How to : แต่งหน้าสไตล์สาวอาราเบียน ^0^

15 8
สวัสดีค่ะ 
ชื่อ น้องดา นะคะ นี่เป็น How to แรกที่เค้าทำน๊าา
พรีเซนท์ไม่ค่อยเก่ง อาจจะตะกุกตะกักบ้างอะไรบ้างขออภัยไว้ ณ ที่นี้ก่อนด้วยนะ อิอิ

อยากทำฮาวทูดูบ้าง เลยขอใช้ความเป็นตัวเองเสนอฮาวทูที่ไม่ยากมากให้สาวๆลองแต่งตามกันนะค๊ะ
ลุ๊คที่จะมานำเสนอคือ "แต่งหน้าสไตล์สาวอาราเบียนนนน" ^o^

เอา Before & After ไปดูก่อนนะ หน้าปลวกมั้ย 55+ 

เอาล่ะ มาเริ่มกันเลย

อันดับแรกลงเบสเขียวให้ทั่วใบหน้า ไม่ต้องหนามากนะค๊ะ
เพื่อปรับให้หน้าดูสว่างและทำให้สีของรอยจากสิวบนใบหน้าจางไป
.
.
.
.

ลงรองพื้นเรฟล่อนฝาดำตามลงไป ใช้แปรงหรือพัฟหรือมือเกลี่ยตามสะดวกเลยค่ะ
.
.
.
.

ลงคอนซีลเลอร์ในจุดที่รองพื้นปิดไม่มิดนะค๊ะ น้องดาใช้ Catrice แต้มเป็นจุดๆ
แล้วใช้นิ้วเกลี่ย วนๆ ให้สีมันกลืนไปกับรองพื้นค่ะ ถ้าเกลี่ยช้าไปอาจจะแห้งเร็วนะค๊ะ ระวังจุดนี้ด้วย^^
.
.
.

นี่เลย!! ใบหน้าหลังจากที่รองพื้นจนสะใจแล้ว
หน้าก็กริ้บในระดับที่โอเคแล้วเนอะ 55 (จากตอนแรกหน้าปลวก
)
.
.
.

จะเป็นสาวอาหรับดั้งต้องมา เฉดกันสักหน่อย แต้มมันตรงสันจมูก2ข้าง แล้วก็ตรงบริเวณโหนกๆทั้งหลาย
เป็นการปรับให้หน้าดูมีมิตินั่นเองนะคะ ><
ใช้พัฟกดๆย้ำๆให้สีกลืนไปรองพื้นแต่ไม่ต้องให้ฟุ้งมากนะคะ

ต่อไปเราจะเซตรองพื้นที่ลงไว้ไม่ให้เยิ้ม ไหล ย้อย ด้วยการลงแป้งฝุ่นเข้าไป
เค้าใช้ตัวนี้ๆๆ 

อันนี้โดยส่วนตัวชอบใช้พัฟของแป้งฝุ่นอัดแป้งมาก่อนแล้วมาตบๆบนหน้าให้ทั่ว แล้วเอาแปรงปัดให้ทั่วอีกทีค่ะ
ย้ำนะค๊ะ ตบๆ ไม่ใช้ปาดๆน๊าาา เดี๋ยวเป็นคราบล่ะแย่เลย อ้อเกือบลืม เว้นช่วงเปลือกตาไว้ลงอายไพรเมอร์ด้วยนะคะ อย่าไปลงแป้งฝุ่นล่ะ เด๊่ยวเป็นคราบ โอเค๊!!

เอาล่ะ ต่อไปจะเริ่มจุดไคลแมกซ์ละ เป็นสาวอาหรับตาต้องคม โต สวย ชิป้ะ 

นี่เลยยยย!!! ฮึ่ยย เอามาทำไม 55+ นี่แหละตัวช่วยของเรา เทปกาวว ทำไงต่อ 
V
V
V

ติดมันไว้แบบนี้เลย ให้เฉียงขึ้นด้านบน จากหางตาไปจรดกับคิ้วที่เราจะเขียน
ตรงช่วงหางตาก็เว้นไว้เขียนอายไลเนอร์หน่อยนึงนะคะ
.
.
.
.

อันนี้อายไพรเมอร์นะคะ ไม่ต้องตกใจแบรนด์อะไร 55 อันนี้ทำเองตามฮาวทูในจีบันนี่แหละค่ะ ก็ใช้ได้ผลนะเออ

จากนั้นก็ทำการลงอายไพรเมอร์ให้ทั่วเปลือกตา บางๆนะคะไม่ต้องหนามากเดี๋ยวเป็นคราบเป็นก้อนไม่สวย
.
.
.
.

อันนี้ Naked2 นะคะ ใช้สีตามนี้เลยค่ะ

ลงอายแชโดวเบอร์1 ตรงบริเวณชั้นตาล่างให้ทั่ว จากนั้นลงเบอร์2 ตามมาโดยการลงที่ชั้นตาบน
แล้วเบลนให้1 กับ 2 ดูกลืนๆกัน ตามด้วยเบอร์3 ที่ลงเฉพาะหางตาด้านเปลือกตาด้านบนเพื่อเน้นให้ตาดูโตขึ้น
แล้วเบลนให้ 2 กับ 3 เข้ากัน แล้วใช้ เบอร์1 เหมือนเดิม ทาบริเวณใต้คิ้วเพื่อให้ดูมีมิติยิ่งขึ้นนะคะ

ทามันทั้งสองข้างเลยนะค๊ะ แบบเดิมเลย
.
.
.
.

รูปนี้ยืมมาจากเน็ตน๊าา ลืมถ่าย แต่เค้าใช้อันนี้แหละ ใช้แบบเมจิกง่ายดี 5555

จะรอช้าอยู่ไย จัดการเขียนขอบตาบนซะเลย ตรงนี้จะลากให้บริเวณหัวตายาวลงมานิดนึงนะคะ ตวัดปลายลงมา 
.
.
.
.

จากนั้นใช้ดินสอเขียนขอบตาล่าง เค้าใช้ของ odbo อันนี้ยี่ห้อมันลบไปแล้วอ่ะ สึกหรอ 55
 มันดำเข้ม ไม่แพนด้า ไม่เยิ้ม ไม่ไหล เขียนง่าย ที่สำคัญราคาถูกด้วย อิอิ

จัดการเขียนขอบตาล่างซะเลย ขอบตาล่างขอแบบเข้มๆหนาๆนิดนึงนะคะ
เพราะลุ๊คนี้เน้นตามากๆ จะหนากว่าปกติหน่อย  

อยากแกะเทปยัง????
V
V
V

Tadaaaa 555+ แล้วสรุปมันสวยมั้ยอ่า เกือบละ >< 

จากคิ้วที่โล้นๆในขญะนี้ เค้าจะใช้ดินสอเขียนคิ้วหัวตัดของ etudy วาดโครงคิ้วที่ต้องการออกมาก่อน
ลุ๊คนี้ตาโตๆคิ้วเล็กๆนะค๊ะ ไม่ต้องหนา โก่งๆนิดนึง เน้นคิ้วสีน้ำตาลๆดำๆนะค๊ะ

แลดูเหมือนจะไม่บางนะ

ใช้เขียนคิ้วแบบฝุ่นของ Arty ระบายคิ้วให้เต็ม

จะได้แบบนี้น้าาา (กะว่าจะให้มันเล็กๆ ทำไมมันใหญ่จัง) 

.
.
.

ดัดขนตา ติดขนตา ขอแบบหนาๆแพๆเลยนะ อิอิ แล้วปัดขนตาทับไปเลยค่ะ

.
.
.

จำได้มั้ยว่าในตอนแรกเราลงแต่แป้งฝุ่นไว้ ยังไม่ได้ลงพัฟ ตบๆในช่วงนี้ละค่ะ

.
.
.
.

ใช้ KMA บลัช ที่วงไว้ปัดแก้มขึ้นไปในแนวเฉียง สีไม่ต้องจัดมากนะคะ เพราะงานนี้ตาเด่น สีอื่นต้องดรอปมานิดนึงค่ะ
แล้วใช้ Naked2 ที่วงไว้ ไฮไลท์บริเวณสันจมูก

แบบนี้น๊าาาาา
.
.
.
.

สุดท้ายแล้ว!!!!!

ลิปสติกสีนู๊ดๆก็พอนะค๊ะ ^^ 

เสร็จแล้วววว เย่!!
 ไปเปลี่ยนผ้าคุมมาถ่ายรูปเล่นดีกว่าาา 555+

แถมให้อีกกก อิอิ
หรือจะลองตาสีอื่น ปากสีอื่นดูก็ได้นะค๊ะ แล้วแต่ชอบเลยค่ะ แนวการแต่งแบบเดิมเลย มาอะแด๊ป นิดหน่อยน๊าา ^^

ขอบคุณที่เข้ามาชมนะค๊ะ
คอมเม้นติชมจะเป็นแนวทางในการปรับปรุง และกำลังใจในการทำฮาวทูต่อไป ขอบคุณค่ะ 

Nongda_pmn

Nongda2

Nongda2

FULL PROFILE