[REVIEW] Catrice Photofinish 18h Liquid Foundation จ้า

7 11
สวัสดีค่ะ สาวๆจีบันทุกคน วันนี้เป็นครั้งแรกของการรีวิวของแจนค่ะ ปกติจะชอบเข้ามาอ่านบ่อยๆ แต่ครั้งนี้อยากลองแบ่งปันข้อมูลกับสาวๆดูบ้างค่ะ วันนี้เลยนำเครื่องสำอางค์แบรนด์เยอรมัน อย่าง Catrice มาลองรีวิวเป็นครั้งแรกจ้า 

ข้อมูลส่วนตัวค่ะ
ผิวสองสี ออกโทนเหลือง
ลักษณะผิวหน้า มันมาก โดยเฉพาะช่วงทีโซน 
มีรอยดำจากสิว ที่เกิดขึ้นตอนช่วงตั้งท้อง
มีรอยแดงและลอกเป็นขุย จากอาการแพ้เหงื่อ
เหงื่อออกง่ายมาก ถึงขนาดแต่งหน้าเสร็จไม่ถึง 5 นาทีเหงื่อก็ออกแล้ว

ชิ้นแรก คือ Catrice Photofinish 18h Liquid Foundation

ราคาขวดละ 350 บาท แจนซื้อมา 2 สี คือ 010 Sand Beige และ 030 Caramel Beige

แพคเกจเป็นแบบขวดแก้ว ขนาด 30ml 

เนื้อผลิตภัณฑ์เป็นเนื้อน้ำ แต่ไม่เหลวมากเท่าไหร่ ปกติรอยต่างๆบนผิวหน้าได้ดีค่ะ

เวลาใช้แล้วหน้าดูสว่างขึ้น ให้ลุคแบบโกลวๆ ดูสุขภาพดี 
แจนลงรองพื้นกับแปรง แล้วเซตกับแป้งฝุ่นแค่นั้นค่ะ ไม่ได้คอนซิลเลอร์ที่สิวและรอยดำ

อันนี้ถ่ายแสงธรรมดาหน้าบ้านค่ะ
แต่งหน้าออกจากบ้าน ประมาณ 10 โมงเช้าค่ะ ไปทานข้าว ทำบุญ เดินเล่น (พาลูกสาวตาหยีไปด้วย) ฮ่า

กลับมาถึงบ้านประมาณถึงบ้านประมาณ 2 ทุ่ม ยังติดทนอยู่เลย
หน้ามันขึ้น เพราะไม่ได้เติมแป้งระหว่างวัน ทั้งออกแดด ทั้งอยู่หน้าเตาเนื้อย่าง

สรุปแล้วให้คะแนน 9/10 ไปเลยค่ะ 

ข้อดี : ติดทน ปกปิดได้ดี คุมมันและกระจายแสงได้ดีค่ะ ราคาคุ้มค่า
ข้อเสีย : แจนเป็นคนผิว 2 สีค่ะ แต่ที่ใช้คือเบอร์ 1 คนที่ผิวขาวมากๆอาจจะไม่เหมาะค่ะ
สีผลิตภัณฑ์ก็ออกโทนแดงไปหน่อย 

ถามว่าจะซื้อต่อมั้ย?
ซื้อต่อแน่นอนค่ะ เพราะปกติจะใช้ Revlon Color Stay (ฝาดำในตำนาน)
แต่พอไปลองตัวใหม่แล้ว รู้สึกว่าไม่ค่อยเวิร์คสำหรับแจนเท่าไหร่
แต่ Catrice ตัวนี้ ใช้แทนกันได้เลยค่ะ ปลื้มมาก

ติชมกันได้นะค่ะ จะได้นำไปแก้ไข
ขอบคุณที่ติดตามนะค่ะ

BettieMaat

BettieMaat

FULL PROFILE