สงสัยเกี่ยวกับ "แป้งโยคี" และ "ยาผงโยคี"

พอดีได้ยินเรื่องแป้งโยคีมานานแล้วคะ
ช่วงนี้สิวเห่อมากๆ ไม่ทราบสาเหตุ
แล้วเมื่อวานได้เข้าไปดูกระทู้ของคุณ barbiebear ก็สนใจคะ

วันนี้เลยแว้บบ ไปโอสถศาลาที่สยาม
ถามหาแป้งโยคี แล้วพนง.คนนึงก็หยิบมาให้คะ

พอกลับถึงบ้าน ลองเข้าเวปเชคอีกที ว่าที่ซื้อมาถูกรึเปล่า
แต่รูปในเวป ข้างขวดเขียนว่า "แป้งโยคี" แต่ที่ซื้อมาเป็น "ยาผงโยคี"
แต่ว่าทั้งสองตัวเขียนภาษาอังกฤษว่า "YOKI POWDER"

เลยสงสัยว่า สรุปมันเหมือนหรือต่างกันยังไงอ่ะคะ - -a
วานผู้รู้ตอบทีนะค้าา

ขอบคุณล่วงหน้าคะ ^^

ปล. เห็นว่ามีข่าวของปลอมด้วย แต่คิดว่าในโอสถศาลาไม่น่าเป็นของปลอมอ่ะ

ลงรูปเพิ่มเติมนิดนึงคะ

http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=15790
ของเราเป็ยแบบนี้อะ
ตอบคุณ vandabill
ของเราเป็นแบบในรูปอะคะ
ไม่เหมือนกันง้าาา
ยาผงโยคีไม่ผสมคารามายด์ แต่ใช้ได้เหมือนกัน

ก่อนทาเหยาะน้ำนิดหน่อยจะทำให้ติดผิวดีขึ้น
เอ แล้วจะได้ผลเหมือนกันมั๊ยอ่ะคะ
เคยใช้แล้วหน้าลอกค่ะ (T^T)

มันขึ้นอยู่กะผิวของเรานะคะว่าจะถูกกับเครื่องสำอางค์หรือไม่...อืม...ลองๆใช่น้ำผสมผงโยคีแล้วก็แตะที่กราม หรือคอ ที่ไม่มีสิวเล็กน้อยสิคะ แล้วรอดูผล อาจจะ ครึ่งวันหรือมากกว่านั้น ถ้าสิวไม่ขึ้น ไม่แพ้ ไม่คันก็แสดงว่าถูกกะหน้าเราค่ะ ^^

(ที่ให้ลองบริเวณนั้นเพราะที่คอ หรือที่ผิวบริเวณกรามจะมีความบางเท่ากับผิวหน้าเรา ถ้าลองที่มือหรือแขนอาจจะไม่ค่อยเห็นผล เพราะส่วนนั้นจะหน้าและมีชั้นผิวที่แข็งแรงกว่า เช่นตอนตากแดด หน้าก็มันจะรู้สึกร้อนกว่าแขน และเป็นฝ้า จิงมะคะ แต่แขนอะไม่เปงไรเลย นอกจากจะมีแผลที่เราประมาทไปเอง :))

ปล. ถ้าใช้แล้วแพ้ก็ควรไปพบแพทย์นะคะ ส่วนเรื่องสิว จินนี่ว่าไปปรึกษาหมอผิวหนังดีกว่ามารักษาเองค่ะ (เหมือนจินนี่ไงคะ ^^) เพราะว่าสิวต่างๆนั้นอาจเกิดจาฮอร์โมน หรือการแพ้เครื่องสำอางค์นะคะ (เอ๊ะ ฮอร์โมนได้ไงถ้าสมมุติว่าอายุเราเลย 20 ขึ้นไปแล้ว...ก็การนอนดึกมากๆนอกจากทำให้ใต้ตาคล้ำแวยังเป็นส่วนหนึ่งของการทำให้ฮอร์โมนแปรปรวน เนื่องจากร่างกายต้องทำงานในช่วงที่มันต้องพักผ่อน จึงต้องผลิสารจำเป็นต่อร่างกายออกมาเป็นจำนวนมากและหนักกว่าเดิมไงคะ)

หายเร็วๆๆ เปงห่วงน๊า ^^

เพื่อนเราสิวเยอะมากมาย ใช้แล้วหน้าใสขึ้นนะ ตอนแรกเราก้ว่าได้ผลเหรอ แป้งไรมะรู้จัก เพื่อนผู้ชายเราคนนั้นก็บอกว่าแม่แนะนำมา เราก็เออ ดูๆไป เป้นเดือนๆอ่ะ มาตอนนี้หน้าใสแล้ว ไม่น่าเชื่อแป้งธรรมดาๆนี่นะ เรายังมะกล้าใช้เลย ตอนไปยืมมาว่าจะทาตอนหน้ามัน (ไม่เอาดีก่า กลัว) แต่มันสิวหายไปเยอะจริงๆอ่ะ อันนี้ก็ไม่รู้นะ แล้วแต่คนแต่เราไม่เคยลอง...พูดซะยาวเอาเรื่องคนอื่นมาเล่า อิอิ

คุ้นๆ เหมือนตอนเด็กๆ เวลาเป็นผดผื่น แม่จะเอามาทาให้

แป้งโยคีมีของปลอมด้วยหรอคะ

เพื่อนเราก็ใช้ ซึ่งปกติคนนี้ไม่แต่งหน้าจัดๆ อยู่แล้ว ทาแป้งโยคประจำหน้าก็ใสดีนะค่ะไม่มันด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นคะ

อดใจรอไม่ไหว ลองใช้ตรงสิวหัวเป่งๆเม็ดนึง

เช้ามามันยุบไปนิดนึงคะ ^^ ดีใจ ฮ่าๆ

ตอบคุณ sunflower

มันมีข่าวของปลอมคะ
ที่กระป๋องจะติดไว้เลยว่าระวังของปลอม
ฉะนั้นเวลาซื้อต้องดูดีๆคะ
ทางทีดีควรซื้อร้านขายยาที่ไว้ใจได้จะดีที่สุด

แล้วตกลงมันใช้ได้ทั้ง2อย่างรึเปล่าค่ะ ทั้งแป้ง และ ยาผง

เราใช้มา2วันแล้ว รู้สึกว่าตรงที่ทา ตอนเช้าล้างหน้ามา หน้าจะลอกเป็นขลุยเลย

คือส่วนตัวใช้ แป้งโยคี ตั้งแต่เด็กแล้ว  โปรดอย่าถามอายุ  
มันมี 2 แบบ นะค่ะ 
1.  แป้งโยคี  อันนี้เหมือนสูตรที่ใช้ตอนเด็ก ๆ จะ ไม่แรง ทาแล้ว หน้าไม่ลอก
2. ยาผงโยคี เหมือนปรับสูตรใหม่  แรงกว่าเก่า เหมือนจะมีกลิ่นการบูร เยอะขึ้น ไม่ sure นะค่ะ
แต่อันนี้ใช้แล้วบางทีหน้าลอกค่ะ
       เคยใช้แล้วทั้ง 2 ตัว สิวยุบค่ะ  แต่ถ้าหาได้แนะนำแป้งโยคี จะดีกว่า
 แต่รู้สึกจะหายากกว่าอีกตัวนะค่ะ  
ปล. ถ้าใครทราบที่ซื้อแป้งโยคี รบกวนมาบอกหน่อยก็จะดีค่ะ  ขอบคุณคะ

โอสถสภา เย็นนี้เจอกันฮ่ะ ผงโยคีหนึ่งปุก
แต่ แพงมะอ่ะค๊ะ
ไม่กี่บาทเองค่ะ ไม่น่าจะถึง30บาท
เพราะว่าเราซื้อยาหลายอย่าง เลยไม่รู้ว่ามานเท่าไหร่กานแน่..
ที่สำคัญ ลืมถามอ่ะจ้า

ไปค้นข้อมูลมา  ผิดถูกอย่างไรช่วยเพิ่มเติมด้วยนะคะ

ส่วนผสมของแป้งโยคีมีดังนี้

camphor ให้ความเย็น ช่วยลดอาการอักเสบ 
boric acid เป็นทั้งสารกันเสียและฆ่าจุลินทรีย์
menthol ให้ความเย็น
calamine ลดอาการระคายเคือง อันเนื่องมาจากอาการแพ้ หรือคัน
zinc oxide สารป้องกันแดด UVA, UVB  มีคุณสมบัติปกปิดร่องรอยหรือรอยด่างดำของผิวหน้า
triclosan ลดเชื้อจุลินทรีย์

**การใช้แป้งฝุ่น แป้งน้ำ หรือเครื่องสำอางที่มีกรดบอริค (Boric Acid) เป็นส่วนผสมต้องระวังไม่ให้เข้าจมูกและปาก เพราะจะทำให้เกิดอาการปวดศีรษะ ปวดท้อง คลื่นไส้ อาเจียน และห้ามใช้ในเด็กอายุต่ำกว่า 3 ปี

ขอบคุนเจ้าของกระทู้นะคะ
คลีนิคหมอวังแก้ว หายนะ แต่รอคิวนาน
วันนี้เราก็ลองทาดูนะ
ไม่รู้ว่าจะได้ผล
หรือเปล่า
ตื่นเต้น
ไม่รู้ว่าแพ้หรือเปล่าด้วย
ช่วยบอกได้หมั๊ยอ่ะว่า สรรพคุณ วิธีใช้มีไรบ้างอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ (^o^)
เราลองซื้อแป้งโยคีมาใช้ผสมกับคลินดา-m สิวก็ยุบลง
เพียงแต่ว่าอย่าไปแกะ บีบมันแค่นั้นจะดีมาก
เพราะเราลองมาหลายอย่างนะ เออ ใช้อันนี้ 2วันก็ดีขึ้น ผสมกันใช้แล้วเย็นดี
แต่เราส่วนมากเป็นสิวหัวช้างมากกว่า
ไม่รู้เกิดจากสาเหตุไร ใครรู้ช่วยบอกที
ที่ลองใช้ เพราะหาข้อมูลมา เออมันก็คล้ายกับผงพิเศษ แต่มันเป็นแป้ง ซ้อมาปริมาณก็เยอะกว่า ใช้ได้นาน สารพัดประโยชน์ เคยซื้อยาแต้มสิวหลายยี่ห้อมาใช้ ก็ไม่ค่อยดี แพงด้วย แต่ลองมาใช้ คลินดา-m ผสมกับแป้งโยคีแต้มที่เป็นสิว หรือทาทั่วหน้าก็ได้นะ ช่วยลดการอักเสบได้จริงล่ะ แต่เรื่องน่าลอก มันก็มีบ้างมั้ง แต่เรามันจะลอกเฉพาะที่เป็นสิวนะ ตอนล้างหน้าเอามือถือเบาๆ หรือตอนทาครีมบำรุงนวดเบาๆ มันก็หาย ก็ว่าจะลองใช้ไปสักพักถ้าดีขึ้นจริงๆ จะมาบอกกันต่อ
ตอนนี้ยังใช้อยู่ ใช้ได้2อาทิตแล้ว ดีขึ้นจริง หน้าหายเป็นสิว ใช้แต้มหัวสิวอย่างที่บอก ไม่เกิน2วันหัวสิวก็แตก แต่ต้องบีบมันเล็กน้อยนะ หรือทาทั่วหน้าก่อนนอน ตอนเช้าตื่นขึ้นมาหน้าจะเนียนขึ้น หน้าใสขึ้นเลย พอกลางวันก็ใช้แป้งโยคีนี่แหละทาหน้าระหว่างวันผสมกับแป้งอื่นที่กลิ่นหอมก็ได้ ถ้าบางคนไม่ชอบกลิ่นมัน ต้องอดทนเพื่อรักษา ค่อยเป็นค่อยไป อย่าใจร้อน เราจะลองใช้ต่อไปเรื่อยๆ ถ้าหายเลย หน้าใสขึ้นจะบอกต่ออีกเรื่อยๆ จ๊ะ
วันนี้เราไปร้านขายยาคุณป้าหน้าบ้านมาป้าก็แนะนำแป้งโยคีเพลยบอยนี้เหมือนกันเฟรมเลยใช้ดีจริงๆและตัวนี้เราก็ใช้อยู่นะใช้ดีเราก็ใช้สิวหายเร็วมากชื่อว่า แป้งน้ำสมใจนึก ชื่ออาจจะดูโบราณแต่ก็okนะดีกว่าเสียตังค์แพงๆกับสถาบันความงามอีกตั้งเยอะลองใช้ดูนะค๊ะเพื่อนๆที่สิวเห่อเหมือนเรา
เราก็ลองมาหลายวิธีแล้วก็จบลงที่แป้งน้ำสมใจนึกเหมือนกันกับแป้งโยคี(เพลยบอย)น่ะแต่ต้องซื้อที่ร้านขายแบบเก่าๆหน่อยนะถ้าเป็นร้านขายยาแบบดูโมเดรินหน่อยคงจะไม่มีนะจ้ะเฟริมนะ2ตัวนี้ใช้ดีจริงๆสิวหายเร็วมากน่ะแบบว่าไม่ถึงเดือนหน้าก็ใสแต่คนรุ่นใหม่อาจจะไม่รู้นะว่า2ตัวนี้ดีต้องเป็นแบบว่าคุณยายแนะนำอะไรประมาณนั้นเพราะพรีเซนเตอร์เก่ามาก
1.แป้งน้ำสมใจนึก
2.แป้งโยคี

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again