พัฒนาการ-การเติบโตจากเด็กผู้หญิงคนหนึ่ง จนถึงวันนี้

37 15
ก่อนอื่นเลยน้าา ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้กดเข้ามานะคะ
กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ตั้งเลยก็ว่าได้ค่ะ 

หลังจากที่นั่งอ่าน นั่งสิงเว็บนี้มาตั้งแต่ ม.ปลาย พึ่งจะได้คิดสมัครเป็น user ก็วันนี้แหละ แหะๆ

เข้าเรื่องกันดีกว่าเนอะกระทู้นี้ อยากให้เห็นพัฒนาการของเด็กคนหนึ่ง จนมาถึงทุกวันนี้
อยากจะบอกและขอเป็นกำลังใจให้สำหรับคนอื่นๆ ว่า " เป็นผู้หญิง อย่าหยุดสวย" อิอิ

ตอนสมัยประถม เป็นเด็กอ้วนตัวกลม ใส่แว่นสายตา หน้าตาเอ๋อๆ วิ่งไล่เตะเด็กผู้ชาย
ชอบปีนต้นไม้ เล่นดินเล่นทราย แบบว่าวีรกรรมมากมาย ประมาณว่า ซนสุดๆ

พอ มา ม.ต้น เหมือนจะเริ่มโตเป็นสาวขึ้น ก็เริ่มออกกำลังกาย เล่นกีฬา ลดหุ่น
และเนื่องจากเป็นเด็กเปิ่นๆ ซุ่มซ่าม และซน  ไม่ค่อยอยู่นิ่ง วิ่งชนคนแว่นหลุดบ้างแหละ
พอใส่แว่นแล้วมันน่ารำคาญ มองได้แค่ในกรอบแว่น  จึงได้เริ่มใส่คอนแทคเลนส์

ขออภัยนะคะที่ไม่มีรูปสมัยเด็กให้ดู ตอนนั้นไม่ชอบถ่ายรูปมากๆ เพราะคิดว่าตัวเองขี้เหร่มาก
ประมาณว่ากลัวตัวเอง 5555

แต่ม.ปลาย มีรูปให้ดูแล้วนะคะ แหะๆ 

v

ม.5 เริ่มทาแป้งพับ ( ประมาณว่าเริ่มรักสวยรักงามขึ้น อิอิ )
ม. 6 เพิ่มจากทาแป้ง ก็มีกรีดไลเนอร์เพิ่ม และเริ่มจัดฟันค่ะ 

ปี1 จากผมยาวถึงก้น คิดยังไงไม่รู้ เข้าร้านทำผม บอกพี่คะอยากตัดสั้น ทรงไหนก็ได้ค่ะ
พี่เค้าก็จัดทรงนี้มาเลย ช่วงนั้น กำลังอินเทรน 5555
เริ่มหัดแต่งหน้ามากขึ้น จากทาแป้งกับ กรีดไลเนอร์
ก็เริ่มกันคิ้ว ปัดแก้ม ทาปากบ้าง ส่วนใหญ่ก็ลิปมัน ลิปกลอสนี่แหละค่ะ ง่ายดี

ปี 3 ถอดเหล็กดัดฟันแล้ว และทำจมูกมาค่ะ เลือกทำแบบธรรมชาติ แค่อยากให้ดูมีสันขึ้นมา จากแบนๆ 
จริงๆอยากจะทำก่อนหน้านี้ แต่ เก็บเงินทำเอง และไม่ขออนุญาตผู้ปกครองใดๆค่ะ
ตัดสินใจทำเองเลย หมอที่ทำก็...เห็นเพื่อนทำมาสวย เลยไปทำที่เดียวกับเพื่อน 
ไม่ได้ศึกษามากมายค่ะ แค่อยากมีดั้ง และไม่อยากฉีด  โชคดีที่ หมอที่ไปทำเขาโปรไฟล์ดี แหะๆ

รูปจมูกให้เห็นสันชัดๆนะคะ

ส่วนใหญ่คนที่รู้จัก ถ้าคนไหนที่เขาอยากไปทำ เขาก็มาถามว่าไปทำที่ไหน อยากไปทำ ธรรมชาติดี 
ถ้าคนที่ไม่รู้จัก เขาก็ไม่รู้ว่าทำ ถ้าไม่บอก เป็นที่น่าพอใจค่ะ ไม่เคยคิดเปลี่ยนหรือแก้ไขอะไร =]

ปี 4 เป็นช่วงทำ ศิลปนิพนธ์ค่ะ แอบไม่มีเวลาดูแลตัวเอง ทำงานไม่ได้หลับได้นอน
เลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูป แถมยังอ้วนขึ้นอีกต่างหาก

ตอนนี้เรียนจบแล้ว มีงานทำแล้ว ไม่ได้คิดจะทำอะไรเพิ่ม แต่อนาคตก็ไม่แน่ค่ะ 5555
เหลือแค่หันกลับมาดูแลตัวเอง ให้หุ่นเหมือนเดิม คงพอใจ

รูปที่แต่งหน้าก็มีนะคะ =]

วันธรรมดาปกติ แต่งหน้าแค่สบายๆ ทาแป้ง เขียนคิ้ว ปัดแก้ม ทาปากนิดหน่อย 
เพราะเป็นคนผิวหน้าแห้งมาก ไม่สามารถที่จะเอาอะไรมาทาหน้าเยอะๆหน้าๆได้
แค่แป้งอย่างเดียว บางทีก็เป็นขุยแล้ว อยากจะแต่งหน้าสวยๆทุกวันเหมือนคนอื่นเค้าบ้าง
อยากจะทารองพื้น ทาเบส นู่นนี่นั่นบ้างจัง TT

ปล. หวังว่าจะเป็นแรงบันดาลใจให้ใครหลายๆคนได้บ้างนะคะ
ทุกคนถึงแม้จะสวยอยู่แล้ว แต่ก็สามารถสวยขึ้นได้อีกน้าา
อย่างดาราหลายคน สวยอยู่แล้ว ก็ยังทำไม่หยุดเลย ฮ่าๆ
แต่ก็ทำแต่พอดี พองามด้วยนะคะ อะไรที่มันมากไป มันก็จะกลายเป็นเกินแทน =]

ขออภัยนะคะ ที่รูปไม่ใช่รูปสด เป็นคนชอบแต่งสีรูปมาก และยิ่งสีเพี้ยนๆยิ่งชอบเลย 5555
แถมยังไม่ค่อยจะถ่ายรูปแบบปกติเหมือนชาวบ้าน เห็นตาข้างเดียวบ้าง เห็นครึ่งหน้าบ้าง เห็นแต่ตาบ้าง
รูปที่เห็นทั้งหน้าและปกติแบบชาวบ้านเขาเลยไม่ค่อยจะมี ขออภัยนะคะ

แล้วก็สุดท้ายขอบคุณที่อ่านมาจนจบกระทู้นะคะ ขอบคุณค่ะ

kqofang.w

kqofang.w

"เป็นผู้หญิงอย่าหยุดสวย เพราะเดี๋ยวผู้ชายจะสวยกว่า"
.....ทุกวันนี้ก็พยายามสวยอยู่ไม่เคยหยุด แต่ผู้ชายก็สวยนำไปไกลซะและ 5555555.....
ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งกับเว็บจีบันและร่วมแชร์ประสบการณ์กับเพื่อนๆด้วยคนน้าา ....... ข้าวฟ่าง นะคะ =]

FULL PROFILE