ขอปรึกษาเรื่อง ค่าใช้จ่ายของคนเป็นแฟนกันหน่อยคะ

0 19
     ขอเริ่มเรื่องเลยนะคะ คบกับแฟนมา 5 ปี อยู่ด้วยกันค่ะ โดยร่วมๆนิสัยก็โอเคนะคะ เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ ไม่เที่ยว ไม่ติดเพื่อน แต่ค่อนข้างเป็นคน เรื่อยๆเปื่อยๆ หน่ะค่ะ อยู่ด้วยกัน  แต่เราเป็นคนรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดหน่ะค่ะ คอนโดเราซื้อ เค้ามาอยู่ด้วย ไม่ได้ช่วยจ่ายอะไรเลย คือคอนโดเราเป็นชื่อเรา เพราะเราเป็นคนซื้อค่ะ ไม่ต้องช่วยผ่อนก็ได้ แต่ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าข้าวของเครื่องใช้ในบ้าน ไม่ว่าจะเป็นสบู่ ยาสระผม ยาสีฟัน น้ำดื่ม แฟนเราไม่ได้ช่วยออกเลย ไปซื้อของเข้าบ้านทีไร ก็จะเป็นเราที่จ่าย พอเราพูดไปเค้าก็จะบอกเราคำเดียวว่า ก็เราได้เงินเดือนเยอะกว่า เค้าได้เงินเดือนนิดเดียว คือเค้าได้เงินเดือนประมาณ หมื่นห้าค่ะ แต่ค่าใช้จ่าย อะไรไม่มีนะค่ะ ทางบ้านเค้า ก็ไม่ต้องรับผิดชอบ ไม่ได้ให้เงินแม่เค้าใช้ ก็แค่ค่ากินส่วนตัวของเค้า ส่วนของเวลาไปกินข้าวกันก็จะผลัดกันจ่าย แต่เราจะจ่ายบ่อยกว่า บางทีพอเค้าเริ่มจ่ายค่าอาหารให้เราเกิน 3 ครั้งติด ก็จะบอกว่า ลืมกระเป๋าตังค์บ้าง ไม่ได้เอาเงินมาบ้าง เราก็ต้องควักค่ะ ทั้งๆที่ในความรู้สึกเรา ก็แค่รู้สึกว่า อืมมมม เค้าไม่ได้ช่วยเราออกค่าใช้จ่ายอะไรเลยในบ้าน แค่เลี้ยงข้าวเราติดๆกัน ก็ไม่น่าจะเยอะอะไร เพราะเราไม่ได้กินของแพงอะไรอยู่แล้ว จะมีก็แค่ ไปรับไปส่ง จากคอนโดไปบีทีเอสทุกวัน แต่ค่าน้ำมันเบิกบริษัทได้ไงค่ะ แต่เค้าไม่ยอมบอกเราว่าเค้าเบิกได้ แต่เราเห็นเค้าขอบิลเงินสด และใบเสร็จทุกครั้ง บางทีก็คิดน้อยใจนะคะ ทำไมเค้าต้องโกหกเรา ทำไมเค้าไม่มีน้ำใจที่จะช่วยออกค่าใช้จ่ายบ้าง พอพูดไปก็หาว่า เราคิดแต่เรื่องเงิน เค้าได้เงินเดือนน้อย ดิฉันควรทำไงดีค่ะ

และอีกปัญหาที่หนักใจคือ อายุมากแล้วค่ะ อยากแต่งงาน สร้างครอบครัวสักที แล้วทางบ้านเราก็ไม่ได้รับรู้ว่า เราอยู่กับแฟน อยากทำอะไรให้มันถูกต้องตามประเพณี คิดๆไปก็ไม่น่าใจอ่อน อยู่กับแฟนเลย เพราะพ่อแม่เราค่อนข้างหัวโบราณหน่ะคะ พอเริ่มพูดกับเค้าเรื่องแต่งงาน เค้าก็บอกว่า ยังไม่พร้อม ขอเวลาหน่อย เราก็บอกเค้าว่าอีกนานแค่ไหน เราอายุมากขึ้นเรื่อยๆ อีกปี ก็จะ 30 แล้วนะ พอพูดบ่อยๆ ก็กลายเป็นทะเลาะกัน ว่าเราพูดจาไม่รู้เรื่อง แต่เราต้องการความแน่นอนจากเค้าหน่ะค่ะ แล้วอีกอย่างรอให้พร้อม พร้อมอะไรเหรอค่ะ เพราะคอนโดก็มีแล้ว ซึ่งเราเป็นคนผ่อนอยู่ เราทำงานได้เงินเดือน เรารับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง เค้าไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลย ตอนนี้เครียดมากค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี รับภาระอยู่ฝ่ายเดียว และเค้าก็ยังไม่ยอมแต่งงานกับเราสักที บอกแต่ว่าขอเวลาๆ ยังไม่พร้อมตอนนี้ ขอคำแนะนะด้วยค่ะ จนเราคิดแล้วค่ะ 

Latte in Love

Latte in Love

FULL PROFILE