ข้อควรรู้ก่อนจะซื้อครีมกันแดด SunBlock FACT!!!!!

28 14
สวัสดีค่ะเพื่อนๆจีบัน จขกท. เป็นสมาชิกใหม่ของจีบัน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก หลังจากที่ติดตามจีบัน(ซุ่มอ่านมาเป็นเวลานานมากๆๆๆ แล้ว) เห็นช่วงนี้ร้อนมากเลยมาอ่านเกี่ยวกับครีมกันแดดว่าอะไรดี แล้วลองไปหาข้อมูลมา จขกท. ก็เจอข้อมูลหลายๆอย่างที่ตนเองไม่เคยรู้เกี่ยวกับครีมกันแดด และคิดว่าน่าจะเอามาบอกต่อเพื่อนๆในนี้ เนื่องจากเป็นกระทู้แรก ถ้าผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

ช่วงหน้าร้อนประเทศไทยไอเทมยอด HIT ของสาวไทยคงหนีไม่พ้น ครีมกันแดด ใช่ไหมค่ะ  แต่เพื่อนๆเคยสงสัยกันไหมว่า  ครีมกันแดดที่มีมากมายให้ซื้อตามท้องตลาดต่างกันอย่างไร (ไม่ใช่แค่ราคา กับยี่ห้อนะค่ะ)  แล้วเราจะเลือกแบบไหนให้ตรงกับความต้องการของเรา

เริ่มจาก กันแดด คืออะไรก่อนดีกว่า  กันแดดที่สาวๆเห็นว่าชื่อ Sunblock หรือSunscreen นั้นช่วยปกป้องผิวจากรังสี UV(Ultraviolet Rays) แต่สิ่งที่สาวๆต้องดูนั้นคือสัญญลักษณ์ที่เขียนว่า “UVA”  “UVB” “UVC” “PA(+++)”และ “SPF”

SPF (Sun Protection Factor) คือสิ่งที่บอกสาวๆว่าครีมกันแดดตัวนี้สามารถช่วยกันไม่ให้แสงแดดทำร้ายผิว จากปรกติของแต่ละบุคคลได้กี่เท่า ขยายความให้ละเอียดคือ ถ้าตัว จขกท.ยืนกลางแดดโดยไม่ทาอะไรเลยตอน 11 โมงเช้า ประมาณ 15 นาทีผิวของ จขกท. จะเปลี่ยนเป็นสีแดง  ถ้าจขกท. ทาครีมกันแดดที่มี  SPF 10 แล้วยืนกลางแดด ณเวลาเดียวกัน ผิว จขกท. จะเปลี่ยนเป็นสีแดง ภายในเวลา 150 นาที (อันนี้เป็นการสมมติให้เข้าใจ และการเปลี่ยนสีของผิวคนจะต่างกัน ในหลายๆปัจจัย)

“งั้นหมายความว่าฉันซื้อกันแดด SPF 100 ก็ต้องดีกว่า SPF 50 นะสิ”  ตาม EU ( European Union) กำหนดให้ฉลากบนครีมกันแดดห้ามเขียน SPF เกิน 50 และใน ออสเตรเลีย กำหนดว่าห้ามเขียนฉลาก SPF เกิน 30 นั้นเป็นเพราะทางองค์กรเคลมว่าครีมกันแดดที่เขียนค่า SPF เกินนั้นเข้าข่ายโฆษณาเกินความเป็นจริง  (เหมือนบอกว่ากันแดดได้เป็นวันๆได้ไม่แดง_ไม่ไหม้)

(Picture from the new york time,Augest 6,2007; Leif Parsons-https://www.nytimes.com/2007/08/07/health/07real.html?_r=0)

UVC คือ รังสีที่แรงที่สุด และอันตรายที่สุด แต่โชคดีที่ชั้นบรรยากาศของโลกสามารถป้องกันไม่ให้รังสีนี้เข้ามายังโลกได้ (ตามความเห็นของ จขกท. คาดว่ายังไม่มีกันแดดตัวไหนป้องกัน UVC ได้ ถ้ามีรบกวนเพื่อนๆบอกด้วยนะค่ะ)

UVB คือรังสีที่ทำให้ผิวเราไหม้ จะส่งผลกระทบแค่เพียงชั้นผิวภายนอกเท่านั้น (ถ้าเพื่อนๆมีครีมกันแดดที่เขียนแต่ UVB หมายความว่ามันไม่ช่วยอะไรนะค่ะ โยนทิ้งไปเลยค๊าาาาาาา)

UVA คือ รังสีที่ทำลายลึกลงไปในชั้นผิวภายใน (ตัวนี้แหละที่สำคัญมากกกกกกกกก) ทำให้เกิดริ้วรอย ความหย่อนคล้อย มะเร็งผิวหนัง และทำให้ดำ แต่ผลิตภัณฑ์หลายๆตัวที่ขายอยู่ตามท้องตลาด ที่เขียนว่าป้องกัน UVA บางตัวก็ไม่สามารถป้องกันได้เพราะใช้สารที่ไม่เสถียร เช่น mexoryl หรือ avobenzone สารเหล่านี้จะถูกทำลายเมื่อโดนแสง   

“อ้าวแล้วเราจะ ต้องดูสารตัวไหนที่สามารถปกป้องเราจากไอ้ UVA ได้และเสถียรละ”  นี่คงเป็นคำถามของสาวๆที่อ่านถึงตรงนี้  ให้สาวๆหันกลับไปมองผลิตภัณฑ์ของตนเองแล้วอ่านส่วนผสมของครีมกันแดด  ถ้าเจอที่เขียนว่า zinc oxide หรือ titanium dioxide นั้นแหละค่ะสารที่ช่วยคุณได้

(Picture from Wikipedia, the free encyclopedia, File:UV and Vis Sunscreen.jpg) 

นี้คือภาพเปรียบเทียบ ระหว่างใบหน้าที่ทาครีมกันแดดที่มี zinc oxide หรือ titanium dioxide คือสารนี้จะมีลักษณะคล้ายโลหะที่เอามาทาลงบนผิว เมื่อโดนแสงมันก็จะสะท้อนแสงออกไป  เหมือนที่พี่โมเมบอกว่าอย่าทาครีมกันแดดไปงานกลางคืน  เพราะเมื่อเจอแสงแฟลชมันจะสะท้อนแล้วหน้าจะลอยนั้นเอง 

PA (The Protection Grade of UVA) ญี่ปุ่นเป็นผู้นำมาใช้ เพื่อจัดระบบวัดค่าการป้องกัน รังสี UVA ของครีมกันแดด ค่าPA นั้นจะมีอยู่ 3 ระดับ คือ +, ++, +++ ก็ดูง่ายๆว่ายิ่งมี + มากๆก็จะมีประสิทธิภาพในการป้องกันรังสีสูงสุด

เขียนอธิบายมานานแล้ว จขกท. ก็หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์กับสาวๆจีบันในการเลือกซื้อผลิตภัณฑ์กันแดดในช่วงหน้าร้อนนี้นะค่ะ แต่อย่าลืมว่าถ้าจะใช้ครีมกันแดดให้ได้ประสิทธิภาพก็ควรที่จะทาซ้ำทุก 2-3 ชม. และทาในปริมาณที่เยอะพอด้วยค่ะ เอาไว้คราวหน้าจะมารีวิวครีมกันแดดที่เคยใช้นะค๊าาา ขอบคุณค่ะ