ฉี่บ่อยมากๆ ทำไงดี

สาวๆจ๊ะขอคำปรึกษาหน่อยตอนนี้เรามีปัญหาเรื่องฉี่บ่อย ตอนกลางคืนก็ต้องลุกขึ้นมาเข้าห้องน้ำหลายครั้งจนแถบจะนอนไม่พอ รู้สึกทรมานและรำคาญที่สุด ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบ ไปหาหมอตรวจฉี่ไม่พบการอักเสบใดๆทั้งสิ้นเลยค่ะ ลองตรวจภายในแบบอัลตร้าซาวน์ละเอียดก็ไม่เจออะไรเลย จนตอนนี้หมดปัญญาจะรักษาแล้ว วันๆต้องลุกเข้าห้องน้ำบ่อยๆเบื่อมากๆ อ๋อลืมบอกไปหมอบอกครั้งล่าสุดว่าอาจจะเป็น OAB (OVER  ACTIVE  BLADDER ) น่ะ คือการที่กระเพาะปัสสาวะบีบตัวเร็วเกินให้ยาเรามากินแต่ว่าคอแห้งมาก ใจสั่นแล้วอีกอย่างคือปวดฉี่บ่อยเหมือนเดิมแถมยังต้องใช้แรงเบ่งเพิ่มอีก เพื่อนๆคนไหนที่เคยเป็นแบบนี้แล้วมีทางรักษาหรือยาอะไรดีๆบอกบ้างน่ะค่ะ เพราะมันทรมานมากๆเลย
ขอถามเพิ่มเติมซักนิดนะคะ ทุกครั้งที่ฉี่ปริมาณมากหรือน้อยแค่ไหนคะ

เราเคยฉี่บ่อยเหมือนกันนะ แต่ฉี่น้อยอ่ะ

ไปหาหมอเค้าตรวจดู บอกว่าท่อปัสสาวะอักเสบ

เค้าก็ให้ยาปฏิชีวนะมากินนะ มันก็ดีขึ้นอ่ะ แต่ว่า 2 อาทิตย์แหนะกว่าจะหาย

แต่ที่สำคัญต้องห้ามอั้นฉี่ แล้วก็ต้องกินน้ำเยอะมากๆ

ไม่รุ้ว่าพอจะช่วยได้อ่ะป่าวอ่ะ

ปริมาณเหรอค่ะ น้อยบ้างมากบ้างค่ะภายใน1ชม.ต้องเข้าห้องน้ำแล้ว1-2ครั้งค่ะ
เราก็ฉี่บ่อย กลางวันวันละเกือบสิบครั้ง แต่เรากินน้ำมาก แถมเหงื่อก็ไม่มี เลยไม่รู้สึกว่าเป็นปัญหาค่ะ
ก่อนนอนอย่าดื่มน้ำมาก ลองดูมั้ยคะ ไม่รู้จะช่วยได้มั้ย
ต้องปฎิบัติตัว และก็กินยาตามแพทย์แนะนำค่ะ บางคนทานยาแล้วอาการดีขึ้นมาก แล้วก็พยายามอย่าทานน้ำก่อนเข้านอนจะช่วยได้บ้างค่ะ เอาใจช่วยนะคะ...
เราก็เป็นเหมือนกันฉี่บ่อย กลางคืนก็ประมาณ3-4 ทำให้นอนไม่ค่อยพอ
ว่าจะไปตรวจสุขภาพสิ้นเดือนนี้ ถ้ายังไงแล้วจะกลับมาบอกอีกทีนะคะ
ผู้หญิงเรานะคะ เรื่องสุขภาพในพื้นที่ลับๆก็สำคัญควรหมั่นดุแล ไปตรวจสุขภาพกันน้าาาา
ตอนกลางคืนลุกขึ้นมาฉี่บ่อย แล้วมีอาการปากแห้งมั้ยคะ ลองสังเกตุดู
ถ้าเป็นเกิน 1-2 สัปดาห์ แนะนำว่าให้ไปตรวจเลือดนะคะ เกรงว่าจะเป็นอาการเบาหวาน
ตอนกลางคืนลุกขึ้นมาฉี่บ่อย แล้วมีอาการปากแห้งมั้ยคะ ลองสังเกตุดู
ถ้าเป็นเกิน 1-2 สัปดาห์ แนะนำว่าให้ไปตรวจเลือดนะคะ เกรงว่าจะเป็นอาการเบาหวาน เพราะการที่เราลุกขึ้นมาฉี่บ่อยแสดงว่ามีน้ำตาลในเลือดสูงมาก จนไตไม่สามารถกรองน้ำตาลได้หมด จึงขับออกมาเป็นปัสสาวะคะ
เพิ่มเติมด้วยนะคะว่าถ้ากระเพาะปัสสาวะอักเสบก็จะเป็นการกระตุ้นอาการเบาหวานด้วยเช่นกันคะ
 โทษนะคะ รบกวนสอบถามหน่อยค่าว่าการตรวจภายในแบบอัลตร้าซาวน์อย่างละเอียด ไปตรวจที่ไหนอ่ะค่ะ  พอดีพี่สาวกำลังอยากตรวจค่ะ และอยากทราบค่าใช้จ่ายด้วยอ่ะค่ะ

รบกวนตอบหน่อยนะคะ  ขอบคุณค่า
ตรวจที่รพ.นนทเวชค่ะรวมยาOAB 10วันบิลอยู่ที่3,800 ค่ะประมาณนี้
เคยเป็นคค่ะที่แพ๊กเป็นก้อเพราะว่าแพ๊กกินน้ำเยอะมากๆค่ะ
แต่ถ้าวันไหนกินน้ำหวานน้ำอัดลมนะค่ะโฆลุกทั้งวันค่ะ
ไงก้อลองไปหาหมอดูอีกทีนะค่ะ
หรือว่าอาจเป็นเพราะกินน้ำเยอะก้อได้ค่ะ

อาการแบบนี้ทางแพทย์แผนจีนจะบอกว่าไตอักเสษ แถวบ้านมีหมอแมะหรือหมอจีนหรือเปล่า ลองไปตรวจดูนะ หมอจะมียาบำรุงไต แล้วอาการจะดีขึ้นเองค่ะ อยู่แถวนนท์หรือเปล่า รู้จักหมอแมะเมืองนนท์ไหม ลองไปตรวจแมะดูนะ

เคยเป็นค่ะ OAB เกิดจาก อั้นปัสสาวะ ตอนเดินทางไปทำงานนานๆ แล้วทำให้กลั้นปัสสาวะไม่ค่อยได้อ่ะ
กินน้ำไปนิดเดียวก็ปวดฉี่ ก็เลยไม่ค่อยอยากินน้ำแต่ฉี่แล้วไม่แสบเหมือนกระเพาะปัสสาวะอักเสบนะ ก็กินยาตามที่หมอให้ กินน้ำให้เยอะขึ้น ฝึกกลั้นปัสสาวะด้วยอ่ะ หมอเราให้ทำอย่างนี้ เรากินยา 1 เดือน ก็หายแล้วอ่ะ ตอนแรกก็คิดว่าตัวเองเป็นโรคจิตชอบฉี่อ่ะนะ ไม่รู้ว่าตัวเองป่วย แต่เราเป็นเมื่อ 3 ปีที่แล้วอ่ะ ยาแพงมากอ่ะก็ราคาประมาณนั้นอ่ะที่กินกินตอนก่อนนอนเม็ดนึงอ่ะที่จำได้อ่ะ
เคยเป็นเหมือนกัน เคยไปตรวจหมอก็บอกว่าไม่เป็นอะไร
หมอเลยบอกว่าน่าจะเกิดมาจากความเครียดค่ะ เลยต้องทำใจให้สบายๆ แล้วกินยาหมอไปด้วย แปปเดียวก้หายเลยค่ะ หายแบบไม่รู้ตัวเลย

ควรดื่มน้ำเยอะๆคะ  อ้อมเคยเป็นทรมานมาก 

ตอนนั้นเป็นมาก จนกรวยไตอักเสบ  แนะนำมาไปหมออีกครั้งเพราะตรวจครั้งแรก

อาจไม่พบนะคะ ....

หายเร็วๆนะคะ

อาจจะไม่เกียวเเต่ว่าเพื่อบางทีอาจจะไม่ร้ายแรงมากค่ะ
คือ หนูก็ไม่รู้เรื่องมากนะคะ
แต่จะลองเสนอความคิดเห็นดู
เวลาที่หนูอยู๋ห้องแอร?ที่หนาวๆมากค่ะก็จะปวดปัสสาวะ
เป็นเพราะไม่ได้ขับเหงื่อมั่งค่ะ เลยต้องปัสสาวะเเทน
นอนเปิดแอร์อุณหภูมิต่ำหรือเปล่าค่ะลองไม่เปิดแอร์ดูก่อนก็ได้น่ะค่ะ
ก่อนไปหาหมอเผื่อจะหาย จะได้ไม่เสียค่าหมอ

เป็นเหมือนกันค่ะ เพื่อนๆยังบอกว่าท่อรั่วเลย กินน้ำไม่เยอะด้วย เพราะสาเหตุจากการปัสสาวะบ่อยนี้แหละ ทำให้เราไม่ชอบกินน้ำเยอะเลย
1 ชม. เราฉี่ประมาณ 3-4 รอบเลยบางวัน  ยัง งงๆตัวเองอยู่เลยค่ะว่าทำไมเป็นแบบนี้
แต่ยังไม่เคยไปตรวจอะไรเลยสักอย่าง

เคยเป็นค่ะ
เป็นอยู่พักนึงเลยจนแฟนทักว่าเธอฉี่ตอนกลางคืนบ่อยเกินไป
ควรไปหาหมอ
ตอนแรกกังวลว่า
1. เป็นเบาหวาน
2. เนื้องอกแถวๆ ภายใน หรือเปล่า ทำให้มันไปเบียดกระเพาะปัสสาวะ ทำให้ปวดฉี่บ่อย
3. กระเพาะปัสสาวะอักเสบ

ไปหาหมอ หมอตรวจปัสสาวะ ตรวจเลือด และตรวจภายในแบบอัลตราซาวน์ (สอดกล้องเข้าไปในช่องคลอดเลย)

ผลออกมาปกติ ไม่ได้เป็นอะไรแบบที่สงสัยเลย แต่หมอพบตกขาว ก็เลยให้ยาฆ่าเชื้อแบคทีเรียมากิน หมอบอกอาจเป็นสาเหตุให้ฉี่บ่อยได้เหมือนกัน เพราะตกขาวมันคือเชื้อโรคชนิดหนึ่ง แล้วท่อปัสสาวะกับช่องคลอดมันอยู่ใกล้ๆกัน ร่างกายก็เลยพยายามจะขับเชื้อโรคออกไปทางปัสสาวะ

กินยาฆ่าเชื้อแบคทีเรียซัก 2 อาทิตย์ ก็หายค่ะ ไม่ปัสสาวะตอนกลางคืนอีกเลย แต่อาจมีบางวันกินน้ำก่อนนอนเยอะ ก็จะฉี่แค่ครั้งเดียวเอง

อ่านแล้วหวังว่าคงช่วยให้จขกท หายกังวลบ้างนะคะ
เปน เหมือน กัน เลย อะ แง๊..
เป็นขัดเบา มีคนบอกว่าเป็นเพราะกินกาแฟ และกินน้ำน้อย เราเป็นเฉพาะกลางคืน และไม่ชอบนอนห่มผ้า อากาศเย็นเลยฉี่บ่อย มีช่วงนึงกินสมุนไพรหญ้าหนวดแมว แล้วหายเป็นปกติ
หนูก็ฉี่บ่อยอ่ะค่ะ

แบบว่าบางทีไม่ถึงชม.ก็ปวด

บางทีฉี่เสร็จไม่ถึงนาทีก็ต้องไปฉี่อีก

แต่ออกมานิดเดียวนะคะ

เคยเป็นแบบว่าฉี่ติดๆกันภายในสามนาทีละออกมาทีละน้อยๆไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

ไม่เคยไปตรวจเลย

ตอนกลางคืนก็เข้าห้องน้ำบ่อย

ง่วงมากเลยอ่ะ

ลองไปหายาอี้จิงตันทานดิครับ
ญาติผมลองทานแล้วบอกว่าเห็นผลเร็ว
แต่ราคาค่อนข้างแพงนะครับ
เราก้อเปงอย่าเธอเลย แต่พึ่งไปหาหมอวันนี้เอง เค้าก้อตรวจฉี่แต่ไม่พบอะไร ตรวจเลือด หมอก้อเลยนัดไปฉีดยาอะไรก้อไม่รู้แล้วก้อแล้วก้อเอ็กชเรด้วย
แฟนผมนอนแล้วฉี่ใส่ที่นอนแต่เค้าไม่รู้ตัวว่าฉี่
มันเป็นเพราะสาเหตูใด
มีวิธีการรักษาไงครับช่วยบอกที

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again