HOW TO: แต่งหน้าใส ๆ รับลมร้อน on the beach :)

37 13
สวัสดีค่ะสาว ๆ  จีบันทุกคนจ้าาา 
ชื่อวรรณนะคะ 

เนื่องจากว่าสงกรานต์นี้หยุดหลายวัน ว่างจัด ไม่ได้ไปไหนเลยยย เคว้งมว๊ากก 

เลยทำฮาวทูเสมือนว่าไปเที่ยวทะเลรับซัมเมอร์นี้ละกัน มโนไปก่อน (แงงงง) 

เป็นฮาวทูแต่งหน้าชิ้นแรกในชีวิตเลยจ้ะ ผิดพลาดประการใด ชี้แนะด้วยนะคะ 

เชิญชมได้เลยจ้าาา

เปิดตัวด้วยภาพหน้าสดและหน้าเต็มจ้ะ 

อุปกรณ์แปลงร่างที่เราจะใช้ในวันนี้ค่ะ

1. MISTINE IRON CURVE LOVE MASCARA รุ่นนี้รุ่นกันน้ำด้วยนะจ๊ะ
2. ที่เขียนคิ้วแบบดินสอเหลา ๆ  ซื้อจากตลาดนัด อันละ 20 บาท 
3. แปรงเกลี่ยอายชาโดว์
4. CATHY DOLL VIT C COOKIE BLUSHER สี 02 Petit Pink ออกแดง ๆ วิ้ง ๆ
5. TELL ME SPORTS  รุ่น NATURAL เบอร์ขาวสุด (อันนี้เราซื้อรีฟิลมา แล้วไปใส่ตลับอื่นอ่ะ)
6. รองพื้น NO.7 BEAUTIFULLY MATTE สี Warm Ivory
7. ETUDE CC Cream สี 02 Glow
8. CUTE PRESS UV EXPERT PROTECTION ULTRA SMOOTH สี Light Beige กันแดดลื่นปรื้ด
9. MAYBELLINE BABY LIPS ลิปมันธรรมดานี่แหละ
10. MISTINE Q PERFECT LIP COLOR รุ่นนี้สีไหนก็ได้ เพราะเราใช้แค่สีที่เป็นรองพื้นปาก (ซึ่งสีรองพื้นปากมีทุกแท่งในรุ่นนี้จ้า)
11. MISTINE CAT EYS STARDUST 2 in 1 อายไลเนอร์จิ้มจุ่มและดินสอในแท่งเดียวกัน ใช้หมดมาหลายแท่งแล้ววว
12. ODBO Eye Shadow โทนน้ำตาลเหลือบ ๆ ชอบมว๊ากก ถูกเว่อร์มาก พาเล็ตนี้ 100 เดียวเอง
13. ETUDE EYEBROW CAKE

พอไม่แต่งหน้า ไร้เครื่องสำอางใด เราคือหมวยจืดมาก ๆ  คนนึง ฮ่า ๆ

อันดับแรกนะคะ ทากันแดดกึ่งซิลิโคนจาก CUTE PRESS 
เป็นกันแดดที่ SPF สูงเอาเรื่อง แต่ไม่เหนอะหนะหน้าเลยเวลาทา มันออกเป็นมูส ๆ  ซิลิโคน แล้วมันช่วยกลบรูขุมขนอันกว้างใหญ่ไพศาลของ จขกท. ได้เป็นอย่างดี 555

คือลุคที่ไปเที่ยวทะเลอยากให้ออกมาเป็นธรรมชาติ แลดูดิวอี้ ๆ  วิ้ง ๆ  โกลว ๆ รับลมร้อนอ่ะจ้ะ
ลำพังเจ้า CC CREAM ปกปิดได้ค่อนข้างบาง แต่ช่วยหน้าดูโกลว ๆ  ผ่อง ๆ เลยต้องดึงเจ้ารองพื้น No.7 ซักกะนิด 
กดรองพื้นของ No.7 จำนวน 1 ปั๊มและ ETUDE CC CREAM 2 ปั๊มมาฟีทเจอริ่งกันนะคะ 
แล้วค่อย ๆ เกลี่ยลงบนผิวหน้าจ้ะ

ตามด้วยแป้งผสมรองพื้น Tellme ต่อเลยจ้ะ 
ใช้วิธีกดซับ ๆ นะคะ อย่าปาด อย่าถู เดี๋ยวจะเป็นคราบนะจ๊ะ
นังแป้งนี่ให้สัมผัสบางเบาใช้ได้ ไม่หนักหน้า (เพราะตอนสเต็ปรองพื้นนั่นก็หนักแล้ว 55)

ตามด้วยคิ้วนะจ๊ะ โดยส่วนตัวชอบคิ้วเส้นหนา ๆ ใหญ่ ๆ ตามกระแสเกาหลีอ่ะ ฮี่ ๆ
คือมันช่วยให้หน้าดูเด็กลงได้นะ 

เราใช้แปรงเขียนคิ้วอีตรูดจิ้มช่องสีน้ำตาลเข้มด้านขวา แล้วเขียน ๆ  ตามทรงคิ้วเลยจ้ะ 
(อันนี้เราดึงขนคิ้วส่วนเกินออกไปบ้างแล้ว เลยไม่ค่อยรกมาก 55)
พยายามเขียนให้แลดูธรรมชาติที่สุด หัวคิ้วจะลงบาง ๆ  กลางคิ้วเข้มขึ้น ส่วนหางเข้มสุด
ถ้าเข้มตั้งแต่หัวคิ้วจะแลดูแข็ง ๆ ไปนิดส์

ส่วนตรงหางคิ้ว เราเพิ่มออพชั่นนิดนึง อยากให้หางคม ๆ  หน่อย
เลยใช้ที่เขียนคิ้วตลาดนัดนี่แหละ เติมปลายคิ้วให้คมขึ้น

จะบอกว่าชอบนังอายชาโดว์ ODBO นี่จังเลยอ่ะ 
คือมันสวย สีติดดีระดับนึง มันออกเหลือบ ๆ  ไม่ได้วิ้งเม็ดใหญ่จงใจ โดยส่วนตัวว่ามันผู้ดี๊ผู้ดี 
แล้วราคานี่ก็จะถูกไปไหน เราได้มันมาในราคา 100 บาท คุ้มมากกกก

เราก็เอาสีอ่อนสุด (ช่องแรก) เกลี่ยให้ทั่วเปลือกตานะคะ
แล้วต่อด้วยสีน้ำตาลช่องที่ 2 มาเกลี่ยกลางเปลือกตา 
สุดท้ายก็เกลี่ยด้วยสีน้ำตาลเข้มเลเวลถัดไป (ช่องที่ 4) ที่หางตา ลามมาขอบตาล่างนิดโหน่ยยย

เพื่อเพิ่มความมีมิติ (ลี้ลับ) ให้ดวงตา ไล้อายชาโดว์สีขาวมุกที่หัวตาล่างด้วยจ้ะ

ตามด้วยการกรีดอายไลเนอร์สีดำที่ขอบตา เราพยายามเขียนเส้นเล็กนะ แต่ไม่ค่อยชินเบยย ปกติหนา 4 มิลตลอด 55
เสร็จแล้วตามด้วยปัดขนตา และปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบนและล่างค่ะ

ปัดแก้มต่อเลยนะจ๊ะ
วันนี้เค้าใช้ CATHY DOLL VIT C COOKIE BLUSHER ตอ
นแรกกรี๊ดกร๊าดแพ็คเกจมาก น่ารักมว๊ากกก (แต่เหมือน ETUDE จังเลยอ่ะ เหมือนไปป่ะ)
ซื้อตอนมันจัดโปร เราได้มาชิ้นละไม่ถึง 100 

ถูกใจมาก สีที่เราได้มา เบอร์ 02 Petit Pink มันจะออกแดง ๆ  ผสมวิ้งเล็ก ๆ  ปัดแล้วดูแก้มใส ๆ  ธรรมชาติมาก ปลื้มมม
เราจะไม่ปัดเยอะนะ ปัดพอเป็นพิธี ให้แก้มมีสีอ่อน ๆ  พอ เพื่อความเป็นธรรมชาติ (หราาาาา) 

ปากวันนี้ เนื่องจากเราจะเน้นธรรมชาตินะคะ
เราจะกลบสีปากเดิมให้อ่อนลงนิดหน่อยด้วยรองพื้นลิปสติกของ MISTINE Q PERFECT LIP COLOR 
มิสทีนรุ่นนี้สีแซ่บมาก แต่ออกแมท
ใครปากแห้งไปสครับปากด่วน ๆ  เพราะมีตกร่อง เราเคยมาแล้ว ไม่งามนะเคอะ TT

เราเลยเตรียมปากด้วยการทานังหนู MAYBELLINE BABY LIPS ลงไปก่อนเพื่อช่วยให้ปากนุ่มชุ่มชื่นขึ้น
ก่อนละเลง MISTINE รองพื้นสีปากตามไปค่ะ

สำหรับเมคอัพ ก็จบแต่เพียงเท่านี้ค่ะ ง่ายมากเลยใช่ม่าาา 
ลุคนี้จะให้อารมณ์เบา ๆ  สบาย ๆ  ตา เหมาะสำหรับวันชิว ๆ  
หรือจะอะแด๊ปเป็น Everyday Look ก็ได้ เพราะแต่งเสร็จเร็วมาก ตื่นสายก็ยังแต่งทัน 555

หลังจากนี้ เราจะมโนว่าเราไปทะเลช่วงหยุดยาวสงกรานต์นะคะ ขอไปแต่งตัวแป๊บบบบ

คืองอนอ่ะ ปีนี้ไม่มีใครชวนไปไหนเลยอ่ะ แงงงงง 
ไปเองก็ได้ 

ลั้นลาาา 

มาทะเลก็ต้องหมวกปีกกว้างและชุดลายดอกสิ 

ขอจบฮาวทูไว้แต่เพียงเท่านี้จ้ะ ขอบคุณนะคะที่ติดตามกันจนจบ 
ขอตัวไปเล่นน้ำทะเลต่อละน้าาาา (มโน TT)

บ๊ะบายยยย 

thelittleuki

thelittleuki

FULL PROFILE