((เปลี่ยนสีผมด้วย Photoshop ~~ สีไหนดีน้า??))

0 45

สวัสดีค่าเพื่อนๆ ^ ^
วันนี้พอดีไปเจอวิธีเปลี่ยนสีผมในรูปด้วย Photoshop
เลยลองทำดู ออกมาแจ่มดี เอามาชมกัน
ช่วยเลือกสีที่เหมาะกับหน้า+ดูดีให้หน่อยนะคะ อยากเปลี่ยนสีผมพอดี

รูปนี้สีผมตอนนี้ค่ะ

ละก็...... นี่คือผลงาน อิอิอิ

เบอร์ 1 >> น่าจะประมาณ Bitter Cappucino ของ Palty
เบอร์ 2 >> Almond Chocola // Palty
เบอร์ 3 >> Juicy Peach // Palty
เบอร์ 4 >> Mango Gelee // Palty
เบอร์ 5 >> Milk Tea Brown // Palty สีนี้ทำแล้วไม่ได้แบบนี้ชัวร์เลย
เบอร์ 6 >> Egoist Pink // Freshlight จริงๆอยากทำสีนี้นะ แต่รูปมันดูแปลกๆป่ะ??

สีไหนสวยคะ??
ชอบกันมั้ย ถ้าชอบบอกนะคะ เดี๋ยวเอาเว็บบอกวิธีทำมาแปะให้นะ

เอาเว็บกะวิธีทำมาแปะให้ตรงนี้ดีกว่า เผื่อบางคนไม่ได้อ่านเม้นนะคะ
นี่ค่า.. เว็บ..

วิธีทำแบบย่อๆ
(ดูรูปในเว็บแล้วจะเข้าใจง่ายขึ้นนะจ้ะ)

1.เปิดรูปขึ้นมา แล้วก็เลือก brush นะคะ เอาแบบกลมๆขอบมนๆอ่ะ
2. กด Q มันจะเข้า quick mask mode แล้วก็เอาbrushระบายส่วนที่เป็นผมทั้งหมด
3. กด Q อีกรอบ ออกจาก quick mask
4. Select inverse .. ที่นี้ก็จะได้ selected area ที่เป็นผมเรา
5. อันนี้ไม่มีในเว็บ.. แต่เพื่อความเนียน เราเลือก select >> feather >> ใส่ซัก 5-10 px
ขอบมันจะเนียนสวยกว่า (ไม่ทำก็ได้นะจ้ะ)
6. คลิก Layer > New Fill Layer > Solid color
7. เปลี่ยน mode เป็น soft light > ok
8. มันจะขึ้น color picker มา ก็เลือกสีเลยค่ะ เสร็จแล้วก็ save ซะ อยากเปลี่ยนสีอื่นก็ step backward นะคะ

hunono

hunono

สวัสดีค่ะ ^ ^
ลูกนก เรียน MUIC
เมเจอร์ biomed

add MSN คุยกันได้
ilovecherrycheesecake@hotmail.com

FULL PROFILE