[How to+Review] makeup transformation : Sugar Skull for Beauty Cottage♥

68 21
สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆทุกคน ห่างหายการทำรีวิวและฮาวทูไปนานทีเดียว หวังว่าคงยังไม่ลืมกันน๊าาา ^^
วันนี้ก็กลับมา ควบรีวิวและฮาวทูกันอีกเช่นเคยครับ อย่ารอช้าไปกันเลยดีกว่าครับ

Beauty Cottage เป็นอีกหนึ่งแบรนด์ไทยครับ โดดเด่นเรื่อง Packaging มาก ในความคิดของเรา
จะเป็นอารมณ์ยุโรปย้อนยุค ผรั่งเศส อะไรแบบนี้หน่อย ซึ่งโดยรวมผลิตภัณฑ์ทั้งหมดมีการคุม Theme
ออกมาได้ดีทีเดียวครับ (Beauty Cottage เป็นแบรนด์พี่น้องกับ Beauty Buffet นะครับ)
โจทย์ในการทำ  Howto ของเราคราวนี้เลยยากครับ เพราะเค้ามาทางสวย
ซึ่งเราไม่ค่อยไป 5555 จะออกมาเป็นยังไง รอชมครับ เข้าส่วน Review ก่อนนะครับ

ทาง Beauty Cottage ได้ออกคอลเลคชั่นใหม่มาครับ เป็นเพคเกจใหม่โทนสีชมพูหวานๆ
บนแพคเกจจะเป็นลวดลาย เจ้าหญิงๆครับ แต่ด้วยองค์ประกอบที่เค้าเลือกมาเช่น ลูกเต้น ลายทางชมพูๆ
ดาว มงกถฎอะไรแบบนี้ทำให้เรานึกถึงความหวานแหววและสนุกสนานของเทศกาลอะไรบางอย่าง555

คอลเลคชั่นนี้มีสินค้าหลากหลายครับ ลองแกะออกมาจากเพตเกจก็จะเป็นตัวผลิตภัณฑ์เนื้อวาวๆ สีน้ำตาลชมพู
มาเริ่มรีวิวกันเลยนะครับ ^^

Beauty Cottage Forever Beauty Primer : smooth skin effect, poreless & anti-wrinkle
ไพรเมอร์เนื้อซิลิโคนที่จะช่วยทำให้ผิวดูเรียบเนียนขึ้น รูขุมขนดูเลือนลงครับ ตัวนี้เกลี่ยง่ายดีครับ เนื้อไม่มัน ไม่มีสีครับ

Beauty Cottage Forever Beauty BB Cream : silky smooth & moist fresh skin
No.01 Ginger Beige สีสว่างโทนเหลิองติดชมพูนิดหน่อย
No.02 Spice Beige สีโทนเหลืองเบจ (สีนี้เข้ากับผิวโทนเหลืองครับ เราใช้สีนี้)
บีบีครัม เนื้อบางเบาครับ บางเบาจริงๆ ทาแล้วกลืนไปกับผิวเลยครับ ให้ลุคฉ่ำนิดๆไม่มีชิมเมอร์นะครับ

Beauty Cottage Forever Beauty Concealer : vitamin e & rose extract
No.01 Cornsilk โทนเหลืองติดชมพูสว่าง(ใช้ทำไฮไลท์ได้)
No.02 Wheat โทนเหลืองสีกลาง
คอนซีลเลอร์เนื้อครีมแบบดินสอหมุนๆ ใช้ง่ายดีครับ เนื้อผลิตภัณฑ์ไม่เยิ้มครับ ใช้ได้ตาได้

Beauty Cottage Forever Beauty BB Powder : smoothness & brighter skin
No.01 Butter Buff โทนเหลืองติดชมพูสว่าง
No.02 Sand Sugar โทนเหลืองสีกลาง
แป้งรองพื้นผสมบีบี (ตามความเข้าใจของเรานั่นคือ แป้งรองพื้นที่บางเบากว่าปกติ แต่ยังคงการปกปิดอยู่)
แป้งรุ่นนี้ทาแล้วผิวจะดูสว่างขึ้นหน่อยครับ คนผิวสองสี อาจจะต้องเบามือนิดนึง แป้งเนื้อบางเบาแบบมากกกกก
ใครเคยใช้รุ่นก่อนๆของเค้า รุ่นนี้เนื้อเบาที่สุดเลยครับ แต่ก็ยังสามารถปกปิดรอยบางๆได้ ตัวนี้ชอบมากครับ^^

Beauty Cottage Forever Beauty Highlight & Bronzer : collagen & vitamin e
มาถึงตัวที่กรี๊ดมากๆ เป็นไฮไลท์และบรอนเซอร์ เนื้อจะมีเหลือบทองๆครับ แต่ไม่ได้เป็นกลิตเตอร์ชิมเมอร์ยิ่งใหญ่นะครับ
ดูโกลว์ๆมากกว่า ในตลับมีแปรงน้อยแอบมากข้างในด้วย ตลับไม่ใหญ่นะครับ ขนาดประมาณ 5*5 cm
พกง่ายดีครับ ประหยัดพื้นที่ดีมากๆ แบบพกไปเติมไรงี้ สะดวกดี^^

Beauty Cottage Gorgeous Shadow Palette : collagen & natural mica
ตัวนี้เป็นดางเด่นในคอลเลจชั่นใหม่ก็ว่าได้ เป็นอายชาโดว์เนื้อฝุ่นที่มีการรวมตัวกันของเนื้อแมทและเนื้อวาว
โทนสีธรรมชาติคลุมโทนน้ำตาลเทาๆ นอกจากจะชอบสีแล้ว การวางตำแหน่งนสีก็ไม่วางให้ดูงงด้วยครับ คือ
3 สีแรกเป็นสีแมทโทนน้ำตาลเทา / 3 สีตรงกลางเป็นเนื้อวาวโทนชมพูน้ำตาล/ 3 สีสุดท้ายเป็นเนื้อวาวโทนน้ำตาลทอง
ทำให้เราคิดสี ผสมสีได้ง่ายครับ มาดูสีแบบเจาะๆกันไปเลย

ชื่อสีจะเป็นชื่อเทพีและสาวงามของกรีกโรมันด้วยครับ มาหมดวิหารกันเลย5555
Calypso  - สีขาวด้าน (ไฮไลท์โหนกคิ้วได้ดีครับ)
Medea - สีน้ำตาลเทาด้าน (อาจจะดูเหมือนไม่ออกสี แต่เอาไว้เบลนได้ดีครับ)
Demeter - สีน้ำตาลไหม้ (สีนี้แน่นมากกก ปเดทีเดียวรู้เรื่อง)
Aphrodite - สีขาวมุก (ซัดหัวตาได้สะใจมากจริงๆ)
Pandora - สีน้ำตาลติดชมพูนิดๆเนื้อมุก
Helen - สีเทาติดเขียวเนื้อมุก
Artemis - สีเบจมุก (ไฮไลท์แบบเบาๆ)
Hera - สีทองอมส้มเนื้อมุก
Athena - สีน้ำตาลเนื้อมุก

swatch สีไลตามลำดับในพาเลทครับ สีแน่นดีครับ ติดทนระดับหนึ่ง เวลาใช้ระวัง fall out นิดนึงนะครับ
เคาะแปรงออกนิดหน่อยแล้วค่อยทาลงบนตาครับ บางคนเห็นสีแล้วแอบนึกถึง naked2 ครับ
ส่วนตัวแล้วไม่มีnaked2 นะครับ แต่ก็รู้สึกว่าโทนรวมๆคล้ายกันครับ
สีไม่ซับซ้อนอะไรมาก ใช้ง่าย ผสมง่ายครับ เหมาะกับ everyday makeup มากๆ

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick : maxi lip & collagen
สำหรับเราแล้ว เราตื่นเต้นกับลิปสติกคอลเลคชั่นนี้มากกกก เพราะเป็นลิปเนื้อแมท(semi-matte คือ กึ่งด้าน อารมณ์เนื้อด้านไม่เงาหรือมันวาว แต่ก็ยังชุ่มชื่นอยู่ ไม่แมทสนิทจนดูแห้ง) และพอดูสีทั้ง 10 สีแล้ว อยากยืนปรบมือให้รัวๆ555

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.01 Rococo สีชมพูนม

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.02 Nouveau สีชมพูเข้ม

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.03 Mannerism สีชมพูอมส้ม

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.04 Baroque สีส้มอมชมพู

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.05 Renaissance สีส้มโทนเหลือง

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.06 Deco สีส้มน้ำตาลสุภาพ

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.07 Romanesque สีส้มแครอท

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.08 Celtic สีชมพูน้ำตาลสุภาพ

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.09 Byzantine สีแดงมะเขือเทศ

Beauty Cottage Elegant Impressionust Semi-Matte Lipstick No.10 Gothic สีม่วงชมพูน้ำตาล(สีมัฟ)

Swatch สีจากซ้ายไปขวา : No.01 Rococo/ No.02 Nouveau/ No.03 Mannerism/ No.04 Baroque
No.05 Renaissance/ No.06 Deco/ No.07 Romanesque/ No.08 Celtic/ No.09 Byzantine/ No.10 Gothic
ที่อยากประมือให้รัวๆกับ 10 สีนี้เพราะว่า เป็นสีที่ทาได้จริง ถึงจะเป็นสีแรงๆอย่างชมพูหรือส้ม ก็มีการคลุมโทนให้ไม่สด
จนเกินไป สีทั้ง10สี ออกแบบมาดักผู้หญิงในทุกโทนสีผิว เรียกได้ว่า ต้องอยากโดนอย่างน้อยสีนึงแหละ555
เนื้อสีแน่นดีมาก แต่ก็ไม่แห้งจนทายาก แนะนำจริงๆอันนี้ ลองไปเล่นสีดูกันนะ ^^
(ส่วนตัวชอบเบอร์ 06 08 10 เพราะสีสุภาพดีมาก)

อันนี้เป็นภาพรวมดาวเด่น(ในความเห็นของเรา)ในคอลเลคชั่นนี้ ^^ ฟินมากพูดเลออออ

มีสมุดบันทึกแถมมาให้ด้วย สมุดมีดีเทลฟุ้งฟิ้งทุกหน้า น่ารักมากๆครับ ^^
.
.
ก็หมดส่วนในส่วนของรีวิวแล้วนะครับ หวังว่าคงถูกใจกัน
มาเข้าส่วนของ ฮาวทูกันเลยดีกว่าว่าจะเป็น look อะไร ^^

จากตอนต้นที่เราเกริ่นไปว่า คอลเลจชั่นนี้ทำให้เรานึกถึงนึกถึงความหวานแหววและสนุกสนาน
ของเทศกาลอะไรบางอย่าง คือไม่หวานซะทีเดียว แต่ก็ดูมีความสร้างสรรอยู่ด้วย เราเลยหาโจทย์เทศกาลหรือการแต่งหน้าที่มีอารมณ์คล้ายๆกัน จนมาเจอ Sugar Skull ในเทศกาล เทศกาล Day of the Dead ครับ ^^
เทศกาล Day of the Dead ของชาวแมกซิกัน จะจัดขึ้นหลังวันฮาโลวีน คือวันที่ 1 และ 2 พฤศจิกายน ทุกๆปี
เป็นเทศกาลระลึกถึงผู้ที่เสียชีวิตไป โดยมีความเชื่อว่า เทศกาลนี้วิญญาณจะรับฟังคำพูดของคนเป็นได้
ถ้า google ดูจะเห็นว่า มีการแต่งหน้าแต่งตัวกันอย่างสนุกสนาน เราเลยได้แรงบันดาลใจมากจากเทศกาลนี้ครับ

เริ่มด้วยหน้าเปลือย555 ใช้ไพรเมอร์ลงทั่วหน้าครับ ลงไม่ต้องเยอะมากนะครับ ลงเสร็จก็กดๆให้กลืนไปกับผิว

มาทาหน้าขาวกัน เริ่มจากลบคิ้วด้วยกาวแท่งครับ ปาดไปทางเดียวกันแล้วรอให้แห้งสนิท ร่างตาและจมูกด้วย
อายไลเนอร์สีขาว แล้วลงรองพื้นสีขาวในส่วนที่เหลือ ใช้แปรงเกลี่ยๆให้เนียนและคมชัด จากนั้นเซตด้วยแป้งฝุ่นสีขาว
Tip : ที่ต้องเว้นไว้เพราะจะลงสีเข้ม ถ้าลงสีขาวหมดเลย พอลงสีเข็ม สีเข้มจะดูอ่อนลงเพราะสีจะไปผสมกับสีขาวได้

ใช้ลิปสติกเนื้อด้านหรือครีมเมคอัพสีแดงทาตาด้านใน ไม่ต้องชิดขอบมาก

ใช้อายชาโดว์สีน้ำตาลไหม้ ค่อยๆเกลี่ยจากขอบมาถึงส่วนของสีแดง ให้ไล่สีกัน

ใช้อายไลเนอร์สีดำ เนื้อที่ถนัด(จะเจลหรือดินสอก็ได้) ระบายส่วนจมูกและตัดขอบดวงตาให้คมชัด
แล้ววาดกลีบดอกไม้กลมๆรอบดวงตา (ไม่ต้องเนี๊ยบมากก็ได้ งานผีลำลอง555)

ใช้ลิปสติกสีชมพูเนื้อด้านหรือครีมเมคอัพลงสีกลีบดอกไม้ด้ายใน และวาดส่วนตกแต่งอื่นๆเพื่มเติม ตามแต่ชอบ

ใช้อายไลเนอร์สีดำ ในการวาดลายต่างๆที่เหลือ (สามารถดูแบบการแต่งหน้าหรือลวดลายต่างๆแล้วเอามาปรับใช้
ตามแต่ที่เราชอบก็ได้ อันนี้ช่วงฟรีสไตล์ ชอบอะไร ทำ555) อย่าลืมเว้นที่ไว้ให้บริเวณปากด้วย โดยลากเส้น
ออกมาจากปาก ขึ้นไปถึงขมักให้เป็นโค้งตามรูปเบ้ากระดูก แล้วเขียนรอยบากฟัน เรียงตัวกันไป

ใช้อายชาโดว์สีน้ำตาลเข้ม (หรือเทาก็ได้) ไล่น้ำหนักมิตินิดหน่อย บริเวณลายใยแมงมุมและตรงใต้โหนกแก้ม
บริเวณเดียวกับที่ปัดบรอนเซอร์ เพื่อให้กระดูกดูมีมิติขึ้น แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว ลุคนี้ใช้ของเพียงไม่กี่อย่างเท่านั้น

แต่ว่าเราจะมาน้อยๆไม่ได้ ต้องงานกระพือสุด! สาดพรอพเข้าไป ทั้งผ้าคลุม แฮร์พีชดอกไม้ฟูๆ
ลูกไม้ที่คอและตัว(ติดด้วยกาวติดขนตาปลอม) เนื่องจากลุค Sugar Skull จะออกแนว Dark หน่อยเราเลยปรับสีและโทน
ให้ดูหวานๆขึ้น เพื่อให้เข้ากับคอนเซปหวานๆแต่ขี้เล่นของ Beauty Cottage คอลเลคชั่นนี้

เสร็จเรียบร้อยจ้า กับ Sugar Skull แนวหวานๆ ลุคนี้เราสนุกมาก เพราะแต่งแล้ว จำหน้าเดิมไม่ได้เท่าไร55
ได้เล่นพรอพฟูฟ่องมากมาย ต้องขอบคุณเจ้าของพรอพที่ใจดีให้เรานำมาใช้แต่งลุคนี้กัน ^___^
ลุคนี้ใช้ของไม่เยอะครับ แล้วเดือนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ช่วงฮาโลวีนแล้วด้วย เก็บไว้เป็นไอเดียในการแต่งหน้า
ไปปาร์ตี้สนุกๆกับเพื่อนๆก็ได้ครับ พูดถึงฮาโลวีนแอบบอกว่า เราเตรียมเซตใหม่เอาไว้แล้วนะครับอิอิ
อยากให้ติดตามกัน เพราะฮาโลวีนเป็นช่วงที่ทุกคนจะสนุกสนานกับการแต่งหน้าที่ไม่เคยได้แต่ง
ในชีวิตประจำวันจนลามไปถึงแต่งสยองขวัญกันเลยทีเดียว รอติดตามชมนะครับ
.
.
.

ขอขอบคุณ Beauty Cottage ครับ ที่ส่งของเหล่านี้มาให้ทดลอง และให้น้อยหนึ่งได้ทำ Review และ How to นี้ขึ้นมา
หวังว่าทั้ง Review และ How to นี้คงสนุกสนานและมีประโยชน์ต่อพี่ๆเพื่อนๆ
ที่สนใจผลิตภัณฑ์ของ Beauty Cottage นะครับ เอาไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ
ขอบคุณที่รับชมครับ ^^ แล้วเจอกันครับ

หมายเหตุ : Sponsored Item สินค้าทั้งหมดทางแบรนด์ให้มาครับ

noyneung

noyneung

หนึ่งเองครับ ^^ งานแปลก งานบ้า มาตรงนี้ 555
IG : noyneungmakeup

FULL PROFILE