ครีมแก้ท้องลายสำหรับคุณแม่

ตอนนี้ท้องอยู่ค่ะแล้วคันท้องมากๆ ขนาดพยายามทาครีมบ่อยๆแล้วยังไม่หาย อยากรู้ว่าบรรดาคุณแม่หรือว่าที่คุณแม่ในเวบจีบัน ใช้ครีมแก้ท้องลายยี่ห้ออะไรกันค่ะ ตอนนี้ท้องเน่ามากเป็นรอยแดงเต็มไปหมดเลย แต่เราใช้ครีมยี่ห้อ Palmer's ซื้อที่ Boots อ่ะไม่แน่ใจว่าแพ้ครีมหรือเปล่า ยังไงรบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณที่สุดเลยค่ะ

ออยเมนท์ ของ Eucerin ค่ะ หลอดเล็กๆ สามร้อยกว่าบาท ครีมข้นดีมาก

แต่จริงๆเค้าว่าครีมไหนก็ป้องกันยากค่ะ จะให้ดีอย่าให้น้ำหนักขึ้นมาก หรือ เร็วเกินไป จะทำให้โอกาสท้องลายน้่อยลงนะคะ

พยายามอย่าเกานะคะ จะทำให้ท้องแตกลายได้ คุณหมอเคยบอกว่าท้องจะลายไม่ลายอยู่ที่สภาพผิวด้วยค่ะ คนที่มีผิวหนังหน้าท้องบางจะมีโอกาสแตกลายได้ง่าย กว่าคนที่มีผิวหน้าท้องหนา

ของเราแตกตอนก่อนคลอด 2 สัปดาห์ค่ะ  คล่ำๆ ไปเจอ มันแตกข้างล่างก่อนมองไม่เห็น พอแตกได้ทีนี้ลุกลามเลย  เพราะตอนท้องคุณหมอบากว่าหน้าท้องไม่มีไขมันเลยอ่ะ

พอคลอดเสร็จดำเลย  แต่โชคดีที่มีคนแก่ที่บ้านอ่ะค่ะบังคับให้อยู่ไฟ ที่ดำๆ มันเลยลอกออกขาวเหมือนเดิม

เพื่อนเราอีกคนน่ากลัวอ่ะ  แตกนิดหน่อยแต่มันดำเหมือนถ่านเลย ดำมากๆ จนตอนนี้ 1 ปีแล้ว ยังไม่ยอมขาวเลย

พยายามทาครีมแล้วกันค่ะ หลีกเลี่ยงอย่าฟอกสบู่ตรงท้อง เพราะอาจทำให้ผิวแห้ง
ตอนท้องเราใช้ Anew กะ Pureen สลับกันนะ แถมราคาก้อโอเค พอสู้ไหว อิ๊ๆๆ พอคลอดแล้วท้องไม่ลายเลยค่ะ (จิงๆแล้วอาการท้องลายขึ้นอยู่กับกรรมพันธุ์ด้วยนะ) สงสัยคุณน่าจะแพ้ครีมรึเปล่า ถ้าแพ้ลองเปลี่ยนเป็นน้ำมันมะกอกสิ ช่วยแก้ท้องลายได้เหมือนกันสำหรับคนผิวแพ้ง่ายค่ะ
เห็นแม่ๆ ที่อีกบ้านใช้ นีเวียตลับน้ำเงินกันนะคะ
แม่เราท้องพี่เราสองคนก่ะเราอีก 1 คน แม่เราใช้น้ำมันมะกอกอ่ะค่ะ..

ไม่มีลายเลยอ่ะ ผิวละเอียดด้วย จะ 60 แล้วยังเนียนมากกกกกกกกกกกกก อยู่เลยค่ะ

ตรามุมไบ บอบไบ อะไร ไบๆ นี่แหล่ะ เราจำยี่ห้อไม่ได้แย๊ว ลองหาดูนะคะ ขวดเล็กๆ ใสๆ เป็นขวดแก้วๆนะ
มิวก็เป็นคนนึงที่ท้องลายค่ะ ตั้งแต่เริ่มท้องก็ปรึกษาหมอผิวหนัง คุณหมอบอกว่า "ไม่รอดแน่ๆ รับรองว่าเป็นลายแน่นอน" เราก็ถามหมอนะว่าทำไม หมอบอกว่าเป็นที่ผิวหนังสำหรับคนที่มีผิวบางโอกาสแตกลายมีสูงมาก ขนาดตอนท้องทาครีมบ่อยมากๆๆๆๆๆ จนเพื่อนแซวว่าโรคจิตไปแล้ว ขนาดรถติดยังหยิบมาทาเลย

แต่มีเพื่อนบอกว่าของเค้าใช้เบบี้ออยเนี่ยแหละ ทาบ่อยๆ แล้วที่สำคัญตัดเล็บให้สั้นเพราะเวลาหลับเราไม่รู้ตัวว่าเกาท้องตัวเอง ก็เป็นสาเหตุให้เป็นลายด้วยแหละ

ควบคุมน้ำหนักให้ขึ้นตามหมอบอกแล้วกันนะคะ  ดูแลลูกในท้องดีกว่า ตัวเราเองก็แค่ใส่โชว์ไม่ได้เหมือนเดิมและก็เสียความมั่นใจไปนิดหน่อย แต่หลังคลอดสักพักก็ปรับตัวได้นะ
คุมน้ำหนักอย่าให้มากเกินค่ะ  อย่าเกาด้วย

หนังอาบน้ำใหม่ๆยังไม่ต้องเช็ดตัวก็ลงเบบี้ ออย ตามหน้าท้องต้นขา ที่สำคัญหน้าอกด้วยนะคะ
เดี๋ยวมันจะขยายเรื่อยๆ มีโอกาสแตกเหมือนกัน

ครีมที่ใช้ก็หาครีมที่คุณแม่หาซื้อได้สบายๆ ไม่ลำบากกระเป๋านะคะเพราะเดี๋ยวจะมีค่าใช้จ่าย
ของเจ้าตัวเล็กอีกเยอะ  (บอกใบ้ว่าครีมแพงๆมันก็ไม่ได้ช่วยไร  ถ้าผิวมันจะแตกขึ้นมาจริง ๆ)

เวลาคันก็เอาครีมมาลูบๆ อะค่ะ ทาเช้า หลังอาบน้ำ  ก่อนนอน เราทำประจำทุกวัน

ทุกวันนี้คลอดน้องแล้วหละ ผิวเหรอคะ อิอิ

แตกแ...่ง ทุกสัดส่วนเลยค่ะ หน้าท้อง ขา ก้น หน้าอก เฮ้อ~~
ได้แต่เอาใจช่วยขอให้ผิวคุณแม่ไม่ต้องแตกนะ เราน้ำหนักขึ้นเยอะ ขึ้นแบบรวดเร็วด้วย
ครีมอะไรก็เอาไม่อยู่  ใช้ตั้งแต่น้ำมันมะพร้าว มะกอก เบบี้ เพียวรีน ไอนิว รอค อื่นอีกสรพัดยี่ห้อ
แต่เราก็ไม่รอด เพราะงั้นดูแลเรื่องน้ำหนักนี่แหละค่ะ สำคัญมาก คุมดี เด็กก็สุขภาพดีด้วย 2 เด้งเลย

โชคดีค่ะ

ต้องใช้หลาย ๆ วิธีช่วยกันนะ
1. คุมน้ำหนักทาครีม  เราคุมน้ำหนักตลอดเลย
2. อย่าเกา  พยายามไม่เกาเลยเหมือนกัน
3. ทาครีมให้ทั่วถึงด้วยนะ อันนี้ขอเน้นเลยนะ

เราคุมน้ำหนักตลอดเลย  เนื่องจากพื้นฐานเป็นคนตัวใหญ่อยู่แล้ว  กลัวว่าท้องแล้วน้ำหนักจะขึ้นเยอะจนอืด  แล้วกลัวจะลดยากหลังคลอดด้วยแหละ

จนกระทั่งสัปดาห์สุดท้ายก่อนคลอด   ไปตรวจท้อง   หมอบอกว่า  "ท้องแตกลายนะ"  แย่เลย  เพราะตรงที่ลายนะ เป็นช่วงที่เรา  "ทาครีมไม่ถึง  ช่วงข้างใต้ท้องเลยนะ"

ทาไอนิวค่ะ ที่นิโคลโฆษณา ใช้ตั้งกะยังไม่ได้โฆษณา
ทาตั้งแต่เดือนแรกๆเลยค่ะ ตอนแรกก็ไม่แตกแล้วก็ไม่คันด้วย
ก็คิดว่าคงไม่แตกแล้ว ที่ไหนได้ มาแตกเอาตอน 8 เดือนคร่า
หมอเราบอกว่า ครีมตัวไหนก็เอาไม่อยู่อ่ะ เพราะท้องเราใหญ่มาก
มันใหญ่จนขยายไม่ทันอ่ะ พระเจ้าจอร์ช มันใหญ่มั่กมาก
ตอนนี้ ลูก 9 เดือนแล้ว ก็ทำใจได้ระดับนึงแล้วคร่ะ

โอวขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ตอนนี้ทานยาแก้คันอยู่ ก็ช่วยในระดับนึง แต่ก็พยายามไม่เกา (ทรมานโคดๆๆๆ)
ดิฉันก็น่องลายก้นลายตั้งแต่เริ่มแรกรุ่นใช้ครีมมาเยอะแล้วไม่เห้นผลเลย
ก้นไม่เท่าไหร่หรอกเพราะไม่คิดจะโชว์ แต่น่องนี่ซิจะใส่กางขาสั้นก็อายคนมอง อยากจะสักลายสวยๆกลบรอยลายเลยนะ แต่ก็กลัวเจ็บและไม่มั่นในความปลอดภัยของสีและความละอาด เฮ้อ!ต้องปลงและยอมรับสภาพตัวแล้วละ
สงสังเหมือนกันค่ะเพระตอนท้องช่วงแรก 1-5 เดือน ใช้ยี่ห้อเพียวรีน แล้วช่วงต้นขาแตกเป็นรอยนิดๆ ถ้าไม่สังเกตก็ไม่ค่อยเห็นหรอกค่ะ คิดว่าป็นเพราะครีมก็เลยเปลี่ยนยี่ห้อ เป็น Plamer เหมือนกันค่ะ แล้วจู่ๆ ก็มีรอยแดงที่ก้นทั้งสองข้างเต็มเลย ตอนนี้ครีมหมดพอดีก็ว่าจะลองว่าเปลี่ยนยี่ห้อดู ครีมอาจมีส่วนก็ได้นะค่ะบางทีอาจแรงเกินไป
ยี่ห้อ Palmer's ครับ ไม่ใช่ Plamer ตัวนี้ขายที่อเมริกามานานมากๆ แต่ผมเคยเปิดดมกลิ่นดู กลิ่นมันเข้มข้นมากๆ ไม่รู้จะดีไหมเพราะแฟนผมใช้อยู่ได้ประมาณ 2-3 เดือนแล้ว ได้ผลจะมาคุยให้ฟังอีกที (อุตสาห์ลงทุนซื้อให้)
ท้องลายหรือผิวหนังแตก เกิดจากการที่ผิวหนังมีการยืดขยายออกมากเกินไป จนทำให้มีการฉีกขาดเล็กน้อยของเนื้อเยื่อที่อยู่ใต้ชั้นผิวหนัง
สาเหตุของการเกิด อาจขึ้นกับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่น ประวัติมารดาเคยมีอาการท้องลาย โอกาสที่ลูกสาวจะท้องลายตามมาจะพบมาก ในสตรีผิวคล้ำจะพบท้องลายน้อย น้ำหนักที่เพิ่มเร็วเกินไป โอกาสพบท้องลายมาก
เพราะฉะนั้นการทาครีมหน้าท้องและขาไม่ได้ช่วยป้องกันท้องลาย แต่อาจช่วยให้ผิวชุ่มชื้นอยู่เสมอ จะช่วยลดความรุนแรงของท้องลายได้
อ้างอิงโดย ศ.นพ.เยื้อน ตันนิรันดร รพ.จุฬาลงกรณ์
มันขึ้นกับผิวแต่ละคนด้วยค่ะ ของเราใช้ไอนิว กั้บ นีเวีย ใช้ก่อนผิวแตก ทาประจำทุกวันเลย ถ้านีเวียก็ลงออยก่อน แล้วตามด้วยครีม เขาบอกว่าจะช่วยให้ครีมซึมเข้าผิวได้ดีกว่า ทำตามทุกชั้นตอน แต่ในที่สุดพอท้องแก่ มันก็แตกจนได้ พอท้องที่สองก็บำรุงผิวตั่งแต่รู้ว่าท้องเลย ใช้ไอนิว แต่พอท้องแก่ก็แตกเพิ่มขึ้น พอคลอดเสร็นท้องยุบ ก็เป็นรอยย่นน่าเกลียด ปลงค่ะ
ดิฉันก็เป็นอีกคนที่ท้องลายคะขนาดทาครีมแล้วตั้งแต่เริ่มท้องใช้ครีมไอนิล
มันก็ยังไม่ดีขึ้นตอนนี้คลอดน้องแล้วกำลังรักษาอยู่คะ อยากทราบว่ามีครีมอะไรบ้างที่จะช่วยลดการแตกลายได้บ้างเพราะเพิ่งมาลายตอนท้องได้ 8 เดือน ลายเป็นสีชมพู ตอนนี้ทายาอยู่ไม่รู้เมื่อไหร่หายอยากหายมาก...
ตอนนี้ท้องได้ 27สัปดาห์ แล้วค่ะ ใช้ palmer เหมือนกันค่ะ หมดไป 2.5 หลอด เพิ่งเริ่มแสดงอาการ คันที่ก้นที่สะโพกมาก จนมีผื่นขึ้น และเริ่มลามมาที่ท้อง เลยแน่ใจแน่ว่าเป็นแพ้ครีม เลยเปลี่ยนมาใช้ครีมของแอมเวย์ค่ะ เป็นเนื้อโฟม ก็หายเลย ทั้งผื่นทั้งอาการคัน
นี่ก็ยังเหลือครีมอีก 2 หลอด และแบบโลชั่นอีก 1 ขวด แบบสเปรย์น้ำมันอีก 1 ขวดยังไม่กล้าใช้เลยค่ะ
แต่ตอนท้องแรกใช้น้ำมันมะกอก + เดวิดโจน(เหลือง) + ไอนิว และถ้าคันก็ ทา ยาหม่อง (ปรึกษาคุณหมอแล้วไม่เป็นไร) ซึ่งหายคันทันทีเลยค่ะ ผลปรากฎว่าท้องไม่ลายเลยค่ะ
ตอนนี้ก็คลอดลูกได้ 2 ปีแล้ว (คนที่ 2 ) หน้าท้องลายและย่นมากเลยช่วยบอกวิธีแก้ท้องลายหน่วยซิค่ะ ใช้วิธีใดบ้างค่ะ
ดิฉันคลอดลูกได้เกลือบสามปีแล้วคะ แต่ตอนนี้หน้าท้องก็ไม่ลดทั้งที่ไม่ได้ทานข้าวเย็น ซิตอัพหน้าท้องมาเดือนกว่าก็ไม่เห็นผล และก็อ้วนขึ้น หน้าท้องก็ยาน
ต้นขาก็ใหญ่ ต้นแขนก็ใหญ่ หน้าท้องก็ลาย มีใครรู้วิธีดีๆก็บอกกันหน่อยนะค่ะ
ให้หายาที่เเก้ได้จิงๆเเล้วค่อยมาบอกกันดีกว่าที่บอกกันมามันเเก้ไม่ได้จิงๆ
ตอนนี้ 7 เดือนเองค่ะแต่ผิวแตกที่ก้นลายมากและหน้าท้องก้อเริ่มแตกแล้ว

ท้องแรกค่ะตอนนี้น้ำหนักประมาน 80 ได้ค่ะอ้วนมาก

พยายามทาครีมแต่ก้อแตกอยุ่ดีทาหลายตัวน้า
ตอนนี้ท้องได้จะ 7 เดือนแล้วคะ ท้องยังไม่ลาย แต่มีอาการคัน พอคันทีไรก้อเกาทุกทีเลย ทั้งหน้าท้องจนถึงหน้าอกไปหาซื้อครีมตามร้านขายยา เค้าบอกมีแต่ Smoot E และ KA เราเลยไม่ซื้อ เพราะคิดว่าน่าจะมีครีมสำหรับทาท้องลายโดยเฉพาะ แล้วครีม Plamer หรือไอนิว หาซื้อได้ที่ไหนหรอคะ
ท้องเข้าเดือนที่8แล้วคะ เริ่มมีอาการคันท้อง ทาทั้ง จอร์นสันแบบครีมและแบบออย รวมทั้ง smoot e สำหรับทาแก้ผิวหนังแตกลายโดยเฉพาะ ใช้ดีมากคะ ลองดูนะคะ ใช้หลังอาบน้ำทุกครั้ง เช็ดตัวเสร็จให้ทาเลย แต่หากมีเวลาว่าง ก็ลองหา ใบบัวบกเอามาตำๆทาหน้าท้อง หรือไม่ก็ว่านหางจระเข้แช่เย็นแล้วป่าครึ่งมานวดๆแทนการทาครีมได้คะ รับรองไม่คันและไม่ลายคะ ต้องทาทุกครั้งหลังอาบน้ำนะคะ
Palmer's เขามีขายในเมืองไทยแล้วคะ search ดู เห็นแจกตัวอย่างด้วย

www.stretchmarkexperts.in.th
ท้องเราเริ่มลายตอน5 วันสุดท้ายก่อนคลอด เซ็งเลย
พอคลอดแฟนก็ซื้อ สมูทอีมาให้ใช้ขวดราคา400กว่าบาทนี้แหละก็ดีขึ้นนะ ลองใช้กันดู

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again