จากผิวหน้าดีๆ ฉีดสิวไป ฉีดสิวมา กลายเป็นสิวสเตียรอยด์ซะงั้น!!

4 10
สวัสดีค่ะชาวจีบีนทุกคน
นี่เป็นกระทู้แรกของเตยนะ อยากจะมาแชร์ประสบการณ์จากการหาหมอสิวแห่งหนึ่งให้ฟัง
จนเตยกลายเป็นสิวสเตียรอยด์อย่างในหัวข้อกระทู้นี่แหละค่ะ (แง้ๆๆๆๆ T^T)

เตยขอใช้ชื่อตัวย่อเป็นการให้ข้อมูลนะคะ เพื่อไม่ให้กระทู้ถูกลบและเป็นการพาดพิงค่ะ

เริ่มแรกเตยเป็นสิวไม่มาก มีอักเสบบ้าง ผ่านการรักษาสิวมาหลายคลินิค แต่ก็เป็นๆหายตามปกติของสิวฮอร์โมนค่ะ

นี่คือหน้าก่อนที่เตยจะเข้าทำการรักษาค่ะ เนื่องจากตอนนั้นเตยใช้ ดิฟเฟอรีน รักษาสิวอุดตัน สิวมันก็เลยเห่อขึ้นมา
เป็นเดือนแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น เลยไปหาหมอดีกว่าาาา

ตอนแรกก็หาข้อมูลตามเว็ปว่าคลินิคไหนดี คลินิคในโอเค ก็ไปเจอข้อมูลของ Blogger คนนึง ชื่อ อ. หน้าเค้าใสมากกกกกกก แล้วก็เขียนว่าที่นี่ดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ เราก็เลย เอาน่าาา ลองดูสักตั้ง!!

ที่คลินิค อสก นี้ ก็คิดค่าหมอ 300 บาท กดสิว 300 บาท ฉีดสิว 500 บาท
เข้าไปเค้าก็ให้เตยทำฉายแสง ครั้งละ 1500 บาท 5 ฟรี 1
และก็มี Vbeam คิดเรทตามจำนวนช็อตค่ะ ของเตยตกที่ครั้งละ 3200 บาท สมัครคอร์ส 3 ครั้งลด 10% ค่ะ
ยาทาก็ทั่วไป Benzac แล้วก็แต้มสิว

ไปหาทุกครั้งหมอก็จะให้เตยทำฉายแสงแล้วก็ ฉีดสิว และก็กดสิวค่ะ มีทานยา Doxy เช้า-เย็น มีทรีทเม้นบ้างประปราย ความถี่ของการหาก็ตก สัปดาห์ละ 1 ครั้งค่ะ
ตอนแรกหาก็ดีขึ้นค่ะ แต่พอผ่านไป 1 เดือน สิวเริ่มเห่อขึ้นเรื่อยๆ และมีลักษณะขึ้นเป็นกระจุก เป็นเม็ดแดงๆ ไม่มีหัว
และชอบขึ้นซ้ำๆๆๆๆๆๆๆ ที่เดิมๆค่ะ

แล้วก็ตู้มมมมมมม เป็นแบบนี้เลยค่ะ TOT

เตยก็กลับไปหาหมออีก หมอก็ฉีดสิวอีก ไปหาอีกก็ฉีดสิวอีก
แต่สิวเจ้ากรรม ดีขึ้นอยู่แค่ 3 วัน สิวใหม่ก็ขึ้นมาเพิ่มอีกยังแกแบ่งเซล์ได้ (นี่เตยใช้โปรโมชั่นซื้อ 1 แถม 1 หรือไงนิ!)

คราวนี้ก็เลยเริ่มถามคุณหมอค่ะว่าเป็นอะไร หมอก็บอกเป็น ฮอร์โมนบ้าง เครียดบ้าง นอนน้อยบ้าง
เตยบอก Doxy กินแล้วไม่ดีขึ้นเลย หมอบอก ก็ให้กินต่อไป..
เตยบอกแต้มสิว แต้มไม่เห็นจะยุบเลย หมอบอก ก็ให้แต้มต่อไป..

หลังจากได้ยินคำพูดแบบนี้เตยเลิกเลยค่ะ หันมาหาหมอหมอที่อื่นแทน ที่คลินิก รชว
หมอที่นี่ไม่ได้ทำไรเลยค่ะ นอกจากจ่ายยา แล้วก็แต้มกรด แต่หน้าก็อักเสบน้อยลงค่ะ สิวก็ยังขึ้นอยู่
วันนึงทนไม่ไหว เพราะอยากให้สิวยุบไว ก็เลยไปให้หมอฉีดสิวอีก 
ฉีดไป 10 กว่าเม็ด ยุบเร็วมากค่ะ แฮปปี้มากกกกกกกกก

แต่ความสุขอยู่กับเราได้ไม่นานจริงๆ แฮปปี้อยู่ 4 วัน สิวก็ขึ้นด้วยโปรใหม่ ซื้อ 1 แถม 2!!!
คราวนี้เลยเริ่มสังเกตุตัวเองเลยค่ะ ว่าเกิดจากอะไร ทำไมเป็นแบบนี้

หาข้อมูลพบว่า ตัวเองเป็นสิวสเตียรอยด์ค่ะ เพราะยาที่ไปฉีดสิวแต่ละครั้งคือ ยาสเตียรอยด์
และช่วงที่เตยรักษาที่
คลินิก อสก ก็ฉีดสิว บ่อยมากกกกกกกก
ครั้งละ 5-20 เม็ดได้ บวกกลับอยากหายไวๆเลยไปหาบ่อยๆ
คุณหมอที่นี่ที่เคลมว่าเป็น "หมอผิวหนัง" โดยเฉพาะ แต่ทำไมถึงไม่รู้ว่าฉีดสิวแล้วจะเป็นแบบนี้
แล้วยังเป็นคนเสนอให้เตยฉีดเองอีก เตยก็อยากหาย หมอแนะนำก็ทำๆไป (ครั้งละ 500 ก็ยอมทน)
แต่โชคดีที่ไม่ได้เกิดจากการทายาทั่วหน้า
ไม่งั้นคงขึ้นทั่วไปหมด (เห็นบางคนมาแชร์ประสบการณ์แล้ว น่ากลัวมากจริงๆค่ะ)

ตอนนี้ก็เลยเริ่มทำตามที่เว็ปต่างๆแนะนำ กินยาแก้อักเสบกลุ่มเพนนิสิลิน ทายาละลายหัวสิว แล้วก็กิน Acnotin ร่วมด้วยค่ะ ทำมาได้ประมาณ 2 สัปดาห์แล้ว หน้าดีขึ้นตามลำดับ 
สิวอักเสบเริ่มยุบตัวลง แต่ก็ยังเต่งๆอยู่ ร่องรอยอารยธรรมไม่ต้องพูดถึงค่ะ มหาศาล.. -___-"

เตยอยากฝากไว้เป็นอุทาหรณ์นะค่ะ เพื่อนๆที่ไปหาคลินิคไหนแล้วเค้าชอบให้ยาทาที่หายเร็ว ไอ้พวกที่ใช้แค่ 7 วันให้หยุด ชอบให้ฉีดสิว บลาๆๆๆๆๆ หายน่ะมันหายเร็วจริงค่ะ
แต่พอหยุดยาปั๊ป ก็กลับมาเห่อหนักยิ่งกว่าเดิม
ทางที่ดีควรศีกษาข้อมูลให้ดีก่อนหาค่ะ เพราะคลินิคพวกนี้บางที่มีแต่จะหาผลประโยชน์จากคนไข้ ไม่ค่อยจะจริงใจกลับคนไข้เท่าไหร่ และที่สำคัญอย่าหลงเชื่อพวก Blogger ง่ายๆ
เพราะพวกนี้บางคนเค้ารับเงินมาโฆษณาให้ค่ะ
ไม่ได้รีวิวด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ

สำหรับเตยตอนนี้ก็ลาขาดดดดด จาก คลินิค อสก เรียบร้อยค่ะ หมดเงินไปเกือบ 50,000 ได้ เฮ้อออ..
แต่ก็ยังคงรักษาที่ รชว คลินิคค่ะ เพราะยาเค้าดี ไม่ยัดเยียดคอร์ส และก็ราคาไม่แพงค่ะ

สุดท้ายเตยขอให้กำลังใจเพื่อนๆที่กำลังมีปัญหาผิวหน้าทุกคนนะคะ
ตอนเป็นแรกๆ เตยเครียดมากเลย เพราะหน้าไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน ใครทักนี่มีเหวี่ยงใส่เลยนะค่ะนั่น 5555
แต่ตอนนี้พอรู้ว่าเราเป็นอะไรก็เริ่มหาข้อมูลมากๆๆๆๆๆๆๆ ใช้ยาอะไรระวังมากขึ้น และที่สำคัญ ใจเย็น กับมันให้มากที่สุดค่ะ เพราะว่าสิวสเตียรอยด์หายยากมาก กว่าจะหายต้องใช้เวลา แถมยังต้องรักษารอยอีก

ขอบคุณที่ติดตามค่ะ ไว้เตยจะมาอัพเดทอาการและวิธีการดูแลตัวเองให้ฟังอีกนะคะ ^O^

ใบเตยหอม

ใบเตยหอม

FULL PROFILE