ปรึกษาเรื่องขนคุดค่ะ TT

เป็นขนคุดที่เกิดจากการแว๊กซ์ค่ะ ไม่เคยเป็นมาก่อนเลย

เป็นมาได้อาทิตย์กว่าๆแล้ว เมื่อวานไปหาหมอ ให้ยา Urea มาแค่หลอดเดียว 

ปรึกษาหมอว่าใช้ใยบวบได้ไหม หมอบอกไม่ควรใช้ค่ะ จะทำให้ลาม

แต่ที่เคยอ่านๆมาเขาก็บอกว่า ให้ใช้ใยบวบจะหาย

ตอนนี้มันเป็นแบบเม็ดแดงๆเหมือนผื่นค่ะ ไม่มีขนขึ้นมา ตกลงแล้วควรใช้ใยบวบไหมคะ?

เราก็เป็นนะคะ ไม่รู้แก้ยังไงเหมือนกัน (อ่า ไม่ได้ช่วยจขกท.เลย)

เห็นเค้าว่ากันว่าหลังจากเเว็กซ์ให้ทาว่านหางจระเข้อ่าค่ะ ไม่รู้จะช่วยได้เปล่า

นั่งรอด้วยคน

เราก็เป็น เคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วด้วย

ไม่ได้ำตอบเลย  มีแต่คนบอกให้ใช้ใยบวบ ซึ่งเราใช้แล้วมันไม่ช่วยอ่าคะ

ตอนนี้เราคิดว่าอยู่ที่ประสิทธิภาพของแว็กซ์รึเปล่าเราไม่แน่ใจ

เซ็งเหมือนกันค่ะ

เราใช้ใยบวบแล้วหายแฮะ...แต่ไม่ใช่ว่าใช้วันเดียวแล้วหายนะคะ เราชอบใช้ร่วมกับครีมอาบน้ำ อยู่ๆผิวมันก็เนียน ขนคุดหายไปเองเฉย

เราไม่ได้แว็กซ์แต่เราถอนด้วยเครื่องถอนขน ขนคุดบ้าง แต่เราอาบน้ำอุ่น แล้วก็ใช้สครับโยโกะ ผสมกับโยเกิร์ต เราขัดทุกวันนะแต่ไม่ได้ทำแรงๆนะ เบาๆมือ ไม่มีคุดเลย แต่หลังๆขี้เกียจ ขนคุดซะงั้น  อิอิ เคยได้ยินมาอีกวิธีคือทาเรตินเอน่ะ แต่ทาตรงจิ๊กกี้นะ แต่เรายังไม่ได้ลอง

ก่อนหรือหลังแวกซ์ ถอนขน ต้องเอาขี้ไคลออกด้วย เพราะว่าขี้ไคลในตัวเราจะไปอุดตันทำให้ขนมันขี้นมาแบบปกติไม่ได้มันเลยงอ เคยเป็นประจำอ่ะ เลยถูขี้ไคลประจำ ขนคุดก็เลยไม่มี ลองทำดูนะ 

ใช้ครีม jergens ดีขึ้นคะ

แว๊กมา อาทิตย์แรกห้ามขัดด้วยใยบวบค่ะ ผิวจะระคายเคืองแล้วอักเสบ

ห้ามทาโลชั่นตอนอาทิตย์แรก ให้ใช้เจลว่านหางจรเข้แทน (ที่ร้านบอกมา)

เราก็แว๊กบ่อยค่ะ ทำตามนี้ ไม่มีขนคุดแน่นอนจ้า

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again