How to: Baby Face Tutorial อยากกลับไปเป็นเด็กวัยรุ่นอีกครั้งอ่ะ

13 4

ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ชื่อเจมม่า ค่ะ เป็นครั้งแรกที่ทำฮาวทู ฝากตัวด้วยนะคะ  ^___^

เครื่องสำอางทั้งหมดจะอยู่ในรายละเอียดข้างล่างกระทู้นะคะ 

Ready? Let's go~

นี่คือ Before แต่งหน้านะคะ แหะๆ อายุ 20 ละเนอะ นอนดึกบ่อย ใต้ตาเลยคล้ำมากๆ >_<

จุดเริ่มต้นของการแต่งหน้าที่ดี คือเติมความชุ่มชื่นให้แก่ผิว นี่ค่ะ Pond's flawless white ใช้ดีมาก หน้าจะขาวเป็นธรรมชาติหลังทา บางครั้งออกจากบ้านแค่แป๊ปเดียว ทาแค่ครีมนี้ แล้วก็แว่นใหญ่ๆ ก็พอนะ 

ต่อมาก็ Concealer ตัวนี้ใช้ดีมาก ทาแล้วเป็นธรรมชาติ ไม่หนาเกินไป ใช้นิ้วเกลี่ยก็ได้แล้วค่ะ

แทนที่จะทาเป็นครึ่งวงกลม ลองทาเป็น สามเหลี่ยมนะคะ มันจะช่วยให้ผิวหนังใต้ตาดูตึงขึ้น 

บีบี สติกตัวนี้ ซื้อมาสีขาวกว่าสีผิวนิดหน่อย แต่ก็ไม่เป็นไร เพราะมีแป้งที่เข้มกว่าผิวนิดหน่อยเหมือนกัน 555

จริงๆ ไม่ต้องทาให้หมดหน้าก็ได้ค่ะ ทาเฉพาะส่วนที่ต้องการ อย่างไฮไลท์บนใบหน้า รอยคล้ำต่างๆ แต่อย่าทาหนาไป เพราะจะไม่ดูเป็นธรรมชาติเท่าไร ^.^

แป้งฟุ่นบางครั้งก็ดีกว่าแป้งพัฟเพราะเป็นธรรมชาติมากกว่า แล้วใช้ในชีวิตประจำวันได้ ชอบมากค่ะ 

ทาทั่วใบหน้าเลย ตรงที่ทาบีบี สติกจะได้ติดทนนาน อย่าลืมลำคอด้วยนะคะ 

ไม่รู้เป็นอะไร แต่ทาปากไม่มีสี จะรู้สึกเหมือนหน้าขาดอะไรซักอย่าง เลยต้องทาลิปมันซะหน่อย Baby face ก็ต้องมี Babylips แหละเนอะ

อา ถึงเวลาเติมคิ้วหน่อยแล้ว ทาไปตรงคิ้วธรรมชาติของเรานี่แหละค่ะ ค่อยๆ ทาจากปลายคิ้วมาจนถึงโคนคิ้ว

ใช้ปลายมาสคาราเก่าปัดๆ ให้ดูเป็นธรรมชาติ แถมคิ้วจะได้อยู่ทรงด้วยนะ

สีที่จะใช้จาก Naked pallet 2

สี B จะมีกากเพรชนิดหน่อยพอให้เวลากระพริบตาจะดูสวยใส ปิ้งๆๆๆๆ 

ทาสี C ให้มีเงาตรงปลายๆ ใกล้ๆ หางตา เพื่อสร้างเงาให้ดวงตามีมิติแบบซอฟๆ 

ใช้สีเขียนคิ้วหรืออะไรก็ได้ (ที่ใช้สีเขียนคิ้วเพราะมันมีส่วนประสมของ Wax ซึ่งจะติดทนนานมากกว่าอายแชโด้ แต่จะดูเป็นธรรมชาติมากกว่าอายไลน์เนอร์) ทาชิดๆ กับขนตา เพื่อให้ขนตาดูเยอะขึ้นนะคะ

เสร็จแล้วใช้คอททอนบัต ปัดๆ ให้สีเท่ากัน 

ใช้สี A ทาตรงหัวมุมตานะคะ จะได้ดูสว่าง ^__^

ทาแก้มหน่อยเนอะ อันนี้เนื้อครีมจะเป็นมูส ลูบๆ ไปก็จะละลายกับอุณหภูมิร่างกาย กลายเป็นสีส้มๆ หวานๆ

โดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบให้หน้าเป็นแป้งๆ เท่าไร เลยฉีด Mist ให้ผิวดูเหมือนช่ำๆ ใครไม่ชอบข้ามขั้นตอนนี้ได้นะคะ

เย้ เสร็จแล้ว

อ่าว ลืมทามาสคาราซะงั้น

ที่จริงจะเพิ่มขนตาปลอมก็ได้นะ แต่ลืม >_<

ค่อยๆ ทาจากโคนไปยังปลายนะคะ 

อ่ะ สมัยตอนอยู่ม.ต้น ฮิตมากเลย อุทัยทิพย์เนี๊ย ทาซะหน่อยเนอะ

โอเค เสร็จแล้ว ^__^

โฟโต้ช้อปสีนิดหน่อย เหมือนเครื่องถ่ายสติกเกอร์อ่ะ อยากลอง แต่ไม่เคยมีเวลาซะที หุหุ ต้องลองแล้วแหละเนอะ

ขอบคุณที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้นะคะ ถ้าอยากอ่านเพิ่มเติมนะคะ คลิกที่ นี่ บล็อกของเจมม่าเอง

Stay classy,

Gemma

KhunGemma

KhunGemma

ชอบแต่งหน้า ทำผม ถ่ายรูปค่ะ ^__^

FULL PROFILE