BASE review* ยกทัพริว รองพื้น เบส แป้ง* ตั้งแต่หัวจรดเท้า!!

104 42
สวัสดีค่า 

สาวๆเป็นอย่างไรบ้างคะ สบายดีไหมเอ่ย?

วันนี้พลอยเลือกเบสมารีวิวให้อ่านกันนะคะ
ดูไปพลางๆ พักยกก่อนรีวิวหน้า: exercise routine เน้ออออ 

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยค่ะ สภาพผิวและความชอบของแต่ละคนแตกต่างกัน
รีวิวนี้จึงอาจไม่เป็นตัวบ่งชี้ว่าผลิตภัณฑ์ไหนดีไม่ดีสำหรับใคร มาจากความเห็นส่วนตัวของพลอยล้วนๆค่ะ

1.RHULSEAN Faille Touch Makeup Base SPF50

ประเภท: เบส
เนื้อครีม: กึี่งๆมูส อธิบายไม่ถูกค่ะ เนื้อนิ่มๆนวลๆ โปะได้ เกลี่ยง่าย
ระดับความปกปิด: บางเบา
ความรู้สึกบนใบหน้า: เบามาก เหมือนทากันแดดค่ะ
คุณสมบัติ: ทาแทนรองพื้น/เบสได้เลยค่ะ ไม่เน้นปกปิด แต่ทำให้หน้าดูกระจ่างใสกว่าเดิม เนียนๆ เหมือนไม่ได้ทา
คะแนน: 8/10

ตัวนี้ต้องขอกรี๊ดเบาๆ ตอนนี้เป็นลูกรักตัวใหม่เลย ด้วยความที่เป็น oil-freeเลย(ยัง)ไม่มีอาการอุดตันค่ะ ทาได้ทุกวัน
มันบอกไม่ถูกเลยเพราะไม่เหมือนเบสที่เคยใช้ เนื้อมูสๆ ทาแล้วเนียนๆเบาๆ ไม่หนักหน้า ปิดตุ่มได้บ้าง
พอทาแล้วรู้สึกหน้าใส๊ใส ดูกระจ่างขึ้น แล้วก็นิ่มๆๆด้วย เริ่ดที่สุด 

2. REVLON Photoready Perfecting Primer

ประเภท: เบส/ไพร์มเมอร์
เนื้อครีม: กึี่งเจล สีขาวขุ่น เกลี่ยง่าย ซึมแล้วเป็นสีใส ทำให้ผิวขาวขึ้นมานิดนึง
ระดับความปกปิด: บางเบา
ความรู้สึกบนใบหน้า: เหมือนมีอะไรเคลือบหน้าอยู่นิดนึง แต่ก็ไม่หนักนะคะ รำคาญบ้างเล็กน้อย
คุณสมบัติ: ทาเดี่ยวๆ หรือคู่กับรองพื้นก็ได้ค่ะ วันที่ไม่มีสิว พอทาเดี่ยวๆแล้วเหมือนผิวตุ๊กตา เนียนกริบเลย
               ริ้วรอย รูขุมขน ปิดเรียบทีเดียว
คะแนน:  6/10

อ้าว เริ่ดขนาดนี้ทำไมคะแนนต่ำจัง ด้วยความที่มันปิดรูขุมขนระดับเทพจึงทำให้อุดตันมาก ใช้ทีไรสิวระเบิดทุกทีไป 

ถ้าทำใจได้ก็นะ .. เป๊ะไปเลย1วัน

3. REVLON PhotoReady Makeup Foundation SPF20

ประเภท: รองพื้น
เนื้อครีม: ครีมรองพื้นที่ข้นกำลังดีไม่ไหลไปไหลมา มีประกายเล็กๆไว้สู้แฟลช
ระดับความปกปิด: ปานกลาง/ปกปิด (build ได้ค่ะ)
ความรู้สึกบนใบหน้า: ค่อนข้างหนักสำหรับพลอย ทาทั้งวันแล้วรู้สึกผิวเหนื่อยง่ะ
คุณสมบัติ: เป็นที่รู้ดีกันอยู่แล้วว่าทาถ่ายรูปแล้วเด้งสุดๆ ผิวจะดูฉ่ำๆโกลว์ๆสุขภาพดี ถ่ายรูปแล้วดูมีออร่า ไม่ดูมัันย่อง
คะแนน: 9/10 ตอนไปเที่ยวและถ่ายรูป
            7/10 ทาทุกวัน มันหนักไปนิดค่ะ

ของใช้คู่บ้่านที่พลอยเชื่อว่าหลายๆคนมี ก็มันเริ่ดขนาดนี้ใครจะพลาดล่ะค่ะ
ปัญหาคือไม่อยากใช้ทาทุกวันเท่าไหร่ เพราะ(คิดไปเอง)ว่าหนักหน้า แล้วก็ดูเยอะไปนิดสำหรับพลอย

4. ETUDE House BB Magic Cream

ประเภท: บีบี
เนื้อครีม: เนื้อค่อนข้างข้นสำหรับบีบี
ระดับความปกปิด: เบาบาง/ปานกลาง
ความรู้สึกบนใบหน้า: เหนอะ ตามไสตล์บีบีทั่วไป แต่ไม่มันมากค่ะ
คุณสมบัติ: ปกปิดริ้วรอย ดูค่อนข้างธรรมชาติ
คะแนน: 5/10 (มีสีให้เลือกน้อย เลยไม่ตรงกับผิว ทาแล้วหน้าแอบหมอง
)

ไม่ได้ประทับใจเป็นพิเศษค่ะ เพื่อนไปเกาหลีพอดีเลยฝากซื้อ เค้าก็ตอบรับจุดประสงค์ของตัวเองคือปกปิดได้พอสมควร
แต่สำหรับพลอยไม่ใช่ตัวเลือกที่จะทาทุกวันหรือในโอกาสพิเศษ เลยนอนอยู่ในกรุซะส่วนใหญ่
ไม่ได้ก่อสิวค่ะ แต่ถ้าล้างไม่ระวังก็อุดตันได้เหมือนกัน เพราะรู้สึกจะไม่ใช่ oil free

5.CHANEL Vitalumiere Aqua SPF15

ประเภท: รองพื้น
เนื้อครีม: ไม่ข้นเท่าตัวphotoreadyค่ะ เขย่าๆก่อน แล้วปาด เกลี่ยง่ายมว๊ากก
ระดับความปกปิด: บางเบา
ความรู้สึกบนใบหน้า: เบาค่ะ! นานๆทีจะเจอรองพื้นที่เบา 

คุณสมบัติ: ดูเป็นธรรมชาติ เบาๆใสๆ เนื้อเนียนมากก ถ้าคอนซีลก่อนแล้วทาทับก็จะเริ่ดเลยค่ะ
คะแนน: 8/10 ( ขอหักคะแนนเล็กน้อยเพราะทำให้กระเป๋าฉีกไปหลายรอบ 
แต่ก็รักนะจ๊ะ ตัวเอง )

เป็นรองพื่นที่ทาทุกวันได้ค่ะ ด้วยความที่เนื้อบางเบา เกลี่ยง่าย ทาแล้วเรียบเนียน ฮู้ยยยย ลูกแม่ 

ไม่รู้จะพูดอะไรมากนอกจากว่ามันเริ่ดดด ถึงจะปกปิดไม่มาก แต่ทำให้ดูผิวสุขภาพดีจริงๆนะคะ

6. M.A.C Sheer Pressed Powder

ประเภท: แป้งอัด
เนื้อแป้ง: เบาๆ เอานิ้วปาดแล้วไม่เกาะมากเท่าตัวbeautilicious
ระดับความปกปิด: บางเบาค่ะ ไม่ผสมรองพื้น
ความรู้สึกบนใบหน้า: เบาค่ะ แต่บางครั้งรู้สึกทาแล้วหน้าแห้ง
คุณสมบัติ: ทาเดี่ยวๆก็จะsheerตามชื่อค่ะ แทบจะไม่ปิดอะไร แต่กันหน้ามันได้ดีนะคะ
คะแนน: 7/10

พกง่าย ใช้ทุกวันได้ค่ะตัวนี้ ทาแล้วดูผ่องๆ ธรรมชาติ ไม่โบ๊ะ ใช้แปรงปัดหรือฟองน้ำตบก็เบาค่ะ ไม่อุดตัน
ใช้เซ็ทรองพื้นก็ดีค่ะ (จะไม่กลบวิ้งรองพื้นเท่าตัวอื่น)

7. BEAUTILICIOUS Marshmallow Collection Pore Smoothing Powder

ประเภท: แป้งอัด
เนื้อแป้ง: เอานิ้วปาดแล้วลื่นๆ แป้งเกาะนิ้ว กลบสีเดิมหมด
ระดับความปกปิด: ปานกลาง/ปกปิด
ความรู้สึกบนใบหน้า: ไม่หนักและรำคาญค่ะ แต่แน่นอนว่าหนักกว่าตัว Sheer Select
คุณสมบัติ: ทากลบรูขุมขนและริ้วรอยได้ยอดเยี่ยม ด้วยความที่เป็นแป้งอัด ทาแล้วจึงไม่เหนอะอย่างได คุมมันได้ดี
คะแนน: 8/10

พกง่าย ทาแล้วหน้าเนียนและใส (ต้องระวังนิดทาเยอะไปอาจดูโบ๊ะได้นะคะ)
ใช้แปรงปัดคู่กับรองพื้นได้่ค่ะแต่จะทำให้รองพื้นที่วิ้งดูแมทหน่อย ใช้เดี่ยวๆก็ปกปิดได้ดี ยิ่งใช้ฟองน้ำตบยิ่งเนียน

SWATCH TEST ปาดดดดด
ซ้ายไปขวา -> Rhulsean, Photoready Primer, Photoready,Etude,Chanel,M.A.C,Beautilicious

พอเกลี่ยจนเนียนแล้วเบสสองตัวแรกจะหายไปเลยค่ะ [chanelที่ใช้swatchวันนี้เป็นคนละเบอร์กับสีผิวพลอยค่ะ]

ว่าด้วยเรื่องของ PORE SMOOTHING
เอาสองตัวที่เคลมเรื่องปิดรูขุมขน/ริ้วรอยมาปาดให้ดู
ไม่อยากจะบอกว่า กลัวเทสต์กับแขนจะเห็นรอยไม่พอ เลยใช้เท้าแทนนะจ๊ะ เป็นไงรอยสะใจเลย ฮ่าาา

1. REVLON Photoready Primer
นั่นแน่ะ หนูเก่งมากที่สามารถทำให้เท้าเยินๆดูขาวขึ้นได้ รอยต่างๆก็ถูกเติมไปเยอะเลย
ลองคิดดู ตอนลงกับใบหน้าของเราที่รูขุมขน(ควรจะ)เล็กกว่านี้มาก โอวววว เนียนกริบค่ะ
แต่อุดตันจริงจัง หนูล่ะเครียด

2.BEAUTILICIOUS Marshmallow Collection Pore Smoothing Powder
จะเห็นได้ว่าสองตัวนี้ไม่เหมือนกันนะคะ ตัวบนจะเน้น"เติม"ร่องต่างๆให้เต็ม แต่เจ้าตัวนี้เน้นกลบค่ะ
เรื่องความขาวไม่ต้องห่วง beautiliciousชนะขาด แม้จะไม่ทำให้รอยหายไปสนิท แต่ก็กลบได้ดีมากนะคะ
ลองเทียบดูระหว่างเท้าbefore และafter *รอยแดงก็ถูกกลบหายไปด้วยค่ะ* เยี่ยมๆ

ว่าด้วยเรื่องความกระจ่างใส
Rhulsean เคลมไว้ ทาแล้วหน้าหายหมอง จริงไหม?? พลอยลองบนหน้าให้ดูนะจ๊ะ

อืมๆๆ ผ่านนะ หน้าดูสว่างขึ้น ถึงจะไม่ปกปิดมากแต่ก็เนียนดีค่ะ ทาแล้วรู้สึกหน้าวิ๊งขึ้นโดยไม่ต้องมีวิ๊งๆ(อ้าว งง!)

เสร็จแล้วค่า
พลอยต้องขอจบการรีวิวที่ยืิดยาวเท่านี้นะคะ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนได้บ้างค่า

รีเควสรีวิว/ฮาวทูต่างๆได้ที่เฟสบุ๊คเพจของพลอยนะคะ
ขอบคุณทุกคนมากๆที่เข้ามาอ่านกันในวันนี้ น่ารักที่สุดเลยยยย !! 

ว่างเมื่อไหร่ก็ไปทักทายกันที่ instagram @ploys_r  ด้วยนะเคิ๊ฟ
บุ๊ยบุยยยยย 

ployrarin

ployrarin

" พลอยระรินทร์ "
facebook: www.facebook.com/PloyrarinBlog
instagram: ploys_r :)
old username:princessz
nice to meet u all ! pls follow me <3

FULL PROFILE