี่บอกเลย ข้อมูลเยอะและแน่นมาก ลองผิดลองถูกจนเกือบเงิบมาแล้ว แต่ก็ผ่านพ้นมาได้ หุหุ  บอกเลยนะว่ากรรมพันธุ์ที่บ้านขาวเหลืองทุกคน แต่เราดำอยู่คนเดียว เป็นเพราะอย่างที่เราเล่ามาในตอนต้นว่า เราไม่ดูแลตัวเอง ปล่อยตัวเองตากแดด ไม่ทาครีมกันแดด ไม่หาเสื้อแขนยาวคลุม ชอบใส่กางเกงขาสั้นเพราะมันสบายกับอากาศเมืองไทย ในร่างจึงเกิดรอยที่ไม่สม่ำเสมอกัน ยิ่งหน้าแล้วใหญ่ด้วยความขี้เกียจที่จะทา เห่อแค่2-3วันแรกเท่านั้นจริงๆ (ให้ตายเหอะ แผนปฏิวัติตัวเองแทบล่ม)
       เราขอเริ่มจากหัว เราเป็นคนผมหยักโศก เส้นเล็ก แถมย้อมสีอีก แทบบ้าเวลาต้องหยิบหวีขึ้นมาสาง มันทั้งพันกันและฟูมาก โดยเฉพาะปลายผมจะพันกันแบบเป็นปมเลย อยากจะตัดๆให้สั้นกุด แต่เกรงว่ามันจะฟูกว่าเดิม เลยใช้วิธีหมักผมแบบบ้านๆ เพื่อให้ผมมีน้ำหนักก่อน เราหมักน้ำมันมะกอกแบบจัดเต็ม หมักตอนกลางคืนทิ้งไว้ เอาหมวกอาบน้ำคลุม ตื่นเช้ามาก็สระผมปกติ แล้วต่อด้วยทรีทเม้นหมักผมสูตรที่เข้ากับสภาพผมของตัวเอง เราใช้ Caring สูตรผมเสียมาก แห้ง ชี้ฟู ชะโลมหมักให้ทั่วหัวหลังจากสระผมเสร็จ แล้วก็เอาที่คลุมหัวคลุม(อาจเป็นผ้าบางๆคลุมก็ได้) ต่อจากนั้นก็เอาหมวกอบไอน้ำเอนกประสงค์ (หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์เสริมสวยค่ะ 100-199 บาท) เราเปิดเป็นร้อนสุด5-10 นาที หลังจากนั้นปรับระดับให้อุ่นอีก15-20นาทีค่ะ แล้วไปล้างผอมให้สะอาด แต่ถ้าใครไม่มี หาซื้อไม่ได้ก็เอาผ้าขนหนูผืนเล็กชุบน้ำอุ่นบิดหมาดโปะมันลงไปที่หัวแล้วเอาหมวกอาบน้ำครอบอีกทีค่ะ อบไว้ 20-30 นาที หรือจนกว่าผ้าจะหายอุ่นได้ค่ะ อบวิธีนี้เราสามารถเดินไปทำงานบ้านอย่างอื่นได้ เป็นการออกกำลังกายไปอีกทางค่ะ ,, จะเห็นได้ชัดว่าผมมีน้ำหนักขึ้น และนุ่มตั้งแต่ครั้งแรก เราทำแบบวันเว้นวันเลย คือสภาพมันค่อนข้างหนัก จนแม่แซวว่า 'โกนผมทิ้งแล้วรอขึ้นใหม่ดีกว่า' แร๊งส์!!
       เรื่องหน้า อันนี้ต้องใช้เวลาพอสมควรนะ เพราะมันเป็นส่วนที่บอบบางจึงต้องให้เวลากับส่วนนี้มากๆ ยิ่งหน้าเราบางแบบเห็นเส้นเลือดชัดมากๆ พลาดมาไม่กล้าเดินไปพอเจอผู้คนกันเลยค่ะคุณ ก่อนอื่นเราใช้วิธีตามทางธรรมชาติที่คุณแม่สุดที่เลิฟแนะนำ คือ พอกมะขามค่ะ จะเป็นสูตรไหนใช้ได้หมดนะคะ คือเหมือนว่ามันมีรฤธิ์AHAอ่อนๆ ไม่เป็นอันตรายค่ะ (หาสูตรได้ตามเว็บไซส์ได้ค่ะ) เราพอกแบบนี้อาทิตย์ละครั้ง พอกตอนกลางวันแล้วทำงานบ้าน เอาแบบวันว่างๆไม่ออกไปเจอใครเลยค่ะ พอกเอาไว้30-45 นาทีแล้วล้างออกค่ะ ก่อนนอนก็ทา Oil เด็กๆที่หน้าค่ะ ทำอาทิตย์ละครั้ง หรือวันที่ต้องออกไปเผชิญกับแสงแดดมาอย่างหนักค่ะ และวันปกติธรรมดา เราใช้ 
1. Daisy Miracle Water ตัวนี้จะเป็นหยดน้ำเอสเซนต์ค่ะ ทาที่หน้าหลังล้างหน้าเสร็จเช็ดให้แห้งทุกเช้าทุกเย็น มันจะทำให้หน้าชุ่มชื้นขึ้นค่ะ 

2. หนังจากที่ตบเอสเซนต์ที่หน้าจนแห้งสนิดแล้ว เราใช้ Umbrella Super Sunblock ค่ะ ตัวนี้เลิศมากนะคะบอกเลย ซึมซับเข้าผิวเลยค่ะ ตัวนี้ไม่ผสมเบสรองพิ้นนะคะ สามารถทาแป้งฝุ่นทับไปได้เลย เราใช้ในวันที่อยากชิลว์ๆ ตามประสาอาร์ตติสค่ะ แต่ถ้าวันไหนนึกคลึ้มอยากเปรี้ยวจี๊ด เราใช้ Daisy Diamond CC cream อันนี้จะมี2สูตรนะคะ ผสมเบส แบบว่าประเกลี่ยแล้วหน้าเนียนไม่ต้องใช้รองพื้น หรือคอนซิลเลอร์อีกรอบค่ะ เลอค่าไม่แพ้กันค่ะตัวนี้

----------------------------------

3. โทนเนอร์ คลีนซิ่ง อันนี้เป็นส่วนสำคัญเหมือนกันนะคะ หน้าจะพังไม่พังมันอยู่ที่จุดนี้เหมือนกัน ส่วนตัวใช้คลีนซิ่งมิ้วล์ค่ะได้ทุกยี่ห้อ หน้านิ่มค่ะบอกเลย แล้วใช้วิธีนวดหน้าสคลับบ้างบางวัน เพื่อให้เลือดลมหมุนเวียนดี ผลัดเซลล์ผิวหนังด้านๆอันเก่าออกมาค่ะ
4. หลังจากนั้นเราใช้ครีมบำรุงผิวหน้าสำหรับกลางคืนค่ะ เลือกใช้ กานิเย่สีเหลืองมะนาว ที่เลือกใช้ครีมตัวนี้เพราะว่าด้วยความที่เป็นมะนาวมีผลต่อการกำจัดทุกสิ่งอย่าง และสามารถปรับสีผิวได้เร็วมากๆ 
5. ก่อนนอนก็ต้องมีตัวช่วยเหมือนกันนะคะ อาทิตย์นึงจะพอกผงหอมศรีจันทร์ และOil สลับกันคนละอาทิตย์อย่างที่บอกนะคะ และวันอื่นๆเราใช้ Daisy Aura Sunshine Sleeping Mask Cream  ตัวนี้ค่ะ หอมนะคะ แต่เนื้อครีมมันจะออกเป็นสีนวนๆ เหนียวๆนิดนึงค่ะ ก็มันเป็นมาส์กพอกหน้านี่หน้า จัดการทาและเกลี่ยให้ทั่วหน้ายันลำคอเลยค่ะ ตัวนี้สามารถทำได้ทุกวันค่ะ ใช้เป็นประจำจะเห็นผลดีมากๆ (อันนี้ก็เป็นทุกตัวนะค่ะ ต้องใช้เวลาอย่างต่อเนื่องค่ะ) 

ตื่นเช้ามาบอกได้เลยว่าวิ๊งค่ะ หน้านิ่ม หน้าใสมากๆ ชอบสุดๆค่ะ 
          เรื่องของตัว ตัวเราคล้ำเสียจากแสงแดด เรียกว่าถึงจุดวิกฤตแล้วค่ะ ไม่เคยได้สัมผัสกับครีมกันแดดเลยค่ะตั้งแต่จำความได้ โลชั่นก็มีทาบ้างนะคะ แต่พอเลิกเห่อก็วางทิ้งค่ะ ปฏิรูปเจ้าค่ะ หลังอาบน้ำเสร็จเช็ดตัวหมาดๆก็ชโลม Oil ทันทีเลยค่ะ เพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิว จากนั้นก็ทาโลชั่นค่ะ เราเลือกใช้ ยี่ห้อวาสลีน สูตรว่านหางจระเข้ มันชุ่มชื้นและฟื้นตัวไวมากค่ะ ระหว่างวันเราใช้โลชั่นยี่ห้อ กานิเย่ สีเหลืองสูตรมะนาวค่ะ ปรับสภาพผิวและพลัดเซลล์ที่ตายให้หลุดออก บางคนอาจมีอาการผิวลอก อย่าตกใจค่ะ เพราะสูตรมะนาวมันผลัดเซลล์ผิวจริงๆค่ะทั้งหน้าทั้งตัว จัดเต็มค่ะแบบว่าลอกคลาบ ครีมกันแดดที่เราเลือกใช้ Sunday ค่ะ ตัวนี้จะมีเบสค่ะ เปลี่ยนสีผิวภายใน5นาที อันนี้ชอบค่ะ แต่ตัวนี้จะหนีดด้วยความที่ผสมเบสและกันน้ำด้วย เวลาใช้ถ้าเป็นคนผิวมัน ผิวปกติ แนะนำให้เทครีมใส่มือแล้วผสมน้ำเปล่าลงไปคลุกๆให้เข้ากัน แล้วชโลมลงบนตัวเลยค่ะ ทาๆตบๆ เกลี่ยไปเกลี่ยมาค่ะ ส่วนถ้าเป็นคนผิวแห้งให้เทครีมใส่มือผสมกับโลชั่นอะไรก็ได้ค่ะ คลุกๆให้เข้ากันแล้วโปะ ทาๆ ถูกๆ ลูบๆเกลี่ยให้ไปในทางเดียวกันค่ะ ตัวนี้เลอค่าตรงกันน้ำ กันแดด แถมราคาอีซี่ค่ะ หลอดใหญ่พอควรค่ะ

หลังจากนี้ก็ดูแลเล็บมือเล็บเท้า การออกกำลังกาย และการทานอาหารที่ดีมีประโยชน์ ทานผักผลไม้ค่ะที่มีวิตมิน มันจะเข้าไปซ่อมแซมภายใน ส่งผลให้ผิวพรรณเราเปล่งปลั่งค่ะ ผิวสะอาดดูดีไม่พอต้องมีออร่าออกมาจากภายในด้วยค่ะ ควบคู่กันไป จะทำให้เราดูดีแบบยั่งยืน อย่าลืมเด็ดขาดเรื่องการพักผ่อนและดื่มน้ำให้เพียงพอนะคะ ร่างกายหิวน้ำมันจะไม่แสดงอาการให้เห็นว่าหิว นอกจะจะเริ่มรู้สึกคอแห้งถึงเรียกว่าหิวในความรู้สึกเรา แต่ความเป็นจริงร่างกายขาดน้ำถึงขีดแดงแล้วค่ะ รีบเติมน้ำก่อนเครื่องในจะสุก หุหุ นี่คือคำแนะนำจากมือใหม่หัดสวยค่ะ 
          ถ้าเขียนหรือสะกดคำผิดต้องขออภัยด้วยนะคะ ไม่ได้เขียนหนังสือมานานวาดแต่รูป ถ่ายแต่ภาพ เริ่มจะเบลอๆกับการผันเสียงและคำควบกล้ำ หุหุ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านนะคะ น้อมรับทุกคำแนะนำติชมค่ะ ,, ฟองน้ำ

anone3010

anone3010

FULL PROFILE