ใครเคยจัดฟันควบคู่กับการผ่าตัดกรามบ้างค่ะ

พอดีว่ามีปัญหาเรื่องคางยื่นค่ะ คือเป็นกรรมพันธ์ คุณพ่อก็เป็นแต่ไม่มาก

แต่ส่วนตัวจะค่อนข้างยื่นมาก ก็เลยไปปรึกษาคุณหมอเรื่องจัดฟัน

คุณหมอก็บอกว่ากรณีของเราต้องทำการจัดฟันควบคู้กับการตัดกราม

คือต้องจัดฟันให้ฟันข้างล่างครอบฟันบนประมาณ ปีครึ่ง(พอดีฟันล่างมันล้มเข้าไปข้างในเล็กน้อย)

จากนั้นเมื่อฟันล่างครอบฟันบนแล้ว ก็จะต้องส่งตัวไปตัดกรามที่โรงพยาบาล

เมื่อเข้าที่เข้าทางแล้วก็ต้องกลับมาจัดฟันเพื่อดันฟันข้างล่างเข้าไปอีกประมาณ 1 ปี

อยากทราบว่ามีใครเคยทำ แล้วตัดกรามมันมีผลกระทบมากมั้ย

ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
วามีปัญหากรามใหญ่โตมากมายค่ะ เคยคุยกับหมอกระดูกที่รู้จักกัน เค้าบอกว่าถ้ารับหน้าตัวเองได้ก็อย่าทำเลย  น่ากลัวมาก  แล้วมีอยู่ สองวิธีคือ ตัดกรามจากด้านนอก คือแงะเนื้อออกมาตรงข้างนอกเลย แล้วผ่าลงไป  กับการผ่าตัดทาช่องปากอ่ะค่ะ แต่จำไม่ได้แล้วว่า บางทีอาจจะทำให้เส้นประสาทผิดปกติได้ ถ้าผ่าจากข้างนอก หรือข้างใน  ฟังแล้วสยองเลยอ่า ไม่อยากผ่าแล้วววว ค่ะ แง๊

ตอบเร็วมากเลยค่ะ คุณ aiwa ขอบคุณมากนะค่ะ

คางยื่นเหมือนกันค่ะ
แต่ว่าเคยไปทำที่จุฬาเค้าแนะนำให้ผ่าตัด
แต่ค่าผ่าตัดตั้งหนึ่งแสนบาท เหอๆๆ ไม่สามารถจิงๆค่ะ
แต่ตอนนี้ก้อจัดฟันเสดเรียบร้อยแล้ว แค่ยังไม่ได้ผ่าตัดกราม
แต่ก้อดูเหมือนปกตินะค่ะฟันเข้า

เราเคยไปเยี่ยมเพื่อนที่ผ่าตัดกรามมา สงสารเพื่อนมากๆ
ต้องกินข้าวโดยใช้สลิ้งแล้วแถมยังต้องฝึกเคี้ยวฝึกพูดใหม่ด้วย
แต่พอผ่าตัดออกมาแล้วรูปหน้าเปลี่ยนเลยค่ะ สวยขึ้นสวย

^^
มีเพื่อนผู้ชายสองคนเคยทำค่ะ ที่จุฬา  คือคางเค๊ายื่นแล้วก็ฟันล่างครอบฟันบนทั้งคู่เลยน่ะค่ะ อยากคุยกะเพื่อนเราแบบละเอียดมั๊ยล่ะค่ะ เีดี๋ยวจะได้ให้add msn รู้สึกว่าจะผ่าจากข้างในทั้งคู่นะคะ

โดยส่วนตัว เราเคยเจออุบัติเหตุรถชน กรามหัก หมอเลยต้องผ่าตัดกรามจากด้านใน (หมอบอกเห็นเป็นผู้หญิงเลยไม่อยากผ่าข้่างนอก เพราะเดี๋ยวเป็นรอยแผล) ผ่าเสร็จแล้วก็ต้องมัดฟันไปหนึ่งเดือน กินอะไรไม่ได้เลย ซดแต่น้ำ นม น้ำแกง ซึ่งเพื่อนเราทั้งสองคนก็ต้องมัดฟันแบบเราเลยเนี่ยแหละค่ะ พอมัดเสร็จเอาลวดที่มัดฟันออก ก็แบบว่า กะจะโซ๊ยไก่ย่างเต็มที่เลย สรุปว่าเคี้ยวไม่ได้ค่ะ ไม่มีแรงเคี้ยว อ้าปากไม่ขึ้นด้วย อ้าได้ประมาณครึ่งนิ้ว คุณหมอบอกว่าเกิดพังผืดน่ะค่ะ ต้องค่อยๆฝึกอ้าปาก เวลาที่พยายามจะอ้าปากมากๆก็ปวดอ่ะค่ะ เลยขี้เกียจ อ้าได้แค่ไหนแค่นั้น แล้วไปเรื่อยๆ ปากก็กลับมาปกติเองอ่ะ

เพื่อนเราทั้งคู่ก็ดูดีขึ้นเลยค่ะ คางยุบเข้าไป หน้าดูสมส่วนขึ้น และทำให้การบดเคี้ยวอาหารเป็นไปอย่างถูกต้องด้วยค่ะ
มีเพื่อนเราคะ เคยผ่าตัดแบบนี้เหมือนกัน

ตอนแรกคางยื่นมานิดหน่อยเอง ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่

แต่หมอก็แนะนำให้ 2 ทาง ดัดฟันเฉยๆ กับ ดัดฟันเพื่อผ่าตัดกราม

แต่เพื่อนเราก็เลือกผ่าตัดกรามนะ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม

ก่อนจะผ่าตัดเพื่อนเราตื่นเต้นมากเลย ตื่นเต้นว่าจะได้ผ่าตัดนะ เหอะๆ

หลังจากผ่าตัดแล้ว ก็ไม่อะไรคะ หน้าดูสั้นลง ตอนผ่าตัดมานึกว่าได้เพื่อนใหม่เลย

ช่วงแรกๆอาจจะกินได้ลำบากหน่อย  แต่หลังๆไปจะชินเอง

ตอนนี้ก็ผ่านมาประมาณ 3 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยคะ

เราก็อยากดัดฟันแต่คางยื่นเล็กน้อย ไปหามาหลายหมอแล้วฟันธงเหมือนกันหมดเลยว่าให้ผ่าตัดด้วย เราฟังแล้วสยองอะ  กัวมาก และก็แพงด้วยอะ เลยทำใจรับสภาพฉะนี้แล  แหะๆ (กรรมพันธุ์) แบบว่าเห็นคนอื่นเขาฟันสวยก็อยากจะสวยกะเขาบ้างอ่า)

คือว่าเราฟันล่างครอบฟันบนเลยลองไปปรึกษาหมอที่จะจัดฟันดู
หมอบอกว่าเราคางยื่น ต้องดัดฟัน+ผ่าตัด แนะนำให้ไปหาที่จุฬา
แต่เราแค่อยากให้ฟันสบกันเฉยๆๆง่ะ อยากคุยกะ oam ง่ะ
เพราะว่า oam แค่ดัดฟันเฉยๆๆไม่ได้ผ่านตัด
oam ช่วยแอดมาคุยกะเราหน่อยได้มั้ย weena_kham@hotmail.com
ถ้าเธอแอดมาคุยด้วยเราจะขอบคุณมากๆๆเลย เรามีคำถามมากมาย
อยากรู้
ใครรู้คิลนิคที่รับจัดฟัน+ผ่าตัดมั่งมาบอกที
ในกรุงเทพน่ะ
lemon_ball@hotmail.com
เมลล์มาบอกเราที
เรานะฟันบนสบล่างแบบมิดเลย แล้วฟันก็เอียงด้วย ทั้งบนทั้งล่าง และงุ้มๆเข้าด้านในอะ ไปขอจัดฟันหมอบอกว่าต้องผ่าตัดดึงกรามออกมา ต้องใช้เงินประมาณ 1.5 แสน-2 แสน มีใครเจอแบบเราบ้างแอดมาคุยหน่อยครับ kaidown1984@hotmail.com ถามว่า เพราะอะไร กรรมพันธุ์ ครับ แล้วถ้าไม่ผ่าได้ไหม ก็ได้ แต่ฟันมันสึกครับ เพราะว่ามันถูกัน แล้วถามต่อว่า ทางแก็อื่นมีไหม หมอบอกว่า ถ้าทำตอนเด็กๆนะได้ครับ เลยอยากบอกว่า ถ้า ผมย้อนไปได้คงย้อนไปแระ.......
ไปผ่ามาแล้วค่ะ ใครอยากรู้อะไรแอดมาคุยเลยคะ ทรมานมากมาย ผ่ากรามบนและล่างเลยคะgogo_chanel@hotmail.com
เราฟันล่างครอบฟันบนเยอะมากไปหาหมอฟันแต่เขาก็แนะนำไปผ่าตัดกรามอีก แล้วเราก็มีโรคประจำตัวด้วยโรคไทรอยด์แบบเป็นพิษด้วยก็คิดหนักเหมือนกันว่ามันจะมีผลข้างเคียงหรือเปล่า

ใครรู้เกี่ยวกับการผ่าตัดกรามก็แอดมาคุยกะเราก็ได้นะ
เราต้องการคำปรึกษามากๆ
yui_love_aum@hotmail.com
จาบอกว่า...

เราเพิ่งไปปรึกษาหมอฟันวันนี้มาเหมือนกาน

คิดว่าจาจัดฟัน...แต่ก้อปรากฏว่า

ต้องดัดฟันพร้อมกับการผ่ากรามด้วยอ่า

คือกรามข้างล่างเรายื่นออกมา...แล้วคางก้อหลบเข้าไปอีก

หมอก้อคอนเฟิร์มเลยว่า ยังไงก้อต้องผ่าตัดกรามคู่ไปด้วย

โอ๊ยยยย ไม่รู้เหมอืนกาน ว่าจาทำยังไงดีค่ะ

ปวดหัวมากๆๆๆ คือแค่อยากจาดัดฟันให้ฟันเรียงกันเฉยๆ

แต่ดันต้องมาผ่าตัดกรามซะงั้นน เกินความคาดหมายจิงๆๆค่ะ
แนะนำที่นึงอยู่ใต้ตึกมหาทุนพลาซ่า (เพลินจิต)อยู่ซอยธ.กรุงเทพฯ เค้าเป็นอาจารย์สอนอยู่จุฬา แต่ราคาอาจแพงหน่อย ชื่อคุณหมอวัฒนะ กับคุณหมอจตุพร นะ
เราเคยเข้ารับการปรึกษากับ(อาจารย์)จตุพรเพราะรู้สึกว่าตัวเองมีความผิดปกติ
ในช่องปากคือเป็นแผลในช่องปากบ่อยและนาน กัดเส้นหมี่ไม่ขาด มีอาการเมื่อยกรามเป็นครั้งคราว สรุปกรณีของเราก็ต้องจัดฟันควบผ่าตัดกรามด้วย
ท่านอาจารย์ก็ให้คำตอบมาว่าเราส่องกระจกมากไป??????????
และเราก็เคี้ยวอย่างไม่มีสติ จึงทำให้เกิดแผลในช่องปาก????????????

วันนี้เราต้องเข้าพบหมออีกท่านที่จะผ่าเรา พุดคุยรายละเอียดน่ะ   
เราทำที่รพ.ฟันที่สุขุมวิท49   ตอนแรกเฉยๆ  ไม่กลัวผ่าตัดเพราะเราเคยเข้าผ่าตัดมาก่อน แต่พอเริ่มอ่านเกี่ยวกับในเน็ท บางคนเขียนจนเราเรืิ่มกลัวนิดนิดแล้ว  
ยังไงเราก็ต้องผ่าเพราะถ้าไม่ทำมันมีปัญหากับเราแน่นอน   

คือมีปัญหาเรื่องคางยื่นเหมือนกันอ่ะค่ะ เคยไปหาหมอตอนเด็ก แล้วแนะนำให้ดัดฟัน ควยคู่กับการผ่าตัด
ตอนนั้นแม่ก็เห็นว่าเด็กอยู่ ร่างกายยังเติบโตไม่เต็มที่ ก็เลยไม่ทำ  แต่ตอนนี้อายุ 22 แล้ว คิดว่าน่าจำทำได้แล้ว

แต่คือตอนนี้อยู่ที่ต่างประเทศ จะทำก็คงยุ่งยามากอ่ะ ไม่รู้จำทำไงดี

แต่มีปัญหางงงงอยู่อุ่ค่ะ คอว่าตัวเองมีปัญหาเหมือนคุณkoi_budเเลย คือว่าฟันล่างล้มเข้าไปข้างในนิดหน่อยค่ะ แต่ไม่เข้าใจว่า เราไปผ่าตัดกราม แล้วค่อยมาดัดฟันให้มันสบกันดี เลยไม่ได้เหรอคะ 
ทำไมต้องไปทำให้ฟันล่างครอบฟันบนก่อน แล้วผ่าตัด แล้วถึงมาจัดฟันอีกทีอ่ะคะ

ใครทราบช่วยบอกด้วยนำคะ   ขอบคุณค่ะ

ถึงเจ้าของ blog ช่วยลบ comments 7 ด้วยค่ะ เพราะว่ามี mail ที่ใช้เล่น m ฉันเป็นเจ้าของ mail มีแต่คน add เข้ามาซึ่งฉันไม่รู้จัก ทำให้เกิดความรำคาญมาก ขอความกรุณาช่วยลบด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
คือ อยากจะ ถามว่าถ้าจะผ่าตัดกรา โรงพยาบาลที่ขอนแก่นเนี้ยจะดีหรือป่าวค่ะ เค้าทำดีไหม และมีใครเคยไปทำบ้างค่ะ daing19@hotmail.com ยังไงก้อส่งข้อความมาบอกด้วยน่ะค่ะ
แร้วที่ไปหาหมอมาละคะ คุณหมอบอกว่าต้องตัดกราด้วยแต่ไม่ได้เป็นการผ่าตัดแบบศัยกรรม ประมาณ5000-6000 บาท อยากทราบว่าเป็นการตัดกรามยังไงคะ

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น