♥♥♥ review ♥♥♥ 3 ตัวช่วยแสนรัก ที่มาช่วยกู้วิกฤษตการณ์ขนคุด ผิวแห้ง และรอยแผลเป็น =^_____^=

4 8

สวัสดีค่ะ สาวๆจีบัน
.
.
.
วันนี้เราจะมารีวิว 3 ตัวช่วย ที่ทำให้ผิวเราดีขึ้น หลังจากที่เจอกับขนคุด ผิวแห้ง และรอยแผลเป็น
เพราะแต่ก่อนนั้น เราเป็นคนที่มีขน แต่ไม่หนามาก แต่มันก็ยังทำให้ดูไม่เนียนอยู่ดี 5555
เราจึงใช้ที่โกนหนวดนี่แหละค่ะ โกนขนที่ขาออกไป ตอนแรกก็เนียนๆดีหรอกค่ะ ช่วงนั้น เป็นปลื้มมาก
แต่พอเวลาผ่านไป เราเริ่มรู้สึกคันมากๆๆ และมันจะมีตุ่มแดงๆขึ้นมา บางทีก็เห็นเป็นขนขด
อยู่ในผิวหนังอ่าค่ะเราเลยจัดการ แคะ แกะ เกา เอามันออกมาให้ได้ 5555 จนทำให้เราเกิด
เป็นแผลเป็นอยู่ 2-3 จุดเราเลยเลิกแกะมันออกเลยค่ะ แล้วหาวิธีจัดการกับขนคุดให้ได้
โดยแก้ปัญหาจากต้นตอก็คือ

ขนคุดเกิดจากการที่เราโกนขนแบบย้อนแนวขน ทำให้ขนสั้นเกินไป
และงอกออกมาข้างนอกไม่ได้ มันจึงงอกแบบทิ่
มเข้าในผิวหนังเราแทน
(ทรมานสุดๆ TT)  นอกจากนั้นยังเกิดจากการที่รูขุมขนอุดตัน ผิวแห้ง

เมื่อรู้ดังนั้นแล้ว เราจึงเริ่มปฎิบัติการพิชิตขนคุดอย่างเร่งด่วน ไปดูกันเลยค่ะ

1.เวลาโกนขน ให้โกนตามแนวที่ขนขึ้น และโกนเวลาอาบน้ำเท่านั้น ถ้าวันไหนเป็นวันที่พิเศษหน่อย ก็สามารถโกนย้อนแนวขนได้ แต่ต้องชโลมครีมอย่างหนัก

2.กินน้ำให้บ่อย เมื่อนึกขึ้นได้ ให้หยิบน้ำขึ้นมาดื่มทันที

3.สครับผิวบ่อยๆ ทุกๆ 2-3 วัน (ไม่ควรขาดเลยค่ะ เพราะการที่เราสครับผิว จะทำให้รูขุมขนไม่อุดตัน
แล้วขนจะงอกขึ้นมาได้ค่ะ)

4.ทาครีมที่ช่วยทำให้ผิวชุ่มชื้น ไม่ควรปล่อยให้ผิวแห้ง เพราะจะทำให้คัน และตุ่มแดงๆจะขึ้นมาทันทีค่ะ
.
.
.
.
.
นี่คือวิธีที่เราทำ โดยใช้ 3 ตัวช่วยนี้ค่ะ

ตัวที่ 1

โลชั่น jergens สูตร Ultra Healing ที่ทุกคนรู้จักกันดี หลังจากที่หาข้อมูล ว่าเป็นโลชั่นที่ช่วยทำให้
ผิวชุ่มชื้นอย่างแรง ก็รีบไปหาซื้อ แล้วสอยมาใช้ทันทีค่า เป็นโลชั่นแสนรักเลยค่ะ ผิวชุ่มชื้น
แต่ไม่เหนอะหนะ ทาก็ง่ายคะ ซึมเร็วดี ใช้มา 2 ขวดแล้วค่ะ เรื่องกลิ่นก็ไม่เหม็นนะคะ (สำหรับเรา 555)

ตัวที่ 2

เบบี้ ออย ราคาถูก หาซื้อง่าย เราทาหลังจากอาบน้ำทันทีเลยค่ะ ใช้ดีมากๆ ผิวไม่แห้ง และชุ่มชื้นมากๆ

และสุดท้าย ตัวที่ 3

ครีม มอลลี่ ดอลลี่ เคลียสปอต เป็นครีมรักษาแผลเป็น เราซื้อมาจากทางเน็ต เราทาทุกวัน เช้า-เย็น
พึ่งเริ่มใช้มาได้ 6 วัน เลยยังไม่เห็นผลเท่าที่ควร แต่คิดว่าแผลเป็นจางลงนิดนึงค่ะ

และนี่เป็นรูป หลังจากที่มุ่งมั้น ตั้งใจรักษาขนคุด โดยใช้ 3 ตัวช่วยนี้ เป็นเวลา 18 วันค่ะ รอยแผลเป็นที่เห็น เกิดจากการที่เราไปแคะ แกะ เกา ตอนที่เป็นขนคุดนะคะ

เท่านี้เราก็สามารถโกนขน โดยไม่ต้องทนกับขนคุดอีกต่อไปแล้วจ้า >______<

ขอยืมรูปภาพจากอินเตอร์เน็ตด้วยนะคะ ^^

carblue

carblue

FULL PROFILE