**Review&Swatch** Eyeshadow ,Blush on ,Hilight ,Bronzer ( Part 1 )

37 22
สวัสดีค่ะ วันนี้มา รีวิว แบ่งปัน คสอ.ที่ใช้อยู่ ประเภท
Eyeshadow ,Blush on ,Hilight ,Bronzer ( Part 1)

มาเริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ (รูปเยอะหน่อยนะคะ)

Guerlain meteorites travelling pearls

Duo Of Illuminating Powder & Blush Set
ราคาประมาณ 2,000 กว่าบาท (จำราคาเป๊ะๆไม่ได้ค่า)
เค้าบอกว่า "Meteorites เมคอัพตำนานเกอร์แลง คือตัวแทนของผิวเปล่งประกายสดใสด้วยรัศมีแสง
ที่จะช่วยอำพรางริ้วรอยข้อบกพร่อง ด้วยปฏิบัติการแก้ไข และกลไกกระจายแสง
Meteorites คือแป้งที่เหนือกว่าแป้งแต่งหน้ารุ่นใดๆ สำหรับช่วงเวลาแห่งความสนุกสนานร่าเริง
ขอนำเสนอผลงานระดับสุดเซอร์ไพรส์ด้วยเม็ดแป้งสีทองจำนวนมาก ที่จะช่วยขับประกายผิว โดยมีเม็ดแป้งสีม่วง สรรค์สร้างขึ้นเป็นพิเศษสำหรับฤดูกาลนี้
เพื่อช่วยดึงแสงมาปรับโทนสีพื้นผิวบริเวณปรากฏเงาดำให้เลือนจางลง
ภายในเม็ดแป้งทรงไข่มุกเหล่านี้คืออณูมุกหกสีที่จะช่วยเรียงร้อยประกาย
แสงอย่างกลมกลืนเพื่อก่อนิยามผิวเปล่งประกายเรืองรอง"
ใน set ประกอบด้วย
#01 Teint Rose 8.5 g.
#00 Blush 8.5 g.
เมื่อใช้แล้ว "ใช้ปัดทั่ว ๆ หน้า หรือ เน้นจุดที่ต้องการได้ มีแปรงมาให้ในตัว พกพาสะดวก
มีวิ้งค์เล็ก ๆ ไม่เยอะ ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกว่าเห็นความแตกต่างมากเท่าไร
แต่แป้งมีกลิ่นหอมมาก เวลาเอามาวน ๆ ได้กลิ่นแล้วรู้สึกดี"
คะแนน 6/10

#00 Blush เอามาปัดตรงแก้มหลังจากเราลงสีบลัชแล้วเพื่อเพิ่มประกายเวลายิ้มแก้มจะได้วิ้งค์ๆ

#01 Teint Rose ปัดวน ๆ ทั่ว ๆ หน้า หรือเฉพาะจุด ใช้เป็น finisinhing Powder ก็ได้ค่ะ

ลองปัดที่แขนให้ดูนะคะ ถ่ายมาไม่ค่อยเห็นเท่าไร มันจะออกเป็นประกาย ช่วยกระจายแสง

มาถึงตัวที่ใช้ contour/ shading (ความหมายเดียวกันนะคะ แล้วแต่คนเรียก)
Bobbi Brown
& M.A.C

Bobbi Brown Bronzing Powder - 1 Golden Light
ขนาด 8 g. ราคาประมาณ 1,400 บาท
(สำหรับสีผิวเรา ขาวเหลือง) เป็นตัวโปรดใช้ประจำ เนื้อ matt สีน้ำตาลกำลังดีไม่เหลือง ไม่ส้มเกินไป
สีชัดดี เวลาใช้ค่อย ๆ แตะ แล้วปัด กรอบหน้า ข้างจมูก , อยากได้พวงแก้มสีแทน ๆ
ก็ลง Bronzing Powder ที่แก้ม ก่อนลงบลัช , อยากแก้มตอบทำปากจู๋แล้วฟาดลงไป
เลือกแปรงให้เหมาะสม กับเนื้อที่บนใบหน้าก็สวยแล้ว ตลับก็ทนทาน มีกระจก
ตัวนี้หมดแล้ว ก็คงซื้อต่ออีก ถ้าไม่มี ตัวไหนเข้ามาให้เฉไฉนะคะ
( จ้องๆ The Balm Bronzer อยู่เหมือนกันค่ะ )
คะแนน 8/10

M.A.C Pressed Powder
ตัวนี้ของเพื่อนสาว เอามาให้ใช้ไม่ทราบรายละเอียดหรือราคาค่ะ โทนสีจะออกเหลืองกว่า Bobbi Brown
เนื้อ matt เหมือนกัน แต่ส่วนตัวชอบโทนสีของ Bobbi Brown มากกว่าค่ะ
M.A.C Pressed Powder ก็ใช้ contour เหมือนกัน สีนี้บางทีเราก็เอามาปัดทั่ว ๆ หน้า
ในวันที่อยากดูผิวแทนค่ะ บางช่วงผิวหน้าเราขาวขึ้นพอลงแป้งแล้วหน้าขาวเกิน
ก็เอาตัวนี้มาปัด ๆ ให้โทนสีไม่ขาววอกเกินไป หมดแล้วคงไม่ได้ซื้อใช้ต่อ
คะแนน 5/10

เปรียบเทียบ Bobbi Brown & M.A.C

Swatch สี จะเห็นได้ชัดว่า M.A.C ออกเหลืองกว่า

Bobbi Brown Shimmer Brick Compact & Laura Mercier Shimmer Bloc
ตลับสารพัดประโยชน์ Blush on ,Hilight ,Eyeshadow

Bobbi Brown Shimmer Brick Compact - Bronze
ขนาด 10.3 g. ราคา 1,900 บาท
เค้าบอกว่า "ผงชิมเมอร์แบบอัดแข็งที่ผลิตด้วยกรรมวิธีอันประณีต เป็นงาน Hand-Made คุณภาพเยี่ยมที่จะทำให้ผิวของคุณดูเป็นสีแทนสุกปลั่งสะกดทุกสายตา ใช้ได้ดีเมื่อปัดทับบลัชออนในเฉดกลาง
จนถึงเข้ม ใช้แปรงคลุก Shimmer Brick ให้ทั่วทั้งห้าเฉดสี แล้วค่อยๆปัดลงบนโหนกแก้ม
ที่ปัดบลัชออนเรียบร้อยแล้ว เน้นที่แก้มส่วนบน"
เมื่อใช้แล้ว "ใช้อย่างที่เค้าแนะนำเลยค่ะ วนที่แก้ม ทำให้แก้มมีประกายสวย แล้วยังใช้ทาเปลือกตาได้ด้วยเป็น eyeshadow ที่สีสวย ครบโทน ใช้ได้ทุกโอกาส ชิมเมอร์ละเอียด ก่อนลงบนเปลือกตา
แนะนำให้ลง Primer ก่อนนะคะ ส่วนสีขาวบนใช้เป็น Hilight ได้ด้วยพกตลับเดียวได้ครบ"
ตลับแข็งแรง สวยงาม มีกระจกให้ด้วย ถ้าหมดแล้วอาจจะซื้อต่อแต่เปลี่ยนโทนสีค่ะ
คะแนน 7/10

Laura Mercier Shimmer Bloc - Peach Mosaic
ขนาด 6 g. ราคาประมาณ 1,700 บาท
ตัวนี้เพิ่งได้มาสักพักค่ะ ขอบอกว่าเนื้อละเอียดมาก วิ้งละอียด ปัดแล้วโกลว์สวยมาก ๆ
ส่วนตัวชอบตัวนี้มากกว่าของ Bobbi Brown ด้านบน แต่อย่าหนักมือนะคะ พิกเมนต์แน่น
ค่อย ๆ ปัด ค่อย ๆ เติม โดยเฉพาะเวลากลางวัน เดี๋ยวหน้าจะเป็นดิสโก้บอลได้ ^^
หน้าจะดูมีมิติ สวยมากกก แสงตกกระทบ อิ๊ อ๊ะ อิ๊ อ๊ะ เด่นแบบพองาม
เอามาทาเปลือกตา ไฮไลท์ ได้เหมือนกันค่ะ แต่ Bobbi Brown ตัวบนทาเปลือกตากำลังดี
ตอนนี้ก็เลยเอา Bobbi Brown ทาเปลือกตา ส่วนตัวนี้ปัดแก้มค่ะ จะได้ใช้ไปพร้อม ๆ กันทั้งคู่
ตลับก็แน่นหนา สวยงามปกติ มีกระจก ไม่ต้องรอหมดว่า จะไปสอยสีโทนอื่นมาอีก
คะแนน 8/10

ด้านหลัง

Swatch :  Bobbi Brown Shimmer Brick Compact - Bronze

Swatch : Laura Mercier Shimmer Bloc - Peach Mosaic

Tony Moly Party Lover shimmer Lover
ตลับสารพัดประโยชน์ Blush on ,Hilight ,Eyeshadow   
ตัวนี้ของเพื่อนสาว เอามาให้ใช้ไม่ทราบรายละเอียดหรือราคา
คุณสมบัติเหมือน ๆ กัน แต่ตัวนี้เนื้อจะสู้สองตัวบนไม่ได้ แต่ก็ใช้ได้นะคะ ราคาน่าจะหลักร้อย
เทียบกับราคาแล้วถือว่าทำออกมาได้ดีคะ
คะแนน 5/10

Swatch : Tony Moly Party Lover shimmer Lover

Chanel Poudre Lumiere Glacee Silver Reflections Shimmer Powder
ขนาด 14 g. ราคาประมาณ 2,400 บาท
เป็น Hilight ช่วยกระจายแสง วิ้งค์ค่อนข้างชัด แนะนำว่าควรใช้ช่วงเย็น (หลังพระอาทิตย์ตกดิน)
ไปเที่ยวหรือปาร์ตี้ สาดเข้าไปเด่นมาก ตามตัว แขน เนินอก ปัดเลยค่ะ
แต่อย่าได้หนักมือช่วงกลางวันเชียว วิ้งกระจาย (เกินไป)
โดยเฉพาะจุดไหนที่รูขุมขนใหญ่ ก็ควรระมัดระวังเป็นพิเศษ แต่ใช้แล้วหน้าไม่มันค่ะ
เท่าที่จำได้ BA บอกว่าเป็นผงไข่มุก บลา ๆ บลา ๆ ปัดแล้วสวย ณ ตอนเทสต์ที่เคาเตอร์
กลับมาปัดเองก็ยังไหวอยู่ แต่ควรเบามือ พอดีไม่ค่อยได้ไปเที่ยวกลางคืนเท่าไร ของก็เลยไม่พร่อง
 ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าเป็น Limited หรือเปล่า ด้วยคุณภาพดีนะคะ แต่ให้คะแนนน้อยหน่อย
เพราะราคากับโอกาสในการใช้ไม่สัมพันธ์กัน
คะแนน 6/10

พยายามถ่ายให้เห็นวิ้งค์ๆ ค่ะ

Swatch : Chanel Poudre Lumiere Glacee Silver Reflections Shimmer Powder

Etude Golden Ratio Contour Maker - 02 Pink
ราคาจำไม่ได้ค่ะ
Hilight ,Shading ,Blush ครบเลย มีแปรงด้วย เอาจริงๆ ซื้อมาไม่เคยใช้
และไม่ได้ซื้อ คสอ.ของ Etude อีกนับตั้งแต่
เหตุผลคือ ตอนไปเกาหลี ไปเหมามา หลากหลาย มากมาย ลองใช้แล้วไม่ปลื้มเลยสักอัน
โดยเฉพาะ Lipstick คือ มันเหมือนพิกเมนต์ของสีไม่แน่น แป๊ปเดียวสีหายแล้ว Blush on สีไม่แน่น
คือ มันอาจจะเหมาะกับสาว ๆ ที่น่ารัก ใส ๆ แต่ไม่เหมาะกับเรา
ก็เลยโยกย้ายถ่ายเท ไปให้สาวก Etude แต่ดันเหลือตัวนี้อยู่ในลิ้นชักโดยไม่ได้ตั้งใจ
ก็เลยลองใช้ดู ได้ประมาณ 2 สัปดาห์แล้ว (มันน่าจะหมดอายุแล้วแหละ)
แต่มันยังใช้ได้ แล้วดีซะด้วยเอามาไลท์ข้างจมูก แปรงเหมาะมือมาก
จากนั้นก็เลยเปลี่ยนทัศนคติ ลองซื้อ Etude
แต่ก็ซื้อแบบมีสติ เลือกเป็นบางอย่าง และต้องซื้อตอน SALE เท่านั้น 5555

Swatch : Etude Golden Ratio Contour Maker - 02 Pink

Urban Decay NYC Eyeshadow Palette III
ราคาประมาณ 2,000 กว่าบาท
เป็นพาเลท ที่ความอยากมาก่อน ยิ่งได้ของมาแล้วเปิดปุ๊บ คือสวย คือชอบ
เปิดมามีป๊อปอัพ และมีไฟสวยมาก มันเก๋อ่ะ ประดับบนโต๊ะคสอ. ตอนเราแต่งหน้า ได้อารมณ์ดี๊ ดี
ในพาเลท NYC นี้มาด้วยกันทั้งหมด 16 สี พร้อมด้วย Eye Liner สีม่วง ,สีดำ
และ Urban Decay Eyeshadow Primer Potion  มาให้ด้วย แต่ใช้ไปหมดแล้วในรูปจะไม่เห็นนะคะ
สีที่มาในพาเลทนี้ใช้ไม่ยาก เนื้อสีแน่น ชัด ควรลง Eye Primer ทุกครั้งไม่ว่าจะทาเปลือกตาด้วย
แบรนด์ไหนก็ตาม เพราะมันจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับ eyeshadow ของเราสีชัดขึ้น
ทำให้สีไม่ตกร่วงลงมา ยิ่งถ้าสีไหนเข้มๆ ถ้าร่วงลงมาระหว่างวัน คงดูไม่งามแน่นอนค่ะ
( Eye Primer ที่รักที่สุดก็ของ Urban Decay นี่แหละค่ะ )
ข้อเสียอย่างนึงก็คือ ยกไปไหนไม่ได้ค่ะ ด้วยขนาดและน้ำหนัก จึงต้องเอาไว้ที่โต๊ะคสอ.เท่านั้น

มาดูกันดีกว่า

เปิดขึ้นมาสวยยย รักกกเลย

แต่ละสี มีชื่อบอกไว้

Swatch : Urban Decay NYC Eyeshadow Palette III

Swatch : Urban Decay NYC Eyeshadow Palette III

Urban Decay Butterfly Book Of Shadows IV
ราคาประมาณ 2,000 กว่าบาท
เป็นพาเลทที่ประกอบมาด้วยความอยากได้เหมือนอันบนค่ะ แล้วก็ได้ใช้ด้วยนะคะ
 เปิดมามีผีเสื้อ ๆ สวย ๆ พร้อมกระจกบานเล็ก
ในพาเลทนี้มาด้วยกันทั้งหมด 16 สี มี Mascara ,Eye Liner ,Eye Primer มาให้ด้วย
3 อย่างที่ให้มาด้วย ไม่ปลื้มเลย Eye Primer ชอบรุ่นจิ้มจุ่มมากกว่า ,Mascara เนื้อหนักขนตกตก
Eye Liner เนื้อสีมันไม่โดน (สำหรับเรานะคะ) นอกนั้นก็ยังมีลำโพงสำหรับต่อกับโทรศัพท์
แจ็คแบบมาตรฐาน 2.5 mm. และแจ็คสำหรับเสียบระหว่างลำโพงกับช่องต่อ usb
คุณภาพของสีดีเหมือนเดิม ไม่ผิดหวัง ข้อเสียอย่างเดียวก็คือ มันใหญ่และหนัก พกไปไหนไม่ได้

มาดูกันเลยดีกว่า

Swatch : Urban Decay Butterfly Book Of Shadows IV

Swatch : Urban Decay Butterfly Book Of Shadows IV

Urban Decay Naked Palette 1
ราคาประมาณ 1,900 บาท
พาเลทนี้มี 12 สี พร้อมแปรง และ Urban Decay Eyeshadow Primer Potion
พาเลทแรกที่มำให้ได้รู้จักกับ Urban Decay พาเลทนี้สีใช้ได้ทุกวัน แต่งง่าย ทุกโอกาส
งานบุญ งานบวช งานปาร์ตี้ งานเช้า งานกลางคืน ฟาดด้วยพาเลทนี้ได้หมด
พกพาสะดวก ข้อเสียคือ พาเลทดูเก่าง่ายมากเท่านั้นเอง

Swatch : Urban Decay Naked Palette 1

Sleek i-divine Palette - Oh So Special
Pre Order มา ราคา 550 บาท
พาเลทนี้มี 12 สี  มีแปรงให้มาด้วย ชื่อสีจะติดอยู่บนแผ่นพลาสติค
คุณภาพถือว่าดีทีเดียว เมื่อเทียบกับราคา แค่หาซื้อยากหน่อย แต่ก็ไม่ยากเกินจะไขว่คว้า 555
สีที่มีในพาเลท ไม่ได้สวย ทุกสี บางสีเม็ดสีแน่นสวย บางสีทาเท่าไรก็ไม่ติด
แต่โดยรวมสีที่ดีและสวยมีมากกว่า ตลับก็ดีดู ทนทาน
คิดว่าจะซื้ออีกแน่นอนสำหรับ Sleek แต่ต้องใช้ที่มีให้พร่องก่อน
คะแนน 7/10
*หมายเหตุภาพที่ Swatch พิมพ์ผิดนะคะ ไม่ใช่ Sleek Faceform ที Swatch คือ i-divine Oh So Special

Swatch - Sleek i-divine Palette - Oh So Special

Swatch - Sleek i-divine Palette - Oh So Special

Lunasol Eyeshadow - 01 Beige Beige
ตัวนี้อยู่ใน set Lunasol Starter Kits 2012 *Limited*
เป็นพาเลท ที่มีสีมาตราฐานที่สวยงาม คุณภาพดีติดทน
อายแชโดว์ประกอบด้วย 4 สี จะมีสีที่เป็น Hilight ช่องซ้ายบน
ซึ่งจะมีกลิตเตอร์ที่ชัดเจน และมีสีเบจน้ำตาลอ่อน 2 เฉดสี และสีน้ำตาลเข้ม
เค้ามีแปรงหัวฟองน้ำและหัวแปรงมาให้ด้วย ตลับสวยงาม พกพาง่าย เกลี่ยง่าย ใช้นิ้วแต่งได้เลย
คะแนน 8/10

Swatch - Lunasol Eyeshadow - 01 Beige Beige

Chanel Eyeshadow Les 4 Ombres  - 93 Smokey Eyes
ราคาประมาณ สองพันกว่าบาท  ขนาด 1.2 g.
เนื้อสีดี แต่ต้องระวังวิ้งค์เม็ดใหญ่ คือจริงๆ น่าจะเอาสีอื่นนะ ก็ไม่รู้สินะ เลยไม่ค่อยได้ใช้เท่าไรค่ะ
ไม่ค่อยได้ตาดำออกนอกบ้านเลย อันนี้เลยยังให้คะแนนไม่ถูก แต่เราว่าถ้าสีอื่น ๆ ที่วิ้งค์น้อยกว่านี้น่าจะดี

Swatch - Chanel Eyeshadow Les 4 Ombres  - 93 Smokey Eyes

M.A.C Eyeshadow 

Swatch : M.A.C Eyeshadow 
โทนม่วง 2 ตลับ สีแน่น ส่วนสีเขียวจะต้องแตะหลายทีหน่อย เบลนด์ออกมาแล้วสวยทั้ง 3 สีเลยค่ะ
คะแนน 7/10
ตลับม่วงใหญ่ 2.2 g. ราคา 1,020 บาท
ตลับเล็ก 1.5 g ราคา 800 บาท

M.A.C Blush On
3 เฉดสี ราคาชิ้นละ 1,020 บาท ขนาด 6 g.
#Dollymix Sheertone Shimmer ชมพูเข้ม
มีชิมเมอร์เล็ก ๆ สีนี้เวลาปัดต้องระวังจะเข้มเกินไปต้องค่อย ๆ แตะแล้วปัดเบา ๆ
ปัดออกมาแล้วได้ลุคส์ สดใส มั่นใจ แก้มชมพู แต่ไม่ใช่ชมพูอ่อน เป็นชมพูแอบเปรี้ยว
คะแนน 6/10
#Dressed Satin ชมพูอ่อน
คือตอนไปที่เคาเตอร์ตั้งใจหาบลัชสีชมพูอ่อน ๆ น่ารัก ๆ ชมพูนม ๆ BA แนะนำสีนี้มา
สีนี้ต่างจากสี Dollymix คือต้องปัดหลายรอบกว่าจะเห็นสี แต่ถ้าปัดเยอะเกินก็จะดูโดด ๆ
ส่วนตัวจะเอามาผสมกับสีอื่น คือทาสีอื่นก่อน แล้วปัด Dresses Satin ทับลงไปค่ะ
คะแนน 5/10
#Peaches Sheertone ส้มพีช
เป็นสีที่ทาง่าย เนื้อ matt สีชัดนะคะ ค่อย ๆ แตะแล้วปัดเบา ๆ ใช้ได้ทุกวัน
วันที่ทาแค่แป้ง แล้วปัดบลัชสีนี้ เติมคิ้วหน่อยให้หน้าไม่โล่ง ทาลิปสติคเนื้อบางเบา
ก็ดูสดใสเป็นธรรมชาติ หรือจะจัดเต็มโทนส้ม ปัดให้หนักขึ้นมาหน่อย ตาเข้ม ปากแน่น ก็สวยไปอีกแบบ
คะแนน 6/10

Swatch : M.A.C Blush On

Chanel Joues Contraste - 44 Narcisse
ราคา ประมาณพันปลายๆ ค่ะ
สีนี้ได้อย่างใจแล้วค่ะ ชมพูอ่อน ๆ น่ารัก ๆ ชมพูนม ๆ แต่สีบลัชไม่ค่อยติดแปรง
ต้องวน ๆ หลายรอบ เวลาทาให้แตะ ๆ ที่แก้ม แล้วลงไป วน ๆ ที่บลัช มาเติมให้ได้อย่างที่ต้องการค่ะ
บลัชของ Chanel ก็เลยมีแค่สีนี้สีเดียว ชอบสีนะคะ แต่เนื้อของบลัชมันไม่ค่อยติดแปรง
คะแนน 6.5/10

Swatch - Chanel Joues Contraste - 44 Narcisse

Lunasol Blush
ขอโทษจริงๆ ค่ะ อันนี้ไม่รู้ว่าชื่อสีอะไร หลังตลับก็ไม่มีบอก เท่าที่จำได้มันน่าจะเป็น Limited Set
เป็นบลัชสีชมพูอมส้ม ที่ชอบที่สุด นัวมาก สีสวย มีวิ้งค์เล็ก ๆ
คุณภาพของสีดีมาก เราว่า คสอ.ของ Lunasol ดีเกือบทุกตัวเลยนะคะ
คะแนน 8.5/10

Swatch : Lunasol Blush

Benefit Sugarbomb
ขนาด 12 g. ราคาประมาณพันต้น ๆ

มี 4 เฉดสีในตลับเดียว คือ ชมพูเป็นประกาย แดงกุหลาบ สีลูกพลัมม่วงอ่อน และสีพีช
มาพร้อมกับแปรง โทนสีสวยช่วยให้ใบหน้าดูมีมิติ เนื้อแป้งมีกลิ่นหอมอ่อน ๆ ด้วย
แต่แพคเกจดูง่าย ๆ ตามสไตล์ Benefit  เวลาใช้ก็วน ๆ ทุกสี ปัดลงบนแก้ม ได้สีสวย นัว ๆ ค่ะ
คะแนน 7/10

Swatch : Benefit Sugarbomb

BISOUS BISOUS Miracle White Blusher collagen and vitamin C - NO.1
ราคาประมาณ 595 บาท  ขนาด 4.5 g.
เมื่อเปิดตลับออกมาจะพบว่าถูกแบ่งออกเป็น 2 ชั้น ชั้นแรกสุดจะเป็นที่วางแปรงปัดที่แถมมาพร้อมกัน
ชั้นที่สองจะเป็นกระจก และอีกด้านจะเป็นบลัชออนบรรจุอยู่บนถาดกลม มาพร้อมกับสายห้อยรูปรองเท้าบัลเล่ต์สีขาวประดับด้วยเลื่อมเพชร เค้าบอกว่ามีส่วนผสมของ Collagen และวิตามินซีด้วยนะคะ
เห็นสีสวยดี ราคาก็ไม่แพง แพคเกจก็น่ารัก ก็เลยลองสอยมาใช้ดู เราว่าเนื้อสีดีกว่า Etude 
คะแนน 6/10 (เมื่อเปรียบเทียบกับคุณภาพ และราคา)

Swatch : BISOUS BISOUS Miracle White Blusher - NO.1

Bourjois - 36 Vitamin Peach
ราคา 399 บาท ขนาด 2.5 g.
เหตุคือได้ลองซื้อ Bourjois Cream Blush จาก Paris มา หยิบมาอันเดียวกะว่าลองดู
พอเอากลับมาใช้ที่ไทยแล้วถูกใจมาก แล้วถูกตังค์ด้วยค่ะ
คือมันเป็นเนื้อครีม กึ่งเนื้อแป้ง เกลี่ยง่ายมาก ๆ เมื่อเทียบกับ Stila Cream Blush ที่มีอยู่ 
พอได้ข่าวว่า Bourjois มาเปิดใน Watson ก็รีบพุ่งตัวไปทันที
แต่ข่าวร้ายคือ ไม่ได้นำเข้า Cream Blush มา แต่ไหน ๆ ก็ไปแล้วเลย
ลอง Powder Blush ของเค้าสักหน่อย แปรงที่ให้มาในตลับมันแข็ง เราจะใช้แปรงที่มีอยู่ค่ะ
มีกลิ่นหอมอ่อน ๆ สีปัดแล้วชัดดี ไม่มีซ่อนเร้น แต่สีอาจจะไม่ติดทนทั้งวันนะคะ
โดยรวมแล้วเป็นสิ่งที่ ถูก และ ดี จริง ๆ
ยิ่งแบบ Cream ยิ่งชอบมาก ติดทนกว่าแบบ Powder อยากให้เอาเข้ามาขายในไทยจัง

Swatch : Bourjois - 36 Vitamin Peach

Maybelline Cheeky Glow - Fresh Coral
ราคา 179 บาท
เห็นกระแสเค้าว่าดี ลองบ้าง ส่วนตัวเราว่าสีมันติดแปรงยากมาก สีติดไม่ทน หายไวมาก
ไม่ค่อยได้ใช้เลย เดี๋ยวต้องอัญเชิญไปให้สาวก Maybelline ^^

Swatch - Maybelline Cheeky Glow - Fresh Coral

Blush Cream 3 แบรนด์
เกริ่นก่อนนะคะ ว่า บลัช แบบครีม เราจะใช้ลงเป็นเบสไว้ แล้วจะใช้บลัช แบบพาวเดอร์
ปัดทับอีกที จะได้สีที่ติดทนทั้งวัน เลยเชียว
ยกเว้นวันที่สบาย ๆ จะทาแต่บลัชครีมอย่างเดียว ดูสุขภาพดี เหมือนไม่ได้แต่ง
#Bourjois Cream Blush - 03 Rose Tender
เนื้อครีม กึ่งเนื้อแป้ง ดีจริง ๆ เกลี่ยง่าย ราคาหลักร้อย สีที่เลือกมาสีอ่อนไปหน่อย
อยากซื้ออีกหลาย ๆ สี สีเข้มๆ กว่านี้ เพราะเกลี่ยง่าย เราไม่กลัว
คะแนน 7/10 (ราคาและคุณภาพเหมาะสม)
#Stila Convertible - Petinia
เนื้อครีม ต้องค่อย ๆ แตะ ค่อย ๆ เกลี่ย ไม่งั้นเป็นปื้น แต่ถ้าทำอย่างเบามือก็ออกมาสวย
ตัวนี้ต้องใจเย็น ๆ ไม่งั้นต้องมาแก้งานอีกนะคะ
คะแนน 6/10 (เกลี่ยยากไปหน่อย)
#Lunasol Cream Cheeks - Soft Orange
ตัวนี้อยู่ใน set Lunasol Starter Kits 2012 *Limited*
เนื้อครีม กึ่งเนื้อแป้งเหมือนกัน มีชิมเมอร์เล็ก ๆ เกลี่ยง่าย สีอ่อน ๆ กำลังสวย
สีติดทนยาวนานกว่า Bourjois Cream Blush
คะแนน 8/10 (คุณภาพดี หักราคาแพงไปหน่อย)

Swatch - Blush Cream 3 แบรนด์

ไว้ต่อ Part 2 นะคะ สาว ๆ

ueelicious

ueelicious

FULL PROFILE