HOW TO DISNEY VILLAINS 'URSULA' นางพญาปลาหมึก อิอิ

59 45
สวัสดีค่ะ สำหรับวันนี้นิมาในมาดตัวร้ายกันบ้าง
หลังจากทำเจ้าหญิงดิสนี่ย์มา 5 ตัวแล้ว นิก็เคยทำตัวแม่มดใจร้าย
หรือ The Queen จากเรื่อง Snow White มาแล้ว
มาครั้งนี้เป็นอีกหนึ่งตัวร้ายที่สีสันน่าเล่นอีกเช่นกัน

URSULA จากเรื่อง THE LITTLE MERMAID นั่นเองจ้า
วิเคราะห์สีตัวละคร เออซูล่าเป็นฝั่งตัวร้าย
เพราะฉะนั้นสีทึมๆอย่างสีดำเป็นสีที่ขาดไม่ได้เลย และเธอเป็นปลาหมึก
ซึ่งจะมีสีออกม่วงๆปนอยู่ นอกจากนี้ยังมีสีน้ำเงินจากเปลือกตา(ที่สื่อถึงทะเล)
และสีแดงก่ำๆของริมฝีปาก มาดูกันเลยค่ะว่าจะแต่งออกมาแล้วเป็นยังไงบ้าง

สเต็ปของเบสเมคอัพ

No Makeup : ใบหน้าที่ยังไม่ได้แต่งค่ะ สีผิวไม่ค่อยสม่ำเสมอเท่าไหร่

CC Cream : นิชอบใช้ CC Cream แทนตัวเบสเพื่อปรับสีผิวให้ดูสม่ำเสมอขึ้นค่ะ

Foundation : สำหรับครั้งนี้นิใช้รองพื้นในการแต่งหน้าเพราะอยากได้ผิวที่ดูกริ๊บเป็นพิเศษค่ะ

สำหรับคิ้วก็ยังคงใช้ดินสอเขียนคิ้วโทนน้ำตาลอ่อน
และปัดมาสคาร่าคิ้วสีน้ำตาลทอง
เพื่อให้เข้ากับสีผมมากขึ้นค่ะ

มาแต่งตากันดีกว่า สำหรับลุ๊คนี้สีสันค่อนข้างจัดจ้าน
และเป็นแนวสโมคกี้อาย แต่เป็นสโมคกี้ที่เล่นสีสัน ไม่แต่งแค่โทนดำๆค่ะ

1. ทาอายไพร์มเมอร์ให้ทั่วเปลือกตา เพื่อให้อายชาโดว์ติดทนและสีจัดชัดเจนขึ้น
2. ใช้อายไลน์เนอร์แบบดินสอ วาดเบ้าตาเพื่อกำหนดจุดในการลงสี
3. ใช้สีทำประกายม่วงในช่วงเลยเส้นเบ้าตาที่วาดไว้ เบลนด์ให้ดูฟุ้ง
4. ใช้สีน้ำเงินเข้มในช่วงเปลือกตาที่เหลือด้านใน ในช่วงหัวตาและหางตา เว้นตรงกลางไว้
5. ใช้สีน้ำเงินอ่อนลงช่วงกึ่งกลางตาที่เหลือให้เต็ม
6. ใช้สีม่วงเข้มลงตรงเส้นเบ้าตาที่วาดไว้ในข้อ 2 เบลนด์ให้ดูกลมกลืนกัน
7. ใช้ชิมเมอร์สีขาววิ้งๆลงช่วงหัวตาและโหนกคิ้ว
8. กรีดอายไลน์เนอร์สีดำสนิทเป็นเส้นบางๆ ตวัดหางให้ดูเปรี้ยวขึ้นเล็กน้อย
9. วาดขอบตาล่างโดยใช้สีขาวลงหัวตา และสีม่วงช่วงหางตา จากนั้นก็ดัดขนตา ปัดมาสคาร่าและติดขนตาปลอมทั้งบนและล่าง

ลงสีแก้มด้วยโทนทองแดงแบบมีชิมเมอร์ประกายๆ
ทำให้ผิวดูแทนโกลวขึ้นเล็กน้อย คล้ายกับไปโดนแดดหลังเล่นน้ำทะเล

ลงสีแดงก่ำปนม่วงนิดๆให้ทั่วริมฝีปาก วาดเส้นขอบปากให้ดูชัดเจน
จะทำให้ใบหน้าดูเชิกจิกขึ้น เป็นสาวสังคมที่มั่นใจในตัวเองค่ะ

Before & After
เป็นสาวมั่นแบบมีสีสันไปในตัว

CIRCLE LENSES : PUFFY GREY
EYELASHES : KATHY CHERRY 100% MINK FUR CHERRY BLOSSOM + CHOICE BY NESSY CHOICE
CAMERA : CANON G1X

สำหรับฮาวทูของนิเป็นการนำแรงบรรดาลใจรอบตัวมาปรับใช้กับการแต่งหน้าค่ะ
ช่วงนี้นิอินกับดิสนี่ย์มากๆ นิจึงนำแรงบรรดาลใจจากคาแร็คเตอร์ดิสนี่ย์
มาแต่งหน้าและอยากให้สามารถใช้ได้ในชีวิตจริงค่ะ
สำหรับลุ๊คที่แต่งในวันนี้เป็นปาร์ตี้ลุ๊คเปรี้ยวๆแต่งไปปาร์ตี้กลางคืนได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆที่ติดตามค่ะ

DESIGN BY MINIPANDAZ

minipandaz

minipandaz

To improve is to change; To be perfect is to change often.

My Site : www.minipandaz.com
My Facebook Page : http://www.facebook.com/minipandaz
Instagram , YouTube, Twitter : minipandaz

FULL PROFILE