ใครเคยจัดฟันควบคู่กับการผ่าตัดกรามบ้างค่ะ

1 21
พอดีว่ามีปัญหาเรื่องคางยื่นค่ะ คือเป็นกรรมพันธ์ คุณพ่อก็เป็นแต่ไม่มาก

แต่ส่วนตัวจะค่อนข้างยื่นมาก ก็เลยไปปรึกษาคุณหมอเรื่องจัดฟัน

คุณหมอก็บอกว่ากรณีของเราต้องทำการจัดฟันควบคู้กับการตัดกราม

คือต้องจัดฟันให้ฟันข้างล่างครอบฟันบนประมาณ ปีครึ่ง(พอดีฟันล่างมันล้มเข้าไปข้างในเล็กน้อย)

จากนั้นเมื่อฟันล่างครอบฟันบนแล้ว ก็จะต้องส่งตัวไปตัดกรามที่โรงพยาบาล

เมื่อเข้าที่เข้าทางแล้วก็ต้องกลับมาจัดฟันเพื่อดันฟันข้างล่างเข้าไปอีกประมาณ 1 ปี

อยากทราบว่ามีใครเคยทำ แล้วตัดกรามมันมีผลกระทบมากมั้ย

ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

koi_bud

koi_bud

wonderful love

FULL PROFILE