Review ::: Skincare Wuttisak

4 23
สวัสดีค่ะ วันนี้ข้าวก็จะมารีวิว Skincare ที่ข้าวใช้ให้ดูกันนะค่ะ
ก่อนอื่นมารู้จักข้าวก่อนนะ คือ ข้าวเป็นคนผิวหน้าผสมค่อนไปทางมัน แต่เป็นคนผิวขาดน้ำ เพศ ก็คือ สาวประเภทสองค่ะ ที่ต้องระบุเพศด้วยคือผิวผู้ชายกับผิวของผู้หญิงน่าจะต่างกัน ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือป่าวนะ

แล้วทำไมต้องใช้ครีมของวุฒิศักดิ์ล่ะ ??
ก็เพราะว่าแต่ก่อนช่วงมอปลายข้าวเป็นสิวหนักหน่วงมากจึงพยายามหาที่รักษาสิวที่ขึ้นมาบนหน้าจนไม่มีที่จะขึ้น ช่วงนั้นเจ็บปวดมากค่ะ กล้องถ่ายรูปนี่ไม่กล้าแตะเลย ไม่กล้าถ่ายรูป จนมีคลินิคของวุฒิศักดิ์มาเปิดสาขาใกล้บ้าน ตอนนั้นบอกเลยว่าไม่มีความรู้เรื่องของการรักษาสิวหรือสกินแคร์เลย ก็เลยเดินเข้าไปสอบถามและตัดสินใจรักษาเลยทันที แต่ก็มีเพื่อนบางคนบอกว่า ที่นี่เลี้ยงไข้บ้าง ให้ยามาถ้าหยุดก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมบ้าง รักษาไม่ดี ไม่ได้ผลบ้าง แต่เราก็ไม่รู้ล่ะก็อยากลองเสี่ยงดู สรุปว่าหายค่ะ ด้วยการรักษาที่ไม่ถึงปี และจากวันนั้นจนวันนี้ จาก มอปลาย ตอนนี้ ปี 3 แล้ว สิวก็ไม่กลับมาขึ้นอีกเลย อาจจะมีบ้างนิดหน่อยแต่นานๆๆๆจะมีขึ้นมาสักทีค่ะ

เอาล่ะนอกเรื่องกันมานาน ฮ่าๆๆๆๆ มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่านะค่ะ มาดูกันดีกว่าว่าข้าวใช้สกินแคร์ตัวไหนบ้าง

ตัวแรกนี้เป็น WHITENING กับตัว ARBUTIN ค่ะ สองตัวนี้ใช้คู่กันนะค่ะ ให้ผลในเรื่องของผิวหน้ากระจ่างใส และช่วยลดเลือนรอยดำต่าง ๆ ให้ดูจางลงค่ะ ใช้ในตอนเช้าและก่อนนอน เนื้อของผลิตภัณฑ์บอกเลยค่ะว่าเป็นเนื้อครีมที่ไม่หนักทาแล้วก็จะหายไปเลยค่ะ น้ำหอมไม่รู้ว่ามีหรือป่าว เพราะได้กลิ่นหอมอ่อน ๆ อ่อนมาก ๆ อ่ะค่ะ อาจจะมีนะแต่ไม่เยอะ เราเป็นคนแพ้น้ำหอมแต่ก็ยังไม่แพ้นะ เจ้าสองตัวนี้เป็นลูกรักที่ขาดไม่ได้เลยค่ะ แนะนำเลย หน้า ขาว ใส ขึ้นแบบเห็นได้ชัดค่ะ เริศมากจริง ๆ ตัวนี้ ถ้าอยากจะลองตัวไหนสักตัวนึงแนะนำสองตัวนี้ค่ะ 

ต่อมาเป็นกันแดด SUN PROTECTION LOTION ค่ะ SPF ไม่มีระบุอยู่ข้างขวด แต่จากการสอบถาม SPF อยู่ที่ 101 ค่ะ แต่ก่อนจะเป็น SPF 100 นะถ้าเป็นตัวเก่า ซึ่งเป็นกันแดดเนื้อเหลว ๆ น้ำนมค่ะ ทาแล้วปกป้องแสงแดดได้จริง หน้าไม่เคยดำ มีอยู่ครั้งนึงที่ทาไปเชียร์กีฬาสี บอกเลยว่าชนะ คนอื่นจะหน้าไหม้หน้าเกลียม แต่ฉันชนะ ขึ้นไปหน้ายังไง ลงมาก็หน้าอย่างนั้นค่ะ เป็นกันแดดที่ใช้ดีมาก ข้าวใช้คู่กับเจ้าสองตัวข้างบนอ่ะค่ะ ชนะจริง ๆ ถ้าหน้าไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก แค่นี้ก็คงพอแล้วล่ะค่ะ แต่ถ้าหน้ามีปัญหาพวกรอยดำรอยแดง ดูเจ้าตัวต่อไปได้เลยค่ะ

สองตัวนี้เลยค่ะ PIGMENT CONTROL กับ BRIGHTAGE เบอร์ 4 ซึ่งเขาจะมีตั่งแต่เบอร์ 1 2 3 4 ค่ะ ก็เลือกเอาตามความทนทานของหน้าได้เลย ส่วนตัวใช้เบอร์ 4 เพราะหน้าทนทาน ฮ่าๆๆๆ สองตัวนี้ต้องใช้คู่กันนะค่ะ ลบรอยดำได้ดีมาก ๆ เห็นผลเร็วค่ะ ใช้เฉพาะก่อนนอนนะค่ะ สองตัวนี้ชนะมากในเรื่องของรอยดำ แถมอยากจะบอกอีกว่า เจ้าสองตัวนี้ชนะเรื่องของความขาวใสด้วย เอาง่าย ๆ เลยว่า ถ้าคุณไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีรอยดำที่ก่อกวนใจก็ใช้ WHITENING กับตัว ARBUTIN ไปค่ะ แต่ถ้ามีรอยดำและอยากขาวใสไปด้วยก็ใช้เจ้าสองตัวนี้แทนไปได้เลย ขาว ใส เหมือนกันค่ะ จะได้ไม่ต้องใช้หลายตัว เปลืองเงิน อิอิ :)

ต่อมาก็จะเป็น AHA นั่นแหละค่ะ ช่วยเรื่องผลัดเซลล์ผิว หน้าใส แล้วอีกตัวก็เป็นครีมบำรุง เอ 5 ช่วยลดอาการแพ้และอาการอักเสบของผิว สองตัวนี้นาน ๆ ทีข้าวจะหยิบมาใช้นะ เพราะข้าวชอบทดลองผลิตภัณฑ์โน้นนี่นั่นไปเรื่อย เวลาแพ้อะไรก็จะหยิบมาใช้ค่ะ ตัวนึงช่วยลกอาการแพ้ อีกตัวช่วยผลัดเซลล์ โดยส่วนตัวรู้สึกว่าอาการแพ้หายเร็วขึ้นค่ะ 

สุดท้ายเลยนะค่ะ เรื่องของ Skincare เป็นเรื่องเฉพาะตัวมาก ๆ เลยค่ะ กว่าจะหากันจนเจอ กว่าจะเจอเนื้อคู่กันมันต้องใช้เวลาเนอะ บางคนอาจจะไม่ชอบใช้ยาหมอ บางคนอาจจะกลัวหน้าบาง หรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ข้าวคิดว่ามันขึ้นอยู่กับสภาพของผิวแต่ละคนมากกว่า เพราะฉะนั้นอยากให้ทดลองใช้กันก่อนค่ะ อย่าเพิ่งไปซื้อไซส์จริง ไปซื้อไซส์เล็ก ๆ มาลองใช้ก่อนก็จะดีกว่าค่ะ เพราะราคาไม่แพงอยู่ในหลัก 100 - 200 บาท ถ้าใช้แล้วดีก็ค่อยไปซื้อไซส์จริงซึ่งราคาก็ไม่แพงมากค่ะ เป็นเซ็ทราคาประมาณ 2100 บาท +- นิดหน่อยค่ะ ใช้สกินแคร์ให้ตรงกับความต้องการและปัญหาของผิวเรานะค่ะ ก่อนไปมีรูปหน้าสดมาให้ดูด้วยแหละ อย่าตกใจนะ ไม่เคยโชว์ที่ไหนจริง ๆ ฮ่าๆๆๆ :)

Khunnu Tonkhow

Khunnu Tonkhow

สวัสดีค่ะ ชื่อต้นข้าวนะค่ะ เป็นสาว 2 ที่ชื่นชอบความสวยความงามค่ะ

FULL PROFILE