:: How to :: ปากแดงแรงฤทธิ์ 4 เฉดสี Red Lips Makeup Tutorial

186 66
สวัสดีค่ะ วาเลนไทน์นะคะ
วันนี้กลับมากับฮาวทูลุคปากแดง 4 เฉดสี
ซึ่งเราแก้ฮาวทู้นี้ถึง 2 ครั้งด้วยกัน ฮือออ
ลุคนี้ทำไว้หลายอาทิตย์แล้ว แต่พอเอามาตัดต่ออาทิตย์ที่แล้วรู้สึกเลยว่ามุมกล้องแสงสีแย่มากกก
ฮือออ เลยถ่ายใหม่เมื่อวาน แล้วนั่งตัดนั่งทำรูปให้เสร็จภายในวันนี้เลยค่ะ
ไปชมกันเลยดีกว่า ^^
Contact Lens - Pure Brown

สำหรับลุคนี้จะเป็นลุคที่เป็นการแต่งตาแบบเบสิคสีน้ำตาลโทนธรรมชาติทั่วไป 
แต่ว่าสามารถเข้าได้กับลิปสีแดงทั้ง 4 เฉดสีเลยค่ะ

ฮาวทูแบบวิดิโอค่ะ

เริ่มแรกด้วยการ ฉีดสเปรย์เพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวหน้า
Evian Mineral Water Facial Spray

เราเลือกใช้รองพื้นกับบีบีผสมกันค่ะ
Bourjois Healthy Mix Serum Foundation - 51
Mac Prep+Prime Beauty Balm - Light

ผสมกันเท่าๆกัน

แล้วใช้แปรงค่อยๆเกลี่ยให้ทั่วใบหน้า

หลังจากนั้นเราก็มาปกปิดรอยคล้ำรอยสิวต่างๆกัน
เราเลือกใช้ Corrector ของ Make Up Store Cover All Mix

สีส้ม ใช้ปกปิดรอยคล้ำต่างๆ เช่นบริเวณใต้ตาเป็นต้น
สีเหลือง ใช้ปดปิดรอยแดง หรือริ้วรอยต่างๆ
สีครีม ใช้ตรงส่วนที่ต้องการทำให้กระจ่างใสขึ้น

เราทำกรอบตามสีที่ใช้ในใบหน้าเลยค่ะ

เริ่มจากเกลี่ยสีส้มที่ใต้ตาเพื่อปกปิดรอยคล้ำ น้องหมีแพนด้าของเรา
แล้วใช้สีครีมมาเกลี่ยเพื่อให้ดุเนียนขึ้น รวมถึงนำไปไลท์ที่กลางจมูกขึ้นเพื่อให้ใบหน้ามีมิติมากขึ้น
ใช้สีเหลืองปกปิดรอยสิวและรอยแดงต่างๆ 

ต่อมาลงแป้งด้วยแปรง เราเลือกใช้ Ben Nye Luxury Powder - Cameo

คอนทัวร์กรอบหน้าและ จมูกด้วย Essence Bronzing Compact Powder

ค่อยๆใช้แปรงแบบปลายตัดเกลี่ยบรอนเซอร์ไปตามกรอบหน้า เพื่อให้หน้าดูมีมิติและเรียวขึ้น

ไลค์จมูกโดยใช้บรอนเซอร์เช่นกัน ค่อยๆใช้แปรงเกลี่ยอย่างเบามือ

อุปกรณ์เขียนคิ้ว

1.Cezanne Pencil Eyeliner - Brown
2.Jordana Brow Powder Duo
3.Bobbi Brown Eyebrow Shaper

1.เนื่องจากเราเป็นกันหางคิ้วออกหมด จึงต้องวาดหางคิ้วก่อน โดยเริ่มจากร่างจากส่วงกลางของคิ้ว
ทั้งข้างบนข้างล่างมาบรรจบกันอย่างเบามือ โดยให้คิ้วคมที่สุด ถ้าไม่คมให้ใช้คอตตอนบัทหรือไม่ก็คอนซีลเลอร์
ช่วยขจัดส่วนเกินออก
2.ถมด้วยพาเลทคิ้วแบบฝุ่นให้ทั่วทั้งคิ้ว โดยตรงส่วนหัวคิ้วไม่ถมอย่างเบามือเพื่อให้ได้สีอ่อนๆสวยงาม
3.ปัดขนคิ้วให้เรียงตัวสวยงามเป็นระเบียบ และถือเป็นการย้อมคิ้วให้สีคิ้วอ่อนลงธรรมชาติขึ้นด้วย

อุปกรณ์แต่งตา

1.Etude Proof 10 Eye Primer
2.Sleek i-divine Eyeshadow Palette - Oh So Special
3.Jordana Color Xtend Eyeliner - Black Out
4.Jordana Glitter Rocks Retractable Eyeliner Pencil - Rock On Silver
5.Cosluxe Wanderlust Xtend Perfect Liquid Eyeliner - Black
6.Mac Zoom Lash Mascara
7.Bohk Toh Beauty False Eyelashes - J012

1.ลงไพรเมอร์เพื่อให้เมคอัพตาของเราอยู่ทนมากขึ้น
2.ลงสีน้ำตาลอ่อน (The Mail) ให้ทั่วเปลือกตา
3.คัดเบ้าด้วยสีน้ำตาลเข้ม (Boxed) และเบลนด์สีให้สวยงาม
4.เขียนขอบตาด้วยดินสอสีดำจากกลางตาล่างมาถึงหางตาและทำหางออกมาเพื่อจะ
ทำให้เราเขียนอายไลเนอร์ได้ง่ายขึ้น
5.ลงดินสอกลิตเตอร์สีเงินที่หัวตาล่างและ water line ด้วย
6.ใช้ลิควิด อายไลเนอร์กรีดตา โดยเริ่มจากหางตา ค่อยกรีดให้บรรจบกัน และกรีดให้เป็นสไตล์ Cat eye 
7.ดัดขนตาให้งอนเพื่อให้มันดูเป็นขนตาเดียวกันกับขนตาปลอม
8.ดัดขนตาให้ฟู ยาว เป็นแพทั้งบนและล่าง
9.ติดขนตา1แผงให้สวยงาม

เลือกปัดสีแก้มสีออกแดงไปทางส้ม
Sleek Blush by 3 Flame - Molten

ปัดไปตามรูปค่ะ อย่างเบามือ

เราเลือกใช้ Benefit High Beam ในการไฮไลท์ใบหน้าให้มีมิติ

ค่อยๆแตะเพียงเล็กน้อยตามกรอบใบหน้า แล้วใช้นิ้วมือแตะเบาๆค่อยเกลี่ยให้เนียนไปกับผิวหน้า

ต่อมาเรามาเริ่มที่สีปากเฉดที่ 1 นะคะ
Mei Linda So Beautiful Variety Lip Crayon

เป็นสีแดงที่ออกเข้มไม่ได้สว่างมาก สวยมากค่ะ
Mei Linda ทำลิปรุ่นนี้ออกมาดีมาก ปาดทีเดียวอยู่เลย แถมค่อนข้างติดทนอีกด้วย

เฉดที่่ 2 
Maybelline Red Porcelain RP41
เป็นสีที่ทางแบรนด์เคลมว่าเข้าได้กับทุกสีผิวค่ะ
ทาออกมาแล้วเจิดจริงอะไรจริง ไม่แมทให้ความชุ่มชื้น

********ต้องขออภัยนะคะสำหรับรูปเซทนี้คือว่าในระหว่างถ่ายทำเราลืมถ่ายรูปเซทสีปากนี้ค่ะม้ัวแต่วุ่นกับวีดีโอ
ขออภัยจริงๆค่ะ เราเลยไปแคปจากวิดิโอมาให้ดูนะคะ********

เฉดสีที่ 3 
Lime Crime Velvetines - Suedeberry

สีนี้เราชอบบบบมากกกกกกกกกกกก
เป็นเนื้อแมต คล้ายๆกับ Nyx soft matte เลย
สีมันจะออกอันเดอร์โทนคอรัล ไปทางส้มหน่อย สตรอเบอร์รี่มาก 
ทาง่าย แถมติดทนมากกกกกกกกกกกกกถึงมากๆเลยละคะ

เฉดสีสุดท้าย 
Mac Lipstick - Diva

สีนี้เก๋มากๆค่ะ เป็นเนื้อแมต เราชอบนะคะ เป็นสีแดงที่ดูลึกลับมาก
ทาสีนี้แล้วดูดุไปเลย

จบแล้วค่ะสำหรับฮาวทูลุคปากแดง 4 เฉดสีนี้
ก่อนอื่นต้องขออภัยสำหรับในเรื่องแสงที่ค่อนข้างไม่เสมอกันเลยในหลายรูปๆ
ทั้งในรูปและวีดีโอ เนื่องจากไม่ใช้กล้องของเราเอง และใช้งานค่อนข้างไม่เป็นค่ะ TT
บางภาพหรือในวิดิโอจึงอาจจะไม่โฟกัสนั่นเอง

ยังไงครั้งหน้าจะปรับปรุงให้ดีกว่านี้นะคะ
เจอกันฮาวทูหน้าจ้า รีเควสมาได้นะคะ ว่าอยากให้เราทำฮาวทูลุคไหน ^^

LOVE JEBAN XOXO

Vvalentines

Vvalentines

FULL PROFILE