วิศวกรรมโลจิสติกส์ คือเรียนเกี่ยวกับอะไรใครรู้บ้าง

โลจิสติกส์ คืออะไรใครรู้บ้าง ช่วยอธิบายหน่อย เรียนยากไหมและเวลาเรียนจบมาจะทำงานเกี่ยวกับอะไร และเป็นที่ต้องการของตลาดแรงงานไหม
โลจิสติกส์  คือ  การปฏิบัติการทุกอย่างที่จำเป็นเกี่ยวกับการส่งมอบสินค้าหรือการบริการ  ยกเว้นการผลิตและการให้บริการ  จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการจัดการน่ะค่ะ
แต่ว่าเรียนยากไหม  ทำงานอะไรนี่ เราก็ไม่รู้น่ะค่ะ เพราะว่าเรามีวิชานี้เป็นวิชาเลือกเทอมหน้าน่ะค่ะ
เลยได้ฟัง แนวทางของวิชานี้มาบ้าง
แต่เท่าที่ทราบมา  ตอนนี้ก็กำลังเป็นที่ต้องการของตลาดอยู่น่ะค่ะ
http://www.lgmclub.com/index.php?option=com_content&task=view&id=140&Itemid=43

เอาหน้านี้มาแปะให้ค่ะ? น่าจะมีประโยชน์นะคะ
เรารู้แค่นิดๆอะ แค่ความหมาย
เราเรียนนิเทศอ่านะ เรื่องของโลจิสติก คือเรื่องของการขนส่ง การจัดจำหน่ายสินค้า
เรื่องนี้เป็นเรื่องใหม่ อ.บอกว่ามันพัฒนามาจาก Distribution (การขนส่ง)

แต่ในด้านของวิศวะอาจจะเป็นอีกแนวนึงรึป่าวไม่แน่ใจค๊า
ที่ ม.หอการค้าไทยมีสาขานี้เลยค่ะ วิศวะกรรมโลจีสติก น้องชายเพิ่งจบปีที่แล้วนี้เอง ตอนนี้ทำงานเป็นวิศวะกรด้านการจัดการคลังสินค้าของบริษัทที่ผลิตและนำเข้าเหล็กค่ะ
ก้อจะเรียนเกี่ยวกับการวางแผน ออกแบบคลังสินค้า ระบบขนส่ง Supply Chain
ถ้าจะให้เห็นภาพง่ายๆนะคะ ขอยกสินค้าพวกอุตสาหกรรมเกษตรนะคะ นึกถึงการไหลของวัตถุดิบตั้งเเต่ต้นน้ำยังปลายน้ำคือเกษตรกรเลยว่าจากเกษตรกรส่งไปยัง โรงงานผลิต ผู้กระจายสินค้า คลังสินค้า ผู้ค้าปลีก จนถึงมือผู้บริโภค ว่าจะทำยังไงให้มีต้นทุนน้อยที่สุด เช่นอาจไปลดค่าขนส่งที่ใดที่หนึ่ง ซึ่ง logistic ทุกโรงงานคิดว่าสำคัญค่ะ เพราะการเเข่งขันปัจจุบัน จะเเข่งกันที่ ใครจัดการด้าน logistic supply chain ได้มากกว่ากันซึ่งจะส่งผลต่อกำไรที่จะได้ค่ะ เพราะจะไปต้นทุนด้านต่างๆเเทน คาดว่าจะเข้าใจมากขึ้นรึป่าวคะ พอดีเรียนวิชาประเภทนี้อยู่ค่ะ
เป็นอะไรที่น่าเรียนมาก ณ.ปัจจุบัน ชัวร์ 100000000เปอร์เซ็นต์
รู้สึกว่าจะมีเรื่องเกี่ยวกับการ จัดวางระบบสินค้า พวกของในโกดังเราจะจัดยังงัย อะไรยังงัยด้วยรึปล่าว ไม่แน่ใจนะคะ พอดีมีเพื่อนพี่เคยทำงานด้านนี้อยู่น่ะค่ะ แล้วที่เค้าต้องดูหลักๆก้อคือพวกการขนส่ง การจัดการจัดเก็บสินค้าในโกดัง แล้วก็ที่เกี่ยวๆกะพวกนี้อ่ะจ้า (เค้าเคยทำเกี่ยวกะlogisticsของที่ l'orealจ้า ^__^) แต่จริงๆเค้าเรียนจบด้านการตลาดมาจากเมกา แล้วพอได้ทำด้านนี้ เค้าเลยไปเรียนเพิ่มเติมเป้นปริญญาโทด้านlogistics ที่เทคโนบางมดค่ะ
ใช่จ้า เห็นด้วยว่าตอนนี้น่าเรียนมากเลยนะคะด้านนี้ มีรุ่นพี่ที่บ้านเค้าก็ทำเกี่ยวกะพวกนี้ให้สินค้าดังๆตัวนึงเหมือนกันที่อยุธยา เค้าก็บอกว่าดีมากๆน่าเรียนเลยค่ะ
สมมุติเราจะย้ายบ้านแล้วเราต้องใช้รถบรรทุก 5 คันถึงจะขนของจากบ้านเก่าไปยังบ้านใหม่ได้หมด แต่ถ้าเราใช้โลจิสติกเข้ามาช่วย คือเราต้องขนของอย่างไรให้เราสามารถขนของจากบ้านเก่าทั้งหมดไปยังบ้านใหม่ โดยใช้รถบรรทุกทุกเพียง 2 คัน หลักการก็คือ เหมือนเล่น tetris อ่ะค่ะ
ห้ามให้มีช่องว่างแม้แต่นิดเดียวในพื้นที่ของรถบรรทุก วางซ้อนของขึ้นไปหลายชั้นมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ต้องปลอดภัยในการขนส่งด้วยนะคะ การเล่น tetris แบบมีช่องว่างเยอะๆ ก็จะทำให้การส่งของใช้ต้นทุนมาก เพราะฉะนั้นโลจิสติกจึงมีบทบาทสำคัญ และมีอัตราการจ้างงานเยอะมาก
ไม่ตกงานแน่นอนค่ะ ตอนนี้คนที่เรียนโลจิสติกยังไม่พอกับตลาดแรงงานเลยค่ะ
พี่บิมเรียน วิศวกรรมโลจิสติก อยู่ที่ มหานครอ่ะค่ะ
ก่อนที่พี่สาวจะเรียน เค้าก็ดูหลายที
ถ้าจำไม่ผิดที่หอการค้านี่เน้นเรื่องบริหารมั้ง
แต่ถ้า มหานครนี่เน้นเลยวิศว พวกรายวิชาอ่ะนะคะ

หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะคะ
ขอบคุณมาก ๆๆๆๆๆๆๆเลยน่ะค่ะสำหรับความคิดเห็นของทุกคน   ได้ประโยชน์ดีมากค่ะ
มีใครสนใจเรียน โท logistic มหานคร ปี 2552 บ้างค่ะ
Distribution (การขนส่ง)

ของคุณ That's m3 ความจิงมันแปลว่าการกระจายสินค้าค่ะ

พอดีเรียนมาด้านนี้โดยตรงต้องขอโทดด้วยนะค๊

โลจิสติกส์มันก้ออย่างที่เค้าว่า ๆ กันมาด้านบนอ่ะค่ะ

แร้วก้อความเห็นของคุณ Joystick อ่ะค่ะ

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะค๊

ที่บอกว่าต้องซ้อนของให้มากที่สุดน่าจะเป็นคำว่าต้องใช้พื้นที่ภายในรถ

ให้คุ้มค่าที่สุดน่าจะดีกว่านะค๊

เพราะบางทีการซ้อนของสูงมากเกินไปมันจะทำให้เวลาลงของทำได้ยากค่ะ

ซึ่งโดยปกติแร้วเราจะซ้อนของไม่ให้ชนกับส่วนของหลังคารถ

เพื่อความสะดวกในการขนย้ายสินค้าลงจากรถค่ะ

แร้วเรื่องโลจิสติกส์นี่มันจะเกี่ยวข้องโดยตรงกับเรื่องของการบริหารเวลาค่ะ

ว่าการส่งสินค้า 1 รอบต้องบรรทุกสินค้าเท่าไหร่

จึงจะทำการขนส่งได้ทันเวลา แระต้องทำการขนส่งกี่รอบ

ต้องใช้รถขนส่งสินค้าขนาดใด

จึงจะประหยัดค่าใช้จ่ายด้านการขนส่งมากที่สุด

เพราะบางทีการขนส่งอาจไม่จำเป็นต้องใช้รถบรรทุกเพียงอย่างเดียว

แระในส่วนที่เคยเรียนมาอาจารย์ก้อจะแทรกเรื่องการจัดตารางการส่งสินค้า

ว่าจะส่งสินค้าไปยังจุดหมายปลายทางเดียวกันได้อย่างไรโดยให้เกิด

ค่าใช้จ่ายในการขนส่งน้อยที่สุด

เป็นวิชาที่น่าเรียนมากค่ะ

ขอแนะนำ ^^
เเล้วถ้าจะเรียน โลจิสติก ที่เปนของรัฐดีๆไม่ก้อเอกชนดีๆที่ไหนบ้างคะ

เเล้วผู้หญิงเรียนได้ใช่ไหมคะ

สมมตถ้าไมได้เรียนสายวิทย์มาจะเข้าวิศวกรรมโลจิสติกจ์ จะไหวไหม มันเรียนได้ใช่มั้ยคะ

ตอบหน่อยนะ
ราชภัฎเชียงร่าย ก้อเปิดสอน เราเรียนเปน ปี แรก ค่าเทอมถุก คนใต้ยังมาเรียนเลย
วิศวกรรมขนส่งที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารีเหมือนกับโลจิสติกส์ไหมครับ
โลจิสติกส์ ที่ ม.บูรพา เป็นยังไงบ้างค่ะ
ตอบหน่อยนะค่ะ (ขอบคุณค่ะ)
จะเรียน โลจิสติกส์ นี้ต้องจบสายไหนหรอครับ
เราเรียนสาขาวิศวกรรมดลจิสติกส์อยู่ แต่เป็นโครงการความร่วมมือระหว่าง2มหาวิทยาลัยตอนนี้อยู่ปี2 แระ แต่อยากเรียนวิศวกรรมโลจิสติกสืที่เป็นของรัฐบาลมากเลย ค่าเทอมจะได้ถูกมีที่ไหนบ้างอ่ะ บอกบ้างดิ
คือเราอยากรู้ว่า วิศวกรรมโลจิสติกส์กับบริหารโลจิสติกส์ มันคนละสาขากันใช่ไหม แล้วมีสาขาไหนเกียวกับโลจิสติกส์อีกมั่ง แต่ละสาขาต้องมีพื้นฐานยังไงมั่งอ่ะ ขอบคุณนะ
ช่ายคับ ที่ศิลปากรมี สาขา วิศวกรรมการจัดการและโลจิสติกส์
เป็นการเอาการจัดการด้านบริหารและวิศวกรรมทางโลจิสติกส์มารวมกันคับ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again