[Review+Experiment]Must Have!Flawless Me Sunscreen Vanilla Mousse Sunscreen SPF50 PA+++

9 9
สวัสดีชาวจีบันทุกคนค่ะ เชื่อว่าท่ามกลางแสงแดดร้อนๆ โดยเฉพาะช่วงซัมเมอร์นี้
ไอเท็มที่ทุกคนควรมีติดกรุอย่างยิ่ง ชนิด need มากๆ คือ ครีมกันแดด ใช่ไหมเอ่ย 

หลังจากที่เคยรีวิวบีบีทาตัวผสมกันแดดที่เราชอบ(ซึ่งด้วยความงก เราก็เลยทาแบบเอามาผสมกันแดดเรือกล้วยว่านหางจระเข้ที่ซื้อมาจากวัตสัน199บาท จะได้ประหยัด)ไปในกระทู้ https://www.jeban.com/viewtopic.php?t=184151

วันนี้ก็เลยอยากจะมารีวิว กันแดดสำหรับผิวหน้าที่เป็นMust Have Itemของเราค่ะ
นั่นก็คือ

Flawless Me

Vanilla Mousse Sunscreen SPF50 PA+++

กันแดด ชนิดที่เป็นmake up base ไปในตัว มีส่วนผสมของสารสกัดจากสมุนไพรไทยอย่าง
ว่านหางจระเข้ และใบบัวบก แบรนด์ของ พี่ออน OnnBaby Beauty Bloggerคนสวย ที่สาวๆจีบันคุ้นเคยกันดีค่ะ

เกริ่มก่อนว่าเหตุผลที่ซื้อคือ อยากได้ตั้งแต่อ่านกระทู้รีวิวเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ของแบรนด์นี้ในจีบันแล้วแหละค่ะ แต่ด้วยความงก ก็เลยบอกตัวเองว่าเอาไว้ก่อนน่า และแล้วเมื่อประมาณเดือนมีนาที่เริ่มเข้าสู่หน้าร้อนอย่างจริงจัง ประกอบกับกิจวัตรประจำวันที่เวลาจะกลับจากมอตอนบ่ายแก่ๆ ต้องไปนั่งรอรถเมล์หน้ามอนานๆ อากาศร้อนก็เลยทำให้เหงื่อออกมากขึ้น บีบีแม้ทาบางๆก็เลยเยิ้มเป็นคราบแบบน่ากลัวมาก(อาจจะเป็นเพราะช่วงนั้นใกล้ไฟนอลด้วยก็เลยกิน-นอนค่อนข้างไม่เป็นเวลา ทำให้ผิวขาดน้ำ เมกอัพไม่ติดทน 
) ก็เลยกลับมาอ่านรีวิวในจีบันวนไปวนมาประกอบกับรีวิวที่พี่ออนรีวิวไว้ในบล๊อกของพี่ออน ในที่สุดก็ได้มาไว้ในครอบครองค่ะ 

กล่องกระดาษที่ใช้บรรจุผลิตภัณฑ์ ด้านหน้าเป็นตัวการ์ตูนของทางแบรนด์เหมือนกับสติ๊กเกอร์ที่ติดอยู่หน้าหลอด น่ารักมากค่ะ พร้อมคำบรรยาย แะส่วนประกอบของครีมที่ด้านหลังของกล่อง  เรียกได้ว่าแค่เปิดกล่องไปรษณีย์ตอนที่ของมาส่งก็ฟินแล้วค่ะ

ด้านหลังของหลอดครีมกันแดด พร้อมคำบรรยายภาษาไทยค่ะ
ลักษณะของบรรจุภัณฑ์จะเป็นหลอดบีบ ขนาดหลอดจะประมาณ1ฝ่ามือ แต่อัดแน่นไปด้วยเนื้อครีม30กรัมใช้ได้นานอยู่เหมือนกันค่ะ พกพาได้สะดวก เนื้อครีมจะออกมาต่อเมื่อมีการบีบเท่านั้น ไม่มีการไหลเยิ้มทำให้เปลือง

มาดูที่เนื้อครีมกันค่ะ
เนื้อครีมจะเป็น เนื้อสัมผัสจะเป็นเนื้อมูส สีเบจ มีกลิ่นหอมเหมือนวนิลาที่อ่อนมากๆ
ชนิดที่คนเป็นหวัดหรือเป็นภูมิแพ้กำเริบที่จมูก อาจจะไม่ได้กลิ่นเลยทีเดียว
ด้วยความที่มีส่วนผสมของสารสัดจากว่านหางจระเข้กับใบบัวบก ทำให้มีการบำรุงผิวไปด้วยในตัว
เกลี่ยง่ายและคุมมันค่ะ เนื่องจากมีส่วนผสมที่เป็นสารประกอบซิลิโคนช่วยดูดซับ
แต่ไม่ก่อให้เกิดอาการแพ้ คนผิวแพ้ง่ายก็ใช้ได้ค่ะ 

ทีนี้เราจะมาทดสอบคำเคลมของทางแบรนด์นะคะ ลุยยย!

Experiment1: Oil Control Ability
- เราใช้วิธีทดสอบโดยการบีบผลิตภัณฑ์ออกมาบนกระดาษซับหน้ามันแล้ววางตั้งทิ้งไว้1ชั่วโมงค่ะ
ภาพแรกที่เห็นคือตอนบีบลงไป ภาพที่สองคือ เมื่อผ่านไปแล้วหนึ่งชั่วโมงและซับเนื้อครีมออก ผลปรากฏว่าเนื้อครีมมีส่วนผสมของน้ำมันค่ะ ไม่ต้องตกใจนะคะว่าใช้แล้วหน้าจะมันเพิ่มขึ้นมั้ย เราใช้แล้ว ไม่มันค่ะ คุมมันดีกว่าprimerที่เราเคยใช้ด้วยซ้ำ เดาว่าน้ำมันที่โดนซับออกมาน่าจะเป็นmineral oil ที่ใช้เป็นตัวemulsifier ที่ช่วยในการเบลนส่วนผสมต่างๆให้เป็นเนื้อเดียวกัน แต่ไม่ทำให้เกิดความมันบนผิวหน้าแต่อย่างใด เห็นได้จากภาพที่สองที่บริเวณที่ซับครีมออกตรงกลางไม่มีน้ำมันซึมเลย เพราะฉะนั้นก่อนบีบใช้ต้องเขย่าหลอดให้ดีเพื่อให้เนื้อครีมเบลนเป็นเนื้อเดียวกันค่ะ

Experiment2: Skin Tone up Base&Water resistance

-Skin Tone up base: หลังจากที่บีบกันแดดออกมาแต้มตามจุดต่างๆบนผิวหน้าข้างหนึ่ง แล้วเกลี่ยด้วยการใช้นิ้วกลางกับนิ้วนางเกลี่ยเบาๆให้กันแดดเบลนไปกับผิว ในขณะที่อีกข้างทาแต่บำรุงไม่ทากันแดด ผลปรากฏว่า กันแดดตัวนี้สามารถใช้เป็นเมกอัพเบสไปในตัวได้แน่นอนค่ะ จะสังเกตุได้จากความกระจ่างใสที่เพิ่มขึ้นแต่ไม่วอก เทียบกับอีกด้านที่ไม่ได้ทากันแดด เห็นกันชัดๆเลย

-Water Resistance: คอนเฟิร์มว่ามีคุณสมบัติกันน้ำด้วยค่ะ หลังเปิดน้ำใส่แล้วถูที่หลังมือ กันแดดก็ยังไม่ยอมหลุดค่ะ คงเป็นเพราะเจ้าสารประกอบซิลิโคน ดังนั้นเวลาทำความสะอาด ควรทำความสะอาดผิวหน้าด้วยmake up remover เพื่อป้องกันการอุดตันด้วยนะคะ

Experiment3: Long-Lasting Hours

-2ชัวโมงแรกหลังทากันแดด:หลังจากทากันแดดเสร็จแล้วเราก็ไปนอนเล่น ล้างจาน ทานขนม ชมสวนที่สนามหญ้าหน้าบ้าน เล่นกับน้องหมา หลัจากนั้น2ชั่วโมงถึงได้มาเติมกันแดดเพิ่มที่บริเวณT-zoneแล้วค่อยทาแป้งผสมรองพื้น เขียนคิ้ว ทาลิป
-5ชั่วโมงหลังทากันแดดครั้งแรก(3ชั่วโมงหลังเติมกันแดดบริเวณT-Zone): แป้งเริ่มหายไปบ้าง แต่หน้ายังคงไม่หมอง เหงื่อออกแต่พอซับแล้วไม่มัน กันแดดพี่ออนช่วยชีวิตหนูจริงๆ ปลาบปลื้มที่หาsolutionเจอในที่สุด!!

ส่วนตัวตอนนี้ เก็บไพรเมอร์ บีบี เมกอัพเบส ไปนอนกองในกรุเรียบร้อยแล้วค่ะ 
ตัวนี้ตัวเดียว จบ!

ส่วนเรื่อง Coverage ด้วยความที่เนื้อครีมเป็นสีเบจเลยสามารถปกปิดรอยเล็กๆน้อยๆได้บ้างค่ะ
แต่ถ้าเป็นรอยสิวหรือแพนด้าแนะนำให้ใช้คอนซีลเลอร์ช่วยเฉพาะจุดนะคะ

โดยรวมแล้วกันแดดตัวนี้สามารถใช้ได้ทุกเพศทุกวัยนะคะ 
สำหรับสาวๆที่ชอบแต่งหน้าเบาๆอ่อนๆสบายๆ ตัวนี้ตัวเดียวหลังบำรุง
แล้วใช้คอนซีเลอร์ลงเฉพาะจุด เอาอยู่! แน่นอนค่ะ
น้องๆมัธยมก็ใช้ได้ ไม่โบ๊ะ ไม่วอกแน่นอนค่ะ

ส่วนสาวๆที่ต้องการความเป๊ะ แนะนำให้ทาบีบีหรือรองพื้นที่เหมาะกับผิวหน้าบางๆ แล้วเกลี่ยด้วยฟองน้หรือแปรงตามความถนัดค่ะ แต่ถ้าวันไหนเราอ่านหนังสือดึกแล้วต้องการปกปิดความโทรมจริงๆเราจะเลือกลงบีบีที่บางๆแล้วใช้ฟองน้ำรูปไข่หมาดๆมาช่วยเกลี่ยมากกว่า 

แต่ถ้าเป็นวันสบายๆไม่ต้องไปมอ ไปแค่ทานข้าว เดินห้างกับครอบครัว เราจะทาแค่กันแดดตัวนี้หลังบำรุง
แล้วทาแป้งเด็กเบบี้มายด์สีม่วงค่ะ เบาสบายผิวหน้าดี

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้นะคะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจเลือกซื้อกันแดดดีๆซักตัวมาไว้ในกรุ
fin.

ningmd80fr

ningmd80fr

??‍? BSc.MUIC 2015
??‍⚕️ MD. OLFU 2020
? Ballet Student
? For work: Line @tcg_group
? IG: ning_jinying

FULL PROFILE