อวดเค้กผ้าสักหลาดที่ทำให้วันเกิดคุณแฟน+ howto เค้กผ้าสักหลาดอย่างง่ายค่ะ ^^

45 26

สวัสดีค่าสาวๆ จีบัน ^^

วันนี้เอาเค้กผ้าสักหลาดที่ทำมาอวดค่ะ
ปกติเราชอบทำพวกเค้กผ้าพวกนี้อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยมีเวลาทำเท่าไหร่เลยไม่ค่อยได้ทำ
เป็นคนอยู่ไม่สุขค่ะ ทำนั่นทำนี่ไปเรื่อย 555

พอดีว่าเมื่อวานซืนวันเกิดคุณแฟนพอดี
ก็เลยทำเค้กไปเซอร์ไพร์สที่ที่่ฝึกงานซักหน่อย ^^

เค้กอันนี้เราออกแบบเองน้าา อย่าเรียกออกแบบเลย เรียกด้นสดดีกว่า คิดไรออกอยากกินไรก็โปะๆ ไป
ดูขำๆ นะคะ อย่าได้คิดถึงหลักความเป็นจริงว่ามันจะเข้ากันมั้ย ไม่เลย 5555

ก่อนอื่น ขอโทษเรื่องกล้องไว้ก่อนเลยนะคะ ไม่รู้เป็นไรออกมาภาพแตกอ่ะ แต่ก็พอไหวอยู่
ขอโทษจริงๆค่าา คราวหน้าเราจะปรับปรุงนะคะ

ไปดูอุปกรณ์กันก่อนดีกว่าา ^^

1.ผ้าสักหลาด
สีอะไรก็ได้ค่ะแล้วแต่เรา เราก็เอาที่เหลือๆมาบ้างซื้อเพิ่มบ้าง

2. ใยสังเคราะห์ ไหมพรม

3. เข็ม ด้าย เข็มหมุด(ไม่ค่อยได้ใช้นะ)

4. กาวยู้ฮูแบบหลอดเจล

5. ดินสอ ปากกาเขียนผ้า ไม้บรรทัด กรรไกร
เชื่อว่าทุกคนมีในบ้าน เราก็ไม่มีปากกาเขียนผ้าเลยใช้ stabilo แทน

6. กระดาษแข็ง
เราไม่ได้ซื้อนะ ใช้กล่องโกโก้ครันซ์อ่ะค่ะมาตัดเอา ประหยัด
เราว่าตัดง่าย วาดง่าย แล้วก็ไม่หนาไป เป็นทรงดีด้วยล่ะ

บอกก่อน เค้กเราไม่มีแพทเทิร์นน้าา เน้นด้นสด =_=
เราวาดสดในกระดาษแข็งแล้วตัดๆ เอาค่ะ ดูจากในเน็ตเอาว่าอันไหนทำยังไง

ไปดูวิธีทำตัวเค้กกันเลยค่าา ^^

ทำทรงเค้กกันก่อนนะคะ ขนาดตามใจชอบเลยค่ะ
ของเรากะๆเอากะให้เท่าขนาดเค้กจริงเวลาอยู่บนจาน
ใช้วิธีวาดบนกระดาษแข็งก่อนแล้วก็ตัดมาวาดบนผ้าค่ะ

ส่วนตัวไส้เค้ก แล้วแต่ออกแบบเลยค่ะ ไม่มีไส้ก็ได้
เราเอาเศษผ้าสักหลาดมาแปะกันแบบงงๆ
แล้วเอาผ้าสักหลาดสีน้ำตาลมาตัดเป็นเส้นๆเหมือนชั้นช็อกโกแลตแบบเป็นเลเยอร์ 555

เย็บคัทเวิร์คออกมาให้ได้ทรงแบบนี้นะคะ
เคล็ดลับของเราคือใส่กระดาษแข็งลงไปก่อนใยสังเคราะห์ค่ะ
เค้กจะได้เป็นทรงมากขึ้น ไม่ย้วยบานเบอะ

จากนั้นก็เอากระดาษแข็งปิดด้านบนแล้วเย็บปิดได้เลยค่ะ ^^

ไปทำหน้าเค้กกันน้าา ^^

ชิ้นแอปเปิ้ล

ชิ้นส้ม

ขอบอกว่า ไปๆมาๆ เราไม่ได้ใช้ชิ้นส้มอ่ะ
สีดันไม่เข้ากับเค้กซะงั้น แต่ถ่ายมาแล้วเลยเอามาให้ดูกันเป็นไอเดีย
กลายเป็นว่าทำเก็บไว้ซะงั้น

อันนี้คือที่เราใช้จริงๆ นะคะ

เอามาติดกันด้วยกาวยู้ฮูของเราค่ะ ใจเย็นๆ ค่อยๆ ติดนะคะ

เสร็จแล้วว ^_^

ช่วงนี้เราติดคุณชายปวรรุจ เลยไปหาจานกระเบื้องสวยๆ มาใส่ถ่ายรูปดีกว่า
ไม่เกี่ยวกันเลย 555555

หรือจะเอาใส่กล่องกระดาษเหมือนกล่องเค้กแบบเราก็แนวไปอีกแบบ

เราเอาผ้าสักหลาดมาตกแต่งเป็นฐานรองค่ะ แล้วก็เอาไหมพรมมาขดๆ แล้วติดกาวลงไป
กะให้มันได้อารมณ์เหมือนเอาครีมบีบน่ะค่ะ 555

เป็นไงบ้างคะ พอไหวมั้ย ^^

ขอโทษที่ฮาวทูไม่ค่อยละเอียดและกระชับไปหน่อยนะคะ ตอนนั้นเรารีบทำรีบถ่าย
คราวหน้าขอแก้ตัวใหม่ คราวนี้ดูเอาเพลินๆ นะคะ

ใครชอบก็ลองเอาไปทำตามดูได้นะคะ เราว่าคนรับต้องดีใจมากแน่ๆเลย
แต่เราไม่ได้ถามนะว่าดีใจมั้ย เขินๆ และลืมๆ

ลองเอาไปออกแบบปรับใช้ดูนะคะ ติชมหรือถามได้ค่ะ ^^

ลาไปด้วยรูปของขวัญที่เราเตรียมไว้ให้พร้อมกับเค้กนะ น้องพองพอง แมวน้ำอ้วนค่ะ
คือมันน่าขย้ำมากก และเอาไว้นึกถึงตอนไปเขาดินด้วยกัน ฮ่าๆๆ =w=

ซื้อหมวกแก๊บตุ๊กตามาเย็บติดเพิ่ม เลยแว้นๆ ไปหน่อย

มันปรึกษาอะไรกันหว่า

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่าา คอมเม้นคุยกันได้น้าา
ไว้เจอกันใหม่นะค้าา บ๊ายบายย ^^

praewpraew

praewpraew

ชื่อแพรวนะคะ ^^

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนน้าา
แพรวเขียนบล็อกด้วย ยังไงก็ตามไปคุยกันได้นะคะ

FULL PROFILE